What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Mình cũng vừa nhận visa ở LSQ Pháp về cho cả 2 vợ chồng (diện xin du lịch tự túc).
Trước tiên xin chân thành cảm ơn các anh chị và các bạn tham gia topic đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm và chỉ dẫn tận tình cho mình.
Qua đây mình thấy, xin visa du lịch vào Pháp dường như dễ hơn xin visa thăm thân ở Đức (thấy có anh kể cả gia đình xin đi Đức mà chỉ mình anh được cấp visa) và Pháp cho thời gian cũng thoáng hơn (xin 17 ngày, được cấp 34 ngày).
Để xin visa du lịch, mình chứng minh tài chính bằng bảng lương, thẻ tín dụng và sổ tiết kiệm; chồng thì chỉ có bảng lương, thẻ tín dụng và sao kê tài khoản có tiền mặt. Như chúng mình thì số lượng tiền có trong tài khoản (hoặc sổ tiết kiệm) không đến 5000 USD đâu :D.
Lịch trình đi rõ ràng, chỗ ở đầy đủ và trình bày mục đích trong thư thật cụ thể là điều mình đã làm. Mình cũng chẳng phải phỏng vấn gì, chỉ có chị nhận hồ sơ hỏi chồng 1 câu là đã từng đi những đâu thôi.
Chúc mọi người xin visa thành công!

Chào cả nhả,

Em đã đọc tất cả các bài từ tháng 1 năm nay trở đi và thu được rất nhiều thông tin bổ ích. Em định đi du lịch tự túc (chưa lên lịch cụ thể là sẽ đi đâu đâu) vào khoảng cuối tháng 8, đầu tháng 9. Em đã thu thập thông tin các giấy tờ cần thiết để xin visa ở DSQ Pháp, nhưng một người bạn đã từng đi học ở Hà Lan nói là thủ tục xin visa ở DSQ Pháp rắc rối hơn một số DSQ khác (ví dụ như là DSQ Hà Lan). Theo các bác đã xin visa thì thế có đúng k ah? Và nếu so sánh giữa Pháp, Hà Lan, Ý, Séc, Đức (mấy nước có đường bay thẳng của vnair ^^") thì chỗ nào thủ tục đơn giản hơn cả ah?

Em cám ơn cả nhà trước! Bao giờ em lên lịch cụ thể, có gì chưa rõ em lại hỏi các bác tiếp :)

@janluong: Theo như những gì mình thu thập đc từ nhiều nguồn :) thì đừng nên xin visa ở ĐSQ Đức và Hà Lan vì 2 nước này có chính sách tị nạn nhân đạo, nên rất hạn chế cấp visa nhập cảnh, nhất là cho những công dân ở các nước "có tiếng" là trốn ở lại nhiều :(
Còn thì Ý và Séc mình ko rõ, chỉ nghe mọi người nói xin visa du lịch Pháp là khá dễ ;)

Last edited by a moderator:

Nếu ở HN thì nên xin ở ĐSQ Ý. Mình ở SG nên mới chọn Pháp thôi. Nghe nói xin Hy Lạp cũng dễ nữa, bạn thử tìm hiểu xem sao

Mình cũng vừa nhận visa ở LSQ Pháp về cho cả 2 vợ chồng (diện xin du lịch tự túc).
Trước tiên xin chân thành cảm ơn các anh chị và các bạn tham gia topic đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm và chỉ dẫn tận tình cho mình.
Qua đây mình thấy, xin visa du lịch vào Pháp dường như dễ hơn xin visa thăm thân ở Đức (thấy có anh kể cả gia đình xin đi Đức mà chỉ mình anh được cấp visa) và Pháp cho thời gian cũng thoáng hơn (xin 17 ngày, được cấp 34 ngày).
Để xin visa du lịch, mình chứng minh tài chính bằng bảng lương, thẻ tín dụng và sổ tiết kiệm; chồng thì chỉ có bảng lương, thẻ tín dụng và sao kê tài khoản có tiền mặt. Như chúng mình thì số lượng tiền có trong tài khoản (hoặc sổ tiết kiệm) không đến 5000 USD đâu :D.
Lịch trình đi rõ ràng, chỗ ở đầy đủ và trình bày mục đích trong thư thật cụ thể là điều mình đã làm. Mình cũng chẳng phải phỏng vấn gì, chỉ có chị nhận hồ sơ hỏi chồng 1 câu là đã từng đi những đâu thôi.
Chúc mọi người xin visa thành công!

Em đọc trên website lsq Pháp, thấy cần có cả Hộ Khẩu, Hộ Khẩu có cần dịch + công chứng không chị?

Em đang chuẩn bị xin visa du lịch, thăm thân cho 2 vợ chồng em, đã có giấy bảo lãnh của dì em bên Pháp. Em đã book được 2 cái hẹn với LSQ Pháp cuối tháng 5 này, nhưng 2 vợ chồng em lại 2 cái hẹn khác nhau (cách nhau 30').

Không biết là 2 vợ chồng có thể vào cùng 1 lúc được không, vì chỉ có mỗi 1 cái giấy bảo lãnh, trong đó ghi cả tên 2 vợ chồng em. Nếu em vào trước, LSQ giữ giấy bảo lãnh thì chồng em vào không có giấy bảo lãnh.

Các bác chỉ giúp em với ạ

Hôm qua mình vừa đọc tin này như sét đánh ngang tai :(

Do lo ngại tình trạng nhập cư ồ ạt từ Bắc Phi, các quốc gia châu Âu đã nhất trí xem xét chấm dứt chính sách tự do đi lại nội khối.

Bộ trưởng Nội vụ các quốc gia châu Âu hôm nay, 13/4 đã đồng ý sẽ xem xét và phục hồi yêu cầu kiểm soát hộ chiếu quốc gia do lo ngại sẽ có làn sóng người di cư từ Bắc Phi đổ vào châu lục này.

Trước đó, các nước châu Âu áp dụng hệ thống Schengen cho phép 26 nước thành viên được tự do đi lại trong khối mà không cần hộ chiếu. Người nước ngoài đi du lịch đến châu lục này cũng chỉ cần làm hộ chiếu tại một nước và có thể đi đến các nước còn lại.

Đây là một bước lùi lớn trên con đường đưa châu Âu thành một thực thể thống nhất. Hai nước đi đầu trong vận động bãi bỏ hệ thống Schengen là Pháp và Đức, hai quốc gia đang tham chiến tại Libya và đang lãnh hậu quả khi dòng người tị nạn ồ ạt từ Bắc Phi tràn vào trong thời gian gần đây.

Các nước cũng sẽ xem xét các chính sách chống nhập cư nhằm trục xuất những người di cư đến từ Trung Đông và Bắc Phi.

Vấn đề này sẽ được thảo luận kỹ hơn tại Hội nghị Thượng đỉnh EU trong tháng tới.

Khối hiệp ước Schengen có dân số 400 triệu người gồm 22 quốc gia EU và 4 nước ngoài khối EU là Thụy Sĩ, Liechtenstein, Na Uy, và Iceland trải dài từ Bồ Đào Nha đến biên giới Nga.

Hiện ở châu Âu cũng đang diễn ra làn sóng mang quan điểm dân tộc cực hữu, trong đó nổi bật là Đan Mạch khi nước này tuyên bố lập lại các trạm kiểm soát gần biên giới Thụy Điển và Đức.

Link: http://stockbiz.vn/News/2011/5/13/209714/se-bo-chinh-sach-tu-do-di-lai-giua-cac-nuoc-chau-au.aspx

Em đọc trên website lsq Pháp, thấy cần có cả Hộ Khẩu, Hộ Khẩu có cần dịch + công chứng không chị?
chỉ cần bản dịch, không cần công chứng bạn à.

@ cbtt: họ hẹn như vậy nhưng các bạn cứ đến chung đi. Nên đến trước giờ hẹn khoảng 20-25p vì hẹn vậy nhưng vẫn phải lấy số, lấy sớm thì xong sớm. Giờ hẹn của mình là 9h30, đến lúc 9h10 mà cũng phải chờ đến 11h mới tới lượt nộp hồ sơ, 10p là xong. LSQ cũng "hành chính" ghê phết :))

@ntmhuong: Cám ơn thông tin của ntmhuong nhé :) Đến LSQ, cả 2 vợ chồng nộp 2 bộ hồ sơ chung thành 1 tại 1 counter luôn phải không bạn? (sorry vì hỏi hơi kỹ và hơi chuối :">)

Còn cái vụ chứng minh tài chính thì sao bạn? Tụi mình chứng minh 1 tài khoản có được không? Cũng cần luôn giấy đăng ký kết hôn (+dịch giấy này qua tiếng Anh) phải không bạn?

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,948
Latest member
mass
Back