What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Công nhận các bác nghe đồn nhiều quá! Bà con đọc thấy hoang mang lắm ạ. ;)

Em kiến nghị có những thông tin mà ta có thể hỏi trực tiếp từ các cơ quan có thẩm quyền, thì ta nên hỏi trực tiếp để có câu trả lời chuẩn. Sau đó thì lên diễn đàn chia sẻ những thông tin mà mình chắc chắn (hoặc tin chắc). (c)

Trường hợp tin đồn "VISA nước nào, phải nhập cảnh nước đó".
Quả thực em cũng không dám chắc chắn 100% có đúng hay không ? và bác nghe đồn từ bao giờ ?
Nhưng em biết có đoàn bạn quynhdt1204 trên này, vừa sang Pháp cuối tháng 4, mới về tuần trước: VISA do ĐSQ Pháp cấp; nhập cảnh và đi chơi cả ngày ở Ba Lan trước khi bay tiếp tới Pháp không có vấn đề gì ạ.

Chuyện bị hỏi han thì là nghiệp vụ của công an cửa khẩu rồi. Có điều tùy vào cán bộ, tùy vào hành khách... mà người ta có thể hỏi kỹ, hỏi sơ qua hoặc không hỏi thôi.
Kể cả bác có VISA do nước D cấp, nhập cảnh D đầu tiên thì người ta vẫn có quyền hỏi han như thường, thậm chí kinh hơn, còn có luôn cả quyền từ chối cho nhập cảnh nữa ấy chứ.

Em xin đính chính 1 xíu nhé:
Cái lúc nhập cảnh vào Balan, để đi chơi 1 ngày ý, lâu khủng khiếp dã man con ngan, có mấy anh chị cùng lớp còn bị hỏi: đi đâu, vào Balan làm gì, bao giờ ra, đến lượt em thì các bạn ý quét cái passport vào cái máy gì đó đến mấy lần, 2 cái vé máy bay cũng phải giơ lên đặt xuống vài lượt, nói chung là các bạn ý nhìn, ngắm, soi xét rất chi là cẩn thận! Cơ mà có vé máy bay đi Paris tiếp mà, chứ có ở đó đâu, nên cũng qua! Có 1 đôi vợ chồng, còn vợ được vào, chồng thì không, hơ, chẳng hiểu gì cả!

Ối, mà nếu visa nước nào vào nước đó thì gay nhỉ??? Em còn visa 2 tháng nữa, quay laị Paris thôi! ;)

Bạn icandoit về rồi đấy à, mình cứ lo vụ visa của bạn không biết thế nào, vì nhớ bạn bay sớm hơn 1 ngày và tới Pháp lúc sáng sớm ngày visa có hiệu lực. Có ai hỏi hay thắc mắc về vụ đó không bạn?

Nếu mà có quy định là VISA Schengen do nước nào chỉ được nhập cảnh nước đó đã được áp dụng lúc quynhdt1204 đến Ba Lan, thì đoàn của quynhdt1204 đã bị mời ngồi chơi ở khu cách ly sân bay rồi, chứ người ta chẳng mất công hỏi han, săm soi, chiếu chụp...v..v nữa đâu ạ. :) ;)

Nhưng logic để nếu tồn tại một quy định, nếu có, như thế là gì ?
Không cho người ta nhập cảnh, để rồi sau đó người ta lại có thể đến nước mình một cách tự do (sau khi nhập cảnh ở nước cấp VISA) ?

Last edited:

Gửi các anh/chị
Em có câu hỏi này muốn các anh/chị nào có kinh nghiệm tư vấn cho em cái: Hôm nay 25/5 em nộp hồ sơ o LSQ Ý để xin visa nhưng em lại qua Pháp trước thăm em học bên đấy rồi mới đi Ý, có 1 chị nhận hồ sơ của em rồi bảo là làm visa du lịch giở sợ không cấp nữa, nhưng chị đấy vẫn kiểm tra hồ sơ và bảo em phải có vé máy bay /hoặc phương tiện đi lại chứng minh là sẽ đi sang Ý từ Pháp.
@mọi người cho em hỏi làm thế nào để book vé máy bay hoặc phương tiện gì đấy để sau này có thể hủy được nhỉ, trong initerary của em toàn bịa ra ở Ý để xin visa vào Ý mà vé máy bay lại vào Pháp trước.
- Em có nên đặt lại vé máy bay vào Ý trước rồi khi nào có visa thì hủy vé máy bay đấy đi dặt lại vé máy bay vào Pháp ko nhỉ ?
Mong mọi người tư vấn em sớm vì chị đấy hẹn thứ 6 26/5 này mang nốt giấy tờ lên để phỏng vấn luôn
Cám ơn

Mình nghĩ bạn winner có thể nói em bạn vào trang sncf-voyages, mua cho bạn vé tàu từ Pháp sang Ý, chọn :
- loại vé có thể hủy vé, hoàn tiền 100% (thường là plein tarif),
- trong các cách nhận vé, chọn nhận vé điện tử gửi vào hòm thư.

Mình nghĩ bạn winner có thể nói em bạn vào trang sncf-voyages, mua cho bạn vé tàu từ Pháp sang Ý, chọn :
- loại vé có thể hủy vé, hoàn tiền 100% (thường là plein tarif),
- trong các cách nhận vé, chọn nhận vé điện tử gửi vào hòm thư.

Hình như chỉ có vé PREM thì mới nhận qua email , không biết bác nhớ có lầm không Xe Lu?

Bây giờ cháu thấy các loại vé đều có thể dùng dịch vụ vé điện tử (e-billet):
- nhận vé qua email, mình tự in ra,
- hủy vé cũng làm trên mạng luôn.
Rất tiện lợi bác ạ.

Trên visa của em có ghi :
Valid for : ETATS SCHENGEN ( bằng mực in đen ), cách 1 khoảng khá xa ở ngay góc tờ giấy, cùng hàng với chữ này có chữ FR in bằng màu mực khác. Chữ FR này làm em nghi ngờ ko rõ chỉ dc vào FR hay là visa này do FR cấp.
Type : C
Number of entries : 1

Các bác cho em hỏi vậy em có thể vào tất cả các nước schengen hay chỉ mình FR thôi ạ.
Cảm ơn các bác nhiều.

oài, thế là hình như visa mỗi người 1 kiểu, em lại cứ tưởng visa du lịch thì giống nhau hết! :(
Tình hình là em được hỏi mà khi mở visa của mình ra thì cũng chả hiểu gì hết á,hichic

Visa của em thì lại khác của bạn Hamacon:

Valid for : ETATS SCHENGEN ( bằng mực in đen ), cùng hàng với chữ này có chữ FRA (sure là France )
Type : C
Number of entries : MULT => cái này có phải muốn quay lại Pháp lúc nào cũng được, và bao nhiêu lần cũng ukie, miễn là trước expiry date của visa đúng không ạ?

Thế còn visa của đứa bạn em, giống như của bạn Hamacon trên kia, vậy là chỉ được vào 1 lần? Về rùi là ko thể quay lại, cho dù còn thời hạn visa, đúng ko ta?

Number of entries : MULT => cái này có phải muốn quay lại Pháp lúc nào cũng được, và bao nhiêu lần cũng ukie, miễn là trước expiry date của visa đúng không ạ?

Đúng rồi bạn ạ

Còn visa ghi number of entries: 1 như Hamacon trên kia, nếu ra khỏi schengen thì không quay lại được đâu bác ạ, ngay cả vẫn còn hạn visa

Confirm lại thông tin Ý không xét visa cho đi tự túc nữa là chính xác. ĐSQ Ý bây giờ yêu cầu có thư mời hoặc đi qua cty du lịch. Mình bảo năm ngoái mình đã đi du lịch Ý rồi. Họ cũng bảo năm nay chính sách thay đổi.

Các bác có biết ĐSQ nào hiện tại không yêu cầu thư mời không?

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back