What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Mình ở thành phố HCM, dự định xin visa du lịch Pháp tự túc, không có thư mời gì cả.

Xin chỉ giúp mình với, mình cần những thủ tục giấy tờ gì, có cần phải hợp đồng lao động không?

Mình có đơn xin nghỉ phép, giấy xác nhận lương, tài khoản tiết kiệm

Mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Thủ tục xin thị thực (VISA) không đơn giản với người chưa có kinh nghiệm, lại có người được cấp, người bị từ chối... khiến nhiều người lo lắng. Thông tin trên internet, diễn đàn, qua người quen, bạn bè... có (quá) nhiều, nhưng lại không đầy đủ và được trình bày một cách có hệ thống, sẽ càng khiến người làm hồ sơ lo lắng, hoang mang.

Vì vậy, việc đầu tiên cần làm để bắt đầu tiến hành xin thị ở một nước thực là tìm hiểu các yêu cầu, các giấy tờ phải nộp... từ nguồn thông tin chính thức. Cụ thể là đọc & hiểu các hướng dẫn về hồ sơ xin thị thực trên các trang web của Đại sứ quán (hay Lãnh sự quán) của nước đó. Thông thường, các trang như của ĐSQ, LSQ (VD của Pháp, Đức...) được trình bày rất đầy đủ, rõ ràng, người xin VISA nên căn cứ vào đây để chuẩn bị hồ sơ.
Các thông tin qua trao đổi, trên diễn đàn... chỉ nên coi là thông tin tham khảo, bổ sung thêm; để hỏi thêm những điểm chưa rõ ...

Trên phuot.com, có nhiều người đã xin thị thực thành công, sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.
Tuy nhiên, để có được các câu trả lời rõ ràng, chất lượng, cũng cần có các câu hỏi "thông minh". :)

Chẳng hạn, nên tránh các câu hỏi quá chung chung hoặc dễ dàng tìm được thông tin từ nguồn chính thức như:
tôi cần nộp những giấy tờ gì ? tôi có thể làm visa Pháp tại đâu ? thủ tục đơn giản không? có mất phí nào không? ....

Về quan điểm khi chuẩn bị hồ sơ, trên trang của LSQ Pháp viết một câu rất đáng lưu ý, mà theo mình cũng sẽ là quan điểm chung của các cán bộ xét duyệt hồ sơ ở các cơ quan ngoại giao nói chung:

"Hồ sơ được xem xét dựa trên các chứng từ do quý vị cung cấp. Tại quầy nhận hồ sơ, không yêu cẩu nộp thêm chứng từ. Nếu trong hồ sơ của quý vị thiếu một chứng từ, có nghĩa là quý vị không thể hay là không muốn cung cấp chứng từ nầy".

----------

@littlepig84: bạn có thể dùng hợp đồng lao động như 1 "chứng từ chứng minh nghề nghiệp" (xem mục 5.3)
http://www.consulfrance-hcm.org/article.php3?id_article=1155

Các chứng từ khác :
1...
2...
3.Chứng từ chứng minh nghề nghiệp :
Nhân viên có lãnh lương : giấy xác nhận làm việc có ghi họ tên, chức danh, ngày bắt đầu làm việc và mức lương của đương đơn, ghi trên giấy có tiêu đề của công ty có đề ngày, được kí và có con dấu của công ty. Trình bản chánh và photocopie.

Mình cám ơn Xe Lu nhiều nhiều nha.

Những thông tin đó mình đã xem qua trên website của lãnh sự quán rồi. Nhưng vẫn còn mông lung quá. :(

Mình muốn biết là những chứng từ đó, cần bao nhiêu bả copy, và có cần công chứng không? Như là passport, hộ khẩu, giấy chứng minh nhân dân. :(

Bạn chuẩn bị 1 bản dịch & 1 bản photo tài liệu gốc, không cần công chứng, khi đi nộp mang theo cả bản chính và bản sao.

Mình cám ơn Xe Lu nhiều nhiều nha.

Những thông tin đó mình đã xem qua trên website của lãnh sự quán rồi. Nhưng vẫn còn mông lung quá. :(

Mình muốn biết là những chứng từ đó, cần bao nhiêu bả copy, và có cần công chứng không? Như là passport, hộ khẩu, giấy chứng minh nhân dân. :(

Bọn mình cũng đã mua vé đi Pháp cho năm tới. Mình cũng chưa xin visa châu Âu bao giờ, nhưng quan điểm của mình là nếu còn gì thắc mắc thì viết thư hỏi trực tiếp đại sứ quán, vì đó mới là thông tin chính thức.

@ Nai : cám ơn bạn nhiều nha, mình sẽ chuẩn bị như vậy, 1 bản dịch, 1 bản gốc, và 1 bản photto

@ Xe Lu : bạn chưa xin visa mà mua vé như vậy, lỡ không xin được visa thì sao? Mình dự định book và trả tiền hotel online luôn rồi mới lấy booking đó đi xin visa . Nhưng mình đang lo, nếu như ko được cấp visa thì mình mất tiền booking toàn tập. Vì hotel đó đang promotion, nên phải trả hết tiền phòng đó . :(

Cám ơn bác ntmhuong, em đã bổ sung và nộp hồ sơ, và bây giờ đang hồi hộp chờ đợi kết quả ạ. (NO)

Năm ngoái mình và con đi châu Au tự đi, Visa xin vào Hà Lan rất đơn giản vì mình đã đi nhiều chăng( Mỹ, ÚC...)., mình cũng qua Đức... nAY muốn xin Visa Đức du lịch tự do. Có bạn nào mới đi Đức diện du lịch tự do không theo các bạn mình có thể xin visa vào Đức du lịch tự do ( đi cả gia đình) được không nếu không mình lại phải đi vòng vèo.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back