What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Không phải ai cũng phỏng vấn, nếu có thì bạn biết tiếng gì thì phỏng vấn tiếng đó, chắc vậy.

@ Gianghoang: Visa Schengen nên bạn vào đâu cũng được, miễn là trong khối Schengen.

PS: Thực ra câu hỏi của bạn được nói đến rất nhiều tại vài trang trước. Nếu chịu khó đọc lại một chút thì bạn cũng có thể tự tìm ra câu trả lời rồi.
Mình cũng đã đọc và tìm hiểu. Nhưng nghe mọi người nói thủ tục thì visa schenge thì vào đâu cũng được nhưng khi nhập cảnh vào đức lằng nhằng lắm, bên hải quan sẽ hỏi mình. Như hồi 2011 mình chỉ transit ở Đức để bay vào TĐ mà lúc qua hải quan, ông cảnh sát bắt mình phải móc ví ra cho ông ấy xem có bao nhiêu tiền có đủ,may quá lúc đó mình có 1200eu

Mình cũng đã đọc và tìm hiểu. Nhưng nghe mọi người nói thủ tục thì visa schenge thì vào đâu cũng được nhưng khi nhập cảnh vào đức lằng nhằng lắm, bên hải quan sẽ hỏi mình. Như hồi 2011 mình chỉ transit ở Đức để bay vào TĐ mà lúc qua hải quan, ông cảnh sát bắt mình phải móc ví ra cho ông ấy xem có bao nhiêu tiền có đủ,may quá lúc đó mình có 1200eu

Cái này tùy thôi bạn, mình vừa bay qua Đức tháng 7 đây, hải quan cũng hỏi tại sao visa xin tại Pháp mà qua Đức thì mình chỉ trả lời là vì nó thuận tiện hơn. Thái độ của bạn nên tỏ ra tự tin, chắc chắn về những điều mình nói, lịch trình và máy bay có sẵn thì chẳng ai làm khó cả. Hải quan hỏi mình có 2 câu rồi cho qua, mình biết một ít tiếng Đức nữa nên họ có thêm thiện cảm he he.

Cả nhà ơi, tình hình là thế này:
Cuối năm nay hai vợ chồng em cưới nhau xong định sang Paris đi Trăng mật. Bọn em hơi dại vì đã mua vé máy bay giá rẻ (ko hủy được) bay vào ngày 13/2/2013. Bây giờ em mới bắt đầu tìm hiểu về thủ tục xin visa thì thấy có vẻ khó khăn quá. Tình hình chung là như thế này:
- Chồng em sinh năm 86, làm ở Vietcombank được 4 năm, thu nhập được khoảng trên 13tr/tháng
- Em vừa ra trường, đang làm thử việc ở một công ty trong nước, chưa có hợp đồng chính thức, thu nhập = cash 8tr/tháng
- Hai đứa có sổ tiết kiệm khoảng hơn 100tr, nếu cần thì có thể huy động thêm. Thẻ credit card thì đều có đủ rồi ạ.
- Em có chị gái đang học ở Bỉ, còn chồng em có bạn thân học tiến sĩ ở Pháp, nếu cần thì đều có thể nhờ viết giấy mời được ạ

Bây giờ em rất cần các anh chị tư vấn xem để xin visa Pháp thì bọn em nên xin lúc nào, nên xin theo diện du lịch hay thăm thân, và sổ đỏ, sổ tiết kiệm có thể mang tên bố mẹ của bọn em được không? Mà liệu phương cách tự xin visa của bọn em có khả thi không ạ? Liệu có nên thuê công ty du lịch làm thay không? Nếu thuê công ty du lịch thì chi phí là khoảng bao nhiêu ạ?

Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều!

Hi hi,

Mình đã có visa :D
Vui quá. Thanks các bác nhiều, đặc biệt là bác Nam River.

Giấy tờ mình làm như hướng dẫn.
Dịch hết ra tiếng Anh (tự dịch) . riêng Hộ KHẩu thì phải dịch công chứng.

Lịch trình book ks kín các ngày ở C.Âu

Mình bonus thêm bằng ĐH, và bằng Master...hehe vì mình ko có tài sản, chủ yếu là đi bằng 2 cái thẻ CC của ACB và HSBC.
Ngoài ra thì mình có khoảng 50t trong tài khoản.

Mình đã đi du lịch nhiều nước rồi, cả Úc, Mỹ nên không bị hỏi gì nhiều. Hỏi chơi chút chút rồi cho qua.

Còn thằng bạn mình. hehe. Nó đại gia, ở Mỹ 4,5 năm rồi, nhưng mà ko chịu đọc kỹ, chuẩn bị đủ giấy tờ nên bị hành tới lui nộp bổ sung hồ sơ. Cuối cùng cũng được Visa, nhưng hơi phê, chạy tới, chạy lui quá trời hehe

Cả nhà ơi, tình hình là thế này:
Cuối năm nay hai vợ chồng em cưới nhau xong định sang Paris đi Trăng mật. Bọn em hơi dại vì đã mua vé máy bay giá rẻ (ko hủy được) bay vào ngày 13/2/2013. Bây giờ em mới bắt đầu tìm hiểu về thủ tục xin visa thì thấy có vẻ khó khăn quá. Tình hình chung là như thế này:
- Chồng em sinh năm 86, làm ở Vietcombank được 4 năm, thu nhập được khoảng trên 13tr/tháng
- Em vừa ra trường, đang làm thử việc ở một công ty trong nước, chưa có hợp đồng chính thức, thu nhập = cash 8tr/tháng
- Hai đứa có sổ tiết kiệm khoảng hơn 100tr, nếu cần thì có thể huy động thêm. Thẻ credit card thì đều có đủ rồi ạ.
- Em có chị gái đang học ở Bỉ, còn chồng em có bạn thân học tiến sĩ ở Pháp, nếu cần thì đều có thể nhờ viết giấy mời được ạ

Bây giờ em rất cần các anh chị tư vấn xem để xin visa Pháp thì bọn em nên xin lúc nào, nên xin theo diện du lịch hay thăm thân, và sổ đỏ, sổ tiết kiệm có thể mang tên bố mẹ của bọn em được không? Mà liệu phương cách tự xin visa của bọn em có khả thi không ạ? Liệu có nên thuê công ty du lịch làm thay không? Nếu thuê công ty du lịch thì chi phí là khoảng bao nhiêu ạ?

Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều!

lương và tiền vậy là OK rồi, nhưng nếu có cái giấy tờ nào nói là đang thử việc nữa thì tốt. (thẻ TD thì phải xin xác nhận HM ở NH)

Ngoài ra, 2 bạn đi du lịch nhiều chưa? đi nhiều thì dễ hơn. Cũng không nhất thiết phải cần giấy mời. 2 bạn phải book ks cho khớp với lịch trình của 2 bạn.
2 bạn đọc kỹ mấy bài trước về hồ sơ cần chuẩn bị. Cứ làm đúng theo yêu cầu là OK rồi. Mình đi PV (ngồi đợi lâu) nên thấy đa phần những người chuẩn bị giấy tờ lung tung, ko theo yêu cầu (ko tiếng Anh, ko có dấu...) là sẽ bị la và nguy cơ tạch cao.

Giấy tờ chuẩn bị kỹ, cười tươi tắn :)) là các cô phỏng vấn cũng vui vẻ hehe...

@ thaonguyennv7790: Bạn nên xin visa du lịch. Visa du lịch chỉ cần chuẩn bị kỹ hồ sơ theo yêu cầu (dịch công chứng đầy đủ), chứng minh tài chính (có thể dùng sổ đỏ tên bố mẹ), lịch trình càng chi tiết càng tốt (cụ thể ngày nào, đi những điểm tham quan nào, đi bằng phương tiện gì. Khi xin visa đi du lịch 10 ngày, mình đã từng lên lịch trình chi tiết dài 8 trang A4 đấy. Mất công nhưng khi "thực chiến" sẽ rất có ích, không bị mất thời gian băn khoăn đi đâu, đi ntn) + booking khách sạn, phương tiện di chuyển (vé máy bay, tàu hoả) đầy đủ theo lịch trình, nắm rõ lịch trình của mình và trả lời lưu loát, tự tin khi phỏng vấn thì cơ hội thành công là rất cao. Xin visa thăm thân rắc rối hơn visa du lịch nhiều ấy.
Khi đi nộp hồ sơ, đi phỏng vấn nhớ ăn mặc kín đáo, lịch sự, trang điểm nhẹ nhàng hoặc không, đừng quá tuỳ tiện hay cầu kỳ phô trương. Mình đi phỏng vấn visa từng nhìn thấy nhiều người mặc quần bò cạp trễ hở đủ thứ, áo ren đính hạt tùm lum, mặt trang điểm kỹ lưỡng, lông mi giả cong vút + chuốt mascara đậm xịt.. nhìn đã gai hết cả người rồi thì ai mà có cảm tình được. Ở trong sảnh ĐSQ, bạn cũng nên đi lại nhẹ nhàng, nói chuyện nhã nhặn, lịch sự. Nhiều ĐSQ để cửa phỏng vấn mở, đối diện với khu ngồi chờ của mọi người là để quan sát luôn đấy (VD: ĐSQ Mỹ).
Quên mất, với visa du lịch, nếu bạn có bạn bè, người thân ở những nơi định đến thăm thì bạn có thể ghi trong lịch trình là ngày/giờ, dự định đến chỗ này/kia để gặp/thăm bạn bè/người thân (người đó tên là gì, đang làm gì ở nước đó, địa chỉ/ số điện thoại tại nước đó). Như vậy vẫn thể hiện được lý do chọn địa điểm du lịch thuyết phục hơn mà ko bị hỏi hay yêu cầu rắc rối như xin visa thăm thân (tất nhiên là bạn phải trả lời được chính xác các thông tin về bạn bè/người thân của mình nếu bị hỏi khi phỏng vấn).

Visa du lịch Pháp cũng không quá khó khăn đâu và... Paris...thực sự rất đáng để bỏ công chăm chút hồ sơ visa. Chuẩn bị kỹ lưỡng và tự tin... Chúc vợ chồng bạn thành công và có một chuyến trăng mật khó quên :)

Last edited:
trường hợp của em phức tạp quá :(, em đang lo quá, mong anh/chị/ giúp đỡ (em sẽ nộp đơn ĐSQ Pháp tại TPHCM)

- Em làm việc cho gia đình, ba em làm chủ cơ sở --> nên em không co' HDLĐ, không sao kê lương, thì em lấy gì chứng minh bây giờ? thật ra là làm cho gia đình, mỗi tháng em dư khoảng 4 triệu/tháng (từ khách riêng,mối mang riêng) --- > nhờ mọi người tư vấn gấp,
(vậy em là làm công ăn lương hay thương nhân---> bạn em người Pháp bảo để là thương nhân, hic, người đứng tên giấy đăng ký kinh doanh là ba em)
- và tờ khai nộp ĐSP Pháp là bộ nào? chỉ có 1 bộ là: Application for Schengen Visa thôi đứng không? em có cần điền thêm bản: Questiongaire for a Schengen Visa không? (cái này em hơi bối rối)
- em không có sổ đỏ hay tài sản gì cả, chỉ có đứng tên 2 xe máy. Tài khoản: 70 tr.
- em book vé 18/2/2013 - 8/4/2013, thì ô thứ 29+30 = em điền giống booking trên vé luôn hả?
------ em mong chờ sự tư vấn/giúp đỡ về mặt tinh thần/hỗ trợ về mặt tinh thần của các anh/chị, em mất ăn mất ngủ vì visa, vì biết là khó, nên em hơi mệt nhưng không nản chí, quyết làm đến cùng.
--- các bạn đang chuẩn bị nộp đơn, cố gắng lên!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Mình cũng có thắc mắc giống Alienpro nè !!! Mình chỉ có đủ tiền cho chuyến đi tức la 50 euro nhân 20 ngày và tiền máy bay . Không có sổ tiết kiệm . Mình có xác nhận lương và hợp đồng lao động thôi . Như vậy có được o các bác nhỉ ? Thank các bác trc !

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back