What's new

[Chia sẻ] Thu vàng Canada

Chẳng biết tôi đã yêu mùa thu Canada tự khi nào. Không nhớ nổi nữa, chỉ biết khi mới chân ướt chân ráo đến xứ cây phong này vào đúng mùa thu khi nhiệt độ tụt xuống một cách nhanh chóng chỉ còn khoảng 6 – 12 độ C. Sáng quét lá ngoài sân, ngày bưng bia cho khách hay lau chùi dọn dẹp quán bar để kiếm thêm tiền đi học, hai bàn tay tím tái vì lạnh thì dĩ nhiên chẳng bao giờ thích là phải
Công bình mà nói thì mùa thu ở Bắc Mỹ khá đẹp nhưng cứ mỗi lần thấy lá đỏ quạch thì tôi lại bị căng thẳng tinh thần vì biết mùa đông sắp đến với bầu trời xám xịt chẳng còn thấy đâu những ngọn cỏ, những chiếc lá xanh xanh, và nắng ấm mùa hè.
Không tránh được thì thôi rang yêu nó vậy, có lẽ vì thế tôi đã yêu mùa thu tự bao giờ chẳng biết được
Canada với muôn ngàn hồ, các rừng phong, những bầy chim thiên di luôn thay đổi khi mùa thu đến là đề tài muôn thủa cho những ai yêu thiên nhiên trong đó có tôi dù không yêu nhiều cho lắm
Topic này chủ yếu về phong cảnh mùa thu và các parks ở Canada mà tôi đã đi qua. Canada mênh mông và nhiều nơi chưa có chân người in dấu chỉ có dấu chân bọn sói và những con gấu hoang. Mùa thu cũng là mùa cá hồi đi ngược từ biển vào sông hồ sinh đẻ và sau đó … chờ … chết. Dạo này môi trường ô nhiễm bọn cá hồi cũng ít hẳn khiến đám gấu hoang ít thức ăn và trở nên hung dữ tấn công cả người khiến tôi hơi ngại khi phải đi vào rừng vào park săn ảnh
Khoảng cuối tháng 8 đầu tháng chin là giao mùa của Hè muộn và Thu sớm. Cúc dại bắt đầu nở hoa và các ngọn cỏ lau bay phất phới trên đường tôi đi đến chỗ làm. Cũng may mắn chưa bị đám dân dẫn chó vào đây ỉa đái bậy bạ nên tha hồ để cảm xúc bay bổng và lăn lộn với nghệ thuật

Last edited:
Tấm ảnh chân dung đầu tay chụp bằng cụi Black Berry 9530 khi tuyết bắt đầu phủ đầy Toronto. Ước gì có Cà Nông Mark X :D

Bữa giờ busy làm project không vô được, hình Pan chụp đẹp quá, cho K xin phép rinh về làm cover photo nha..
Btw, tấm cuối là Pan đó hả?

@ Kitty - hình của em nuôi mình, hình mình không được đẹp trai và trẻ như thế đâu. Chỉ bỏ hình lên ý muốn nói ảnh đẹp do mình hiểu và biết xử dụng các tính năng của máu hình thì ngay cả cell phone cũng chụp được ảnh khá được không cần tới máy tốt, máy nhiều tiền ấy thôi. Nhiều bạn ngộ nhận là ảnh đẹp phải có máy ảnh xịn thay vì chú tâm để hiểu tính năng máy mình đang xài hay kỹ thuật mình cần nắm khi chụp ảnh. Mình lại huyên thuyên nữa rồi

Giơ hai tay đính chính không phải hình của mình, mình thì già và xấu lại gàn nữa. Được thế thì quá ổn rồi LOL :D

Đi ra ngoài lề chủ đề mất rồi

bác nào post tiếp ảnh đi ạ, hic hic, ngắm đang sướng ạ :)
mà các bác ơi cho em hỏi 1 câu hơi dốt:D các bác đừng ném đá em tội nghiệp :D, thế nông dân ở canada thu nhập so với dân phổ thông là thấp hơn đúng ko ạ :D:D:D

Hỏi thì được nhưng mà nói bậy thì sẽ bị ném, thế nhé :D . Nông dân ở Canada thu nhập cao hơn dân phổ thông bởi vì họ là chủ lại được chính phủ hỗ trợ nữa còn kỹ sư thì đi lòng vòng tìm việc và chính phủ thẩy cục "lơ". Biết thế đi học chữa bệnh, đỡ đẻ cho trâu bò quách cho được việc

Nhà, đất, ruộng em chả mê em chỉ mê cảnh hoàng hôn của chúng thôi. Nhưng nỡm ạ, mùa đông ở đây tới 4 tháng lận chịu không thấu

Hoàng hôn mùa thu khi bầu trời đỏ rực như ai rắc lửa ở trên ấy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back