What's new

Thương nhớ Đồng Văn

Khi chợ Đồng Văn chuyển sang sân khấu mới, hành trình cao nguyên đá cũng sẽ sang trang,
Chỉ còn topic này, thương nhớ một Đồng Văn, đã không còn như ngày hôm qua!!!

Cám ơn nhiều bạn bè đã cùng tôi đồng hành tới miền đất ấy, trong topic "Thương nhớ Đồng Văn" xin phép được sử dụng ảnh của các bạn (Windy, Bubu, Nguyen, Medi, Thủy Ong, Hương, Linh, anh Nam, MIT, Mèo, Thanh...) như một dấu ấn của những hành trình "Đi trong miền dễ yêu" (Copyright by ai đó)

@copyright by Black

.... Tháng 10, em vẫn nói với bạn đồng hành, cao nguyên đá nở hoa. Những vách đá tai mèo xám xít trở nên rực rỡ, những sườn núi bạt ngàn hoa cúc vàng, cúc cam, hoa thun tu đỏ sẫm, dong giềng đỏ thắm, và những ruộng tam giác mạch miên man sắc tím, sắc trắng, sắc hồng....

.... Nếu anh chỉ nhớ về Hà Giang, về Đồng Văn, về Sủng Là với sắc đào hồng thắm, vạt cải vàng rực rỡ, tam giác mạch ảo mộng hay những triền cúc cam dịu ngọt, thì em sẽ nhắc để anh nhớ, còn có một loài hoa khác đã từng in dấu trong những hành trình cao nguyên đá, ấy là hoa thun tu. Một thân cây, một dải hoa, cong như đuôi ngựa, đỏ thẫm như màu máu, lặng lẽ vươn mình trên núi đá, giữa ruộng đỗ tương, bên ụ thân ngô đắp khô làm củi đốt, cô độc, một mình. Phải đi hỏi mãi, em mới tìm được cái tên của loài cây ấy. Cũng như kiều mạch, thun tu được người Mông hái về tách lấy hạt, thân dùng nuôi trâu bò ...

.... Những gốc thun tu đứng một mình trên lưng dốc, giữa khúc quanh đẹp nhất từ Sủng Là đi Đồng Văn, khúc quanh của những triền hoa dại, in hình lên nền núi xám ngắt khi chiều buông, thổi vào lòng em một nỗi xôn xao mơ hồ. Như gió đang tràn xuống từ trên đỉnh núi, vờn bay trên từng chùm thun tu đỏ thẫm mượt mà như đuôi ngựa, đuổi nhau qua những khúc cua xẻ ngang lưng trời. Như tam giác mạch đổi màu qua thời gian. Như tình yêu không bao giờ dừng lại …

....Chỉ có mùa này, cao nguyên đá lại nở hoa....

Người ấy ...

attachment.php

Bạn đồng hành ....

Và em ...

attachment.php

Last edited by a moderator:
Có còn yêu Đồng Văn không?

Thực sự là ... em không biết nữa. Đôi khi, em không muốn một quá khứ đã ngủ yên lại bị đánh thức dậy ... không muốn phải chịu đựng cái cảm giác về những điều duy nhất không bao giờ trở lại ...

Ví như ... cái ngưỡng cổng cao của ngôi nhà Mông ở Sủng Là năm ấy. Em sẽ không bao giờ có cơ hội thêm một lần được kéo cánh cửa gỗ, nghe tiếng bản lề kêu lên cót két trong một chiều rực nắng, sân nhà im vắng, bàn ghế lặng thinh. Em đã ngồi rất lâu trên bậu cửa, để quên mất mình còn có một cuộc sống khác cái không gian trong trẻo ở đây, vào lúc này. Quên mất đường về nhà. Quên mất những ranh giới ... Có phải vì cánh cổng đã tự động đóng lại khi em bước qua, cái cánh cổng mà với người Mông, nó chính là ranh giới của trong và ngoài...

Đầu năm 2012, trong lúc vội vàng trở lại với "Thương nhớ Đồng Văn", em chỉ kịp nhận ra hệ thống cổng gỗ năm nào nối với bờ rào đá đã không còn nữa. Thay vào đó là một cánh cổng sắt sơn xanh vẫn còn thơm mùi sơn mới. Người Mông hồ hởi. Mà sao em cứ thấy đau đau trong lòng ... Không phải khóc mà sao sống mũi lại cay ...

Uh, thế là vật đổi sao dời ... Liệu khi nào cái tình đã từng có với Sủng Là sẽ được thay bằng một trang tình mới ... để rồi người ta lại hồ hởi, còn lại mình em ... liệu có còn thấy cay cay trong lòng ...

Re: Tuyệt vọng với Đồng Văn?

Bạn làm mình nhớ đến Nhóc Đen Thui đấy!!!

Đi Đồng Văn về rồi mới đọc topic này của bạn, như thế có gọi là ngược không???

Hình quá đẹp cô Tím ui !

Tiến Minh chắc phải treo bức ảnh này trong nhà thôi để thêm động lực thi đấu. Tks bạn nhìu vì những bức hình trong hồi ức

e đọc xong bài viết này e xúc động qua chị tím ah` e cung lớn lên ở hà giang nhưng ít có dịp về hà giang tại e cung có nhiều việc ở hà nôi nữa. e cũng đã đi đông văn 3 lần rồi nhưng đọc xong tất cả 25 trang của chị làm e khóc mất 1 lúc nè. luc nào có dịp về hà giang nữa thì rủ e nhé. còn nữa khi nào online thì nt e nhé e muốn hỏi chị chút chuyện. e đạt 0909876222

Thương nhớ Đồng Văn, nhớ bạn đồng hành, nhớ núi, nhớ mây ngàn, nhớ gió, nhớ những con đường, nhớ người em gái... Cảm xúc vẫn trọn vẹn :X

Cảm ơn bạn chủ topic. Đúng, Đồng Văn rất TUYỆT. Mình may mắn có nhiều dịp qua đây (làm việc) và lần nào mình cũng thấy nơi đây thật đẹp :).

Hi các bạn, mình thường xuyên đi công tác ở Hà Giang (Xín Mần, Hoàng Su Phì, Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn và Mèo Vạc), nếu bạn nào có nhu cầu đi HG, thì PM cho mình nhé. Mình ít nhất cũng một lần/tháng có mặt ở đó :).

Đọc loạt bài của chị TÍM mà thấy tiếc vì không có cơ hội thưởng thức :(.

Cả nhà cho em hỏi 1 chút, tầm khoảng 20 tháng 10 này hoa tam giác mạch đã nở chưa ạ? Tầm thời gian đó em định làm 1 vòng Đồng Văn mà không biết hoa đã nở chưa. Nếu chưa nở em lùi lịch lại 1 chút. Em cảm ơn cả nhà.

Tháng 10, Ong ạ :x

Khi những con gió heo may tràn về trên phố, người người chuẩn bị giải phóng thủ đô, em ngồi lục lọi Album “Tứ khặt”, bất chợt nhận ra, đã tháng 10….

Tháng 10, sắp đến ngày ủ mưu đi Đồng Văn … bằng cách chạy dọc sông Hồng hay im lặng không đáp trả những cuộc điện thoại. Hẳn tam giác mạch mùa này đã nở, triền núi đã đầy hoa, những cúc vàng, cúc cam ngọt lịm, những thun tu đỏ sậm Mã Pì Lèng. Một đêm không có thực ở phố cổ. Một buổi chiều ngang qua cuộc đời. Một sớm mai đầy sương đêm và giá lạnh len vào tận bếp lửa hồng bởi những lõi ngô khô.

Sẽ chỉ có một tháng 10 như thế trong đời. Tháng 10, Ong ạ :x

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back