What's new

Tibet - Lại là rủ rê tibet tháng 9 này ạ!

Status
Not open for further replies.
Theo chân các bác đã đi trước, tháng 9 tới đây em có một âm mưu nhỏ là làm chuyến du hành vào miền đất Tây Tạng đầy phiêu lưu và vô cùng thú vị. Đây là lịch trình sơ bộ cho chuyến đi này, em post lên đây để để tìm thêm bạn đồng hành đồng thời cũng mong các bác đã đi trước vào góp ý bổ sung những điểm chưa hợp lý để em hoàn thiện nhằm có một chuyến lang thang Tibet đầy thú vị. Em cảm ơn trước ạ

Day 1 (29/08/09): Hanoi – Nanning - Chengdu

Day 2 (30/08/09): Chengdu - Lhasa
Day 3 (31/08/09): Lhasa (Deprung & Sera Monastery)
Day 4 (01/09/09): Lhasa (Potala, Jokhang)
Day 5 (02/09/09): Lhasa - Nam Tso Lake - Lhasa
Day 6 (03/09/09): Lhasa (Ganden Monastery, Barkhor)
Day 7 (04/09/09): Lhasa – Yamdrok Tso – Gyanste
Day 8 (05/09/09): Gyanste – Shigatse – Sakya - Lhatse
Day 9 (06/09/09): Lhatse – Shegar – Rongphu Monastery
Day 10 (07/09/09): EBC - Zhangmu
Day 11 (08/09/09): Zhangmu - Nepali border - Kathmandu

Day 12-16 (9/9/09-13/9/09 ): Kathmandu - (Pokhara/ Chitwan) - Kathmandu
Day 17(14/09/09): Kathmandu - Kuala Lumpur -Hanoi (Nepal Airlines)

Hiện giờ FIT Snowlands báo giá la RMB5790/pp (~$895/pp) bao gồm tất tần tật cho cả cái đoạn xanh xanh kia, tuy nhiên chưa bao gồm Nepal visa fee ($25) và service at Nepal side. Một giá khác của China Yak là RMB7000/pp bao gồm cả đoạn xanh xanh cộng với air-ticket Chengdu-Lhasa, tuy nhiên
lại chưa bao gồm chi phí ăn uống. Em vẫn đang tiếp tục thương lượng với các bạn để có được giá tốt nhất.

Các bác cho em hỏi luôn là nếu mình tự book vé đoạn Chengdu-Lhasa thì có được không ạ. Em nghe nói là phải có permit vào Tibet rồi mới có thể book vé nhưng em vừa book thử e-ticket thì vẫn vô tư, chẳng có đoạn nào hỏi Permit No. hay cái gì đó tương tự cả. Thế là thế nào ạ? Mong các bác chỉ bảo cho em.

Em cám ơn các bác.

1. Xe Sơn Đức có thời gian nghĩ giữa đường từ Hà nội lên cửa khẩu để khách ăn sáng. Hàng xe dừng có nhiêu đồ ăn. Lo đói có thể mua thêm út giò bánh xách theo.
2. Đến cửa khẩu nhà xe phát mỗi khách một lon cháo ăn liền. Không ngại có thể mở ra húp xoàn xoạt giống Tàu.
3. Mình có 2 tiếng ở cửa khẩu. Thời gian ăn mỳ tôm là dư thừa (mà cũng chỉ có mỳ tôm thôi, chả có gì hơn).
4. Đến sân bay thì ngồi đó mà chờ đến giờ checkin (thường trước giờ boarding 2 tiếng nó mới cho checkin, nhưng có lần tớ cũng được các em (ít) xinh tươi linh động). Trong lúc chờ có thể ăn mì tôm. Ở khu phòng chờ có một nhà hàng to đùng, nhưng không bán buổi tối nên thường là khi mình tới sân bay thi nó đang dọn hàng nghỉ rồi.
5. Sau khi checkin thì bên trong có nhà hàng ăn cơm bét nhè. Không thích thì mua hộp mỳ tôm lấy nước nóng cho vào ăn xì xụp. Ăn xong thì vào hàng cà phê ngồi rung đùi uống nước gạo rang, giá cao.

Nói chung không sợ đói đâu, khổ tý thôi.

Cái vụ Tibet này phức tạp thật, nghe các bạn nói mới nhớ ra những ngày chuẩn bị giấy tờ mới ớn chứ. Cụ CVN rốt cuộc đã tìm được thời điểm thích hợp chưa? có gì thông báo nhé.

Mình đi tháng 6 này. Gần 1 tháng. Trek cả bên Western Tibet nữa. Cũng sẽ ở Nepal vài ngày.
Lúc đi sẽ đi tàu từ Chengdu lên Lhasa.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back