What's new

Tibet - Lại là rủ rê tibet tháng 9 này ạ!

Status
Not open for further replies.
Theo chân các bác đã đi trước, tháng 9 tới đây em có một âm mưu nhỏ là làm chuyến du hành vào miền đất Tây Tạng đầy phiêu lưu và vô cùng thú vị. Đây là lịch trình sơ bộ cho chuyến đi này, em post lên đây để để tìm thêm bạn đồng hành đồng thời cũng mong các bác đã đi trước vào góp ý bổ sung những điểm chưa hợp lý để em hoàn thiện nhằm có một chuyến lang thang Tibet đầy thú vị. Em cảm ơn trước ạ

Day 1 (29/08/09): Hanoi – Nanning - Chengdu

Day 2 (30/08/09): Chengdu - Lhasa
Day 3 (31/08/09): Lhasa (Deprung & Sera Monastery)
Day 4 (01/09/09): Lhasa (Potala, Jokhang)
Day 5 (02/09/09): Lhasa - Nam Tso Lake - Lhasa
Day 6 (03/09/09): Lhasa (Ganden Monastery, Barkhor)
Day 7 (04/09/09): Lhasa – Yamdrok Tso – Gyanste
Day 8 (05/09/09): Gyanste – Shigatse – Sakya - Lhatse
Day 9 (06/09/09): Lhatse – Shegar – Rongphu Monastery
Day 10 (07/09/09): EBC - Zhangmu
Day 11 (08/09/09): Zhangmu - Nepali border - Kathmandu

Day 12-16 (9/9/09-13/9/09 ): Kathmandu - (Pokhara/ Chitwan) - Kathmandu
Day 17(14/09/09): Kathmandu - Kuala Lumpur -Hanoi (Nepal Airlines)

Hiện giờ FIT Snowlands báo giá la RMB5790/pp (~$895/pp) bao gồm tất tần tật cho cả cái đoạn xanh xanh kia, tuy nhiên chưa bao gồm Nepal visa fee ($25) và service at Nepal side. Một giá khác của China Yak là RMB7000/pp bao gồm cả đoạn xanh xanh cộng với air-ticket Chengdu-Lhasa, tuy nhiên
lại chưa bao gồm chi phí ăn uống. Em vẫn đang tiếp tục thương lượng với các bạn để có được giá tốt nhất.

Các bác cho em hỏi luôn là nếu mình tự book vé đoạn Chengdu-Lhasa thì có được không ạ. Em nghe nói là phải có permit vào Tibet rồi mới có thể book vé nhưng em vừa book thử e-ticket thì vẫn vô tư, chẳng có đoạn nào hỏi Permit No. hay cái gì đó tương tự cả. Thế là thế nào ạ? Mong các bác chỉ bảo cho em.

Em cám ơn các bác.

Warning: Em có ông Sếp vừa đi Nepal về, hiện Tibet đang đóng cửa vì vụ Tân Cương, cho dù có hướng dẫn hay qua cty đều cũng ko được cấp giấy phép . Các bác check lại kỹ thông tin xem sao, chứ ko thì coi chừng công cốc nhé !

• Like
Reactions: CVN
À, em có chút việc muốn nhờ các bác đi trước chỉ bảo ạ:
Tình hình là em và các bạn do tham vé giá rẻ (em tham thôi xong rồi em lôi kéo các bạn) nên book vé chặng Nanning - Chengdu vào ~11h p.m. Em thấy trên này các bác bàn nhiều về việc di chuyển thế nào, bằng phương tiện gì cho chặng này mà chưa thấy các bác chỉ bảo cho bon em về chỗ ăn uống trong lúc vật vờ chờ boarding.

Theo tư vấn của chị Virgo thì bọn em sẽ mua vé toàn tuyến HN-NN luôn vì thời gian bay đi Thành Đô là rất muộn, thừa thời gian để di chuyển nếu không muốn nói là rất rất thừa. (trong khi sáng sớm hôm sau 8h đã bay đi Lhasa rồi. Chết vì cái tội tham vé giá rẻ :D). Em được biết là xe sẽ không dừng lại cho việc ăn trưa và như vậy nếu chạy một mạch đến sân bay Nanning (ngang qua thì đúng hơn) thì bọn em coi như là nhịn đói và ngồi cả ngày. :D Hôm sau đến Lhasa với thể trạng cả ngày hôm trước "vật vờ" thế này thì em thấy không ổn lắm.

Các bác có cao kiến gì giúp em vụ này không ạ? Chặng hạn như tại sân bay Nanning chắc phải có chỗ ăn chứ ạ? (đoạn này chị Virgo chị í bảo là chị về Nanning oánh chéng ngon lành rồi mới ra sân bay nên chẳng nhớ là có cái gì ăn ở đó không, hì hì). Chẳng nhẽ cả ngày bắt các bạn ca bài ca bánh mỳ và lương khô thì chắc lần sau rủ đi đâu các bạn chẳng đi nữa đâu :D. Và vì bọn em sẽ vật vờ ở đó 5-6h liền nên có bác nào biết ở sân bay đó họ có cho trải túi ngủ/vải để ngả lưng cho đỡ mất sức không ạ?

Em cảm ơn các bác nhiều.

1. Xe Sơn Đức có thời gian nghĩ giữa đường từ Hà nội lên cửa khẩu để khách ăn sáng. Hàng xe dừng có nhiêu đồ ăn. Lo đói có thể mua thêm út giò bánh xách theo.
2. Đến cửa khẩu nhà xe phát mỗi khách một lon cháo ăn liền. Không ngại có thể mở ra húp xoàn xoạt giống Tàu.
3. Mình có 2 tiếng ở cửa khẩu. Thời gian ăn mỳ tôm là dư thừa (mà cũng chỉ có mỳ tôm thôi, chả có gì hơn).
4. Đến sân bay thì ngồi đó mà chờ đến giờ checkin (thường trước giờ boarding 2 tiếng nó mới cho checkin, nhưng có lần tớ cũng được các em (ít) xinh tươi linh động). Trong lúc chờ có thể ăn mì tôm. Ở khu phòng chờ có một nhà hàng to đùng, nhưng không bán buổi tối nên thường là khi mình tới sân bay thi nó đang dọn hàng nghỉ rồi.
5. Sau khi checkin thì bên trong có nhà hàng ăn cơm bét nhè. Không thích thì mua hộp mỳ tôm lấy nước nóng cho vào ăn xì xụp. Ăn xong thì vào hàng cà phê ngồi rung đùi uống nước gạo rang, giá cao.

Nói chung không sợ đói đâu, khổ tý thôi.

Warning: Em có ông Sếp vừa đi Nepal về, hiện Tibet đang đóng cửa vì vụ Tân Cương, cho dù có hướng dẫn hay qua cty đều cũng ko được cấp giấy phép . Các bác check lại kỹ thông tin xem sao, chứ ko thì coi chừng công cốc nhé !

Ôi, vâng, tình hình Tây Tạng dạo này ban căng quá cơ, bạo động ở Tân Cương rồi dịch hạch phổi ở Thanh Hải, đủ các kiểu lo lắng, chẹp. Nhưng mà may quá hôm nay em vừa nhận được permit các bạn tour agency ở Lhasa gửi rồi. Hy vọng đợi chúng em đi tibet về rồi các bạn to to ngồi ở Bắc Kinh mới cấm đoán này nọ. Hy vọng thế! :)

@cvn: Em cám ơn bác. May quá, vậy là ko lo bị đói rồi bác nhỉ?! Vấn đề còn lại bây giờ chỉ là tập ăn cái thứ thức ăn đầy dầu mỡ của các bạn Tàu mà thôi, hi`hi`.:)

@Jo: em yên tâm , ko thích vào NN thì cứ xuống giữa đường mà vào sân bay lun. Ở đó có đồ ăn , thức uống, có ghế cho e ngả lưng (tất nhiên nếu giành được chỗ), bọn e nên mang theo phở, bún ăn liền ở SB có nước sôi, mang theo tấm vải cotton nếu cần trải ra mà nằm cũng ổn

Giữa đường xe còn đổ xăng, cũng có thể ăn tạm mấy cây xúc xích nướng, nhưng hơi khó ăn tí vì mặn mặn, ngọt ngọt và hàng tá loại bánh kẹo, tha hồ mà chọn vì nó là cửa hàng tiện lợi.
Ở TQ, cứ để trong balo vài hộp mì tôm thì không lo đói. Đa phần chỗ nào cũng có nước sôi miễn phí : khu công cộng, xe bus đường xa, xe lửa...

Nhớ nói em tiếp viên cho xuống ở ngã ba vào sân bay luôn nhé. Giai đẹp càng tốt, có khi lại được chở vào trong gần sân bay như tụi này :D

1. Xe Sơn Đức có thời gian nghĩ giữa đường từ Hà nội lên cửa khẩu để khách ăn sáng. Hàng xe dừng có nhiêu đồ ăn. Lo đói có thể mua thêm út giò bánh xách theo.
2. Đến cửa khẩu nhà xe phát mỗi khách một lon cháo ăn liền. Không ngại có thể mở ra húp xoàn xoạt giống Tàu.
3. Mình có 2 tiếng ở cửa khẩu. Thời gian ăn mỳ tôm là dư thừa (mà cũng chỉ có mỳ tôm thôi, chả có gì hơn).
4. Đến sân bay thì ngồi đó mà chờ đến giờ checkin (thường trước giờ boarding 2 tiếng nó mới cho checkin, nhưng có lần tớ cũng được các em (ít) xinh tươi linh động). Trong lúc chờ có thể ăn mì tôm. Ở khu phòng chờ có một nhà hàng to đùng, nhưng không bán buổi tối nên thường là khi mình tới sân bay thi nó đang dọn hàng nghỉ rồi.
5. Sau khi checkin thì bên trong có nhà hàng ăn cơm bét nhè. Không thích thì mua hộp mỳ tôm lấy nước nóng cho vào ăn xì xụp. Ăn xong thì vào hàng cà phê ngồi rung đùi uống nước gạo rang, giá cao.

Nói chung không sợ đói đâu, khổ tý thôi.

Last edited:
Sau một hồi cân nhắc và có hỏi han này nọ, em lại làm quả chuyển hướng đùng là sẽ thuê xe cho chặng Hà Nội - Nanning này thay vì mua vé xe toàn tuyến của Sơn Đức ạ. :)

Lý do cho thay đổi này là vì giờ boarding đi Chengdu của bọn em rất muộn (11p.m) nên nếu đi xe bus thì ~ 3-4h chiều đã tới Nanning airport và như vậy thời gian vạ vật ở sân bay là hơi bị "đầu lâu". (Vào Nanning chơi là tuyệt nhiên ko có trong dự định ạ :D ). Trong khi đó, theo kinh nghiệm của các đoàn đã từng đi cung này thì nếu thuê xe từ Hn - Lạng Sơn, sau đó thuê tiếp 2 chiếc taxi chạy thẳng từ Cửa Khẩu Lạng Sơn đến Sân Bay Nanning thì sẽ chủ động hơn nhiều và chi phí cũng tăng lên vẫn ở trong mức hợp lý. Quan trọng là với cách thứ 2 này, bọn em có thể ngủ đẫy giấc ở Hn, ăn sáng kèm ăn trưa ngon lành rồi mới bắt đầu lên đường dấn thân vào xứ sở đầy thức ăn dầu mỡ của các bạn Tàu. Em dự kiến thời gian xuất phát từ Hà Nội sẽ là 11h trưa, đến sân bay Nanning chắc khoảng 6-7h tối, rút ngắn được khá nhiều thời gian vạ vật ở sân bay. Các bác đi trước cho em hỏi giờ đi như thế này đã hợp lý chưa ạ.:D

Sau một hồi cân nhắc và có hỏi han này nọ, em lại làm quả chuyển hướng đùng là sẽ thuê xe cho chặng Hà Nội - Nanning này thay vì mua vé xe toàn tuyến của Sơn Đức ạ. :)

Lý do cho thay đổi này là vì giờ boarding đi Chengdu của bọn em rất muộn (11p.m) nên nếu đi xe bus thì ~ 3-4h chiều đã tới Nanning airport và như vậy thời gian vạ vật ở sân bay là hơi bị "đầu lâu". (Vào Nanning chơi là tuyệt nhiên ko có trong dự định ạ :D ). Trong khi đó, theo kinh nghiệm của các đoàn đã từng đi cung này thì nếu thuê xe từ Hn - Lạng Sơn, sau đó thuê tiếp 2 chiếc taxi chạy thẳng từ Cửa Khẩu Lạng Sơn đến Sân Bay Nanning thì sẽ chủ động hơn nhiều và chi phí cũng tăng lên vẫn ở trong mức hợp lý. Quan trọng là với cách thứ 2 này, bọn em có thể ngủ đẫy giấc ở Hn, ăn sáng kèm ăn trưa ngon lành rồi mới bắt đầu lên đường dấn thân vào xứ sở đầy thức ăn dầu mỡ của các bạn Tàu. Em dự kiến thời gian xuất phát từ Hà Nội sẽ là 11h trưa, đến sân bay Nanning chắc khoảng 6-7h tối, rút ngắn được khá nhiều thời gian vạ vật ở sân bay. Các bác đi trước cho em hỏi giờ đi như thế này đã hợp lý chưa ạ.:D
Ổn em ạ, thậm chí e đi thế còn giảm chi phí đấy, nếu đoàn tầm 5 ng trở lên. E nên thuê 1 xe 7, 12 chỗ j đó lên đến HNQ chỉ dưới 1M (lần trc c đi thuê xe 16 chỗ có 900k, đúng lúc giá xăng cao nhất đấy). Qua cửa khẩu , bắt 1 xe 5 người cũng chỉ từ 250 đến 350Y đến SB

Ôi, bạn đi về xong share thông tin nhé. Tớ thì tháng 9 năm sau mới đi, vé vủng và thần kinh đã sẵn sàng. Chỉ chờ đến lúc "Bác lại cùng chúng cháu hành quân" là lên đường thôi.

Ôi, bạn đi về xong share thông tin nhé. Tớ thì tháng 9 năm sau mới đi, vé vủng và thần kinh đã sẵn sàng. Chỉ chờ đến lúc "Bác lại cùng chúng cháu hành quân" là lên đường thôi.
chị còi ôi , đã book vé đi Tây Tạng rồi cơ à ? hôm trước hổng thấy nói gì cả?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back