What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình sắp đi công tác Tây Ban Nha 5 ngày, mình muốn sau thời gian công tác hội nghị ở lại lượn lờ Châu Âu chơi độ 10 ngày, như vậy khi xin visa Schengen chìa cái book máy bay 15 ngày ra kg biết có gặp khó khăn gì không vì thư mời hội nghị có 6 ngày ở TBN cả thảy thôi. Mong các bác trả lời giùm với.

Khi xin visa khai rõ số ngày định ở vùng Schengen (ví dụ 15 ngày nếu bạn thích ở 15 ngày), nếu họ hỏi đi đâu thì nói rõ lịch trình (ví dụ đi Paris 1 tuần) và dự phòng danh mục khách sạn mình dự định book...

Chào mọi người, em có dự định đi du lịch bụi Châu Âu cùng nhỏ bạn của em vào đầu năm sau. Xin mọi người xem giúp em trường hợp của em xin visa có khả quan không.
1. Em 22t, vừa tìm được việc làm hơn 3 tháng nay, nhưng lương lậu cũng lèo tèo và trả bằng tiền mặt. Nếu chứng minh tài chính thì em có thể lo được tài khoản 4000$ cho chuyến đi tầm 14 ngày thì có được ko. Ngoài ra giấy tờ nhà đất, sổ đỏ, hộ khẩu thì ok hết, chỉ là ko phải của em thôi :)).
2. Em đã từng đi Singapore ( ở Sing 2 tháng ) và Malay, mặc dù ko có gia trị cho lắm, nhưng chắc cũng ko đến nổi nào đúng ko ạ.
3. Mình nộp hồ sơ xin visa có bắt buộc phải có vé máy bay ko, vì nhỡ nếu rớt thì bay cả cái vé, đau lòng lắm.
4.Nên nộp hồ sơ ở nước nào thì dễ thở hơn? Pháp hay Ba Lan chẳng hạn.
5.Em có ông Nội ở bên Đức, hiện giờ thì ông đã già rồi. Em có thể xin visa đi Đức theo dạng thăm thân nhân mà ko cần giấy giới thiệu ko, vì em thấy Đức rất khó xin visa, mà ông em già cả rồi, ko thể bắt chạy tới chạy lui lo mấy vụ giấy tờ dc. Nếu khả quan hơn thì xin qua thăm ông rồi làm 1 vòng Châu Âu rồi về :">
Anh chị nào có kinh nghiệm thì giúp em với. Em xin đa tạ!

Bảo ông nội làm cái giấy mời có bảo đảm chi phí thì dễ OK thôi, chỉ cần chứng minh mình có việc làm và tài sản ở VN là OK, có giấy chứng minh mình là cháu nội nữa (2 tầng giấy khai sinh)

Chào các anh/chị/ bạn...
Mình chuẩn bị làm giấy tờ xin visa Thụy Sỹ để thăm người chú sống bên này...Mình không biết những giấy tờ xin visa có cần phải dịch sang tiếng Anh hay không. Mình có xin tờ khai xin visa Schenge tại LSQ HCM, nhưng có vài chỗ mình không biết điền ra sao ( cụ thể là mục 22 -->28 trong tờ khai). Và có phải là mình điền trực tiếp lên tờ khai luôn hay là điền theo kiểu thư điện tử trên laptop rồi in ra ạ? Anh chị nào đã từng làm qua thủ tục này thì giúp mình với. Rất mong câu trả lời của các anh/chị/bạn . Thanks :)

Chào các anh/chị/ bạn...
Mình chuẩn bị làm giấy tờ xin visa Thụy Sỹ để thăm người chú sống bên này...Mình không biết những giấy tờ xin visa có cần phải dịch sang tiếng Anh hay không. Mình có xin tờ khai xin visa Schenge tại LSQ HCM, nhưng có vài chỗ mình không biết điền ra sao ( cụ thể là mục 22 -->28 trong tờ khai). Và có phải là mình điền trực tiếp lên tờ khai luôn hay là điền theo kiểu thư điện tử trên laptop rồi in ra ạ? Anh chị nào đã từng làm qua thủ tục này thì giúp mình với. Rất mong câu trả lời của các anh/chị/bạn . Thanks :)

Tất cả hồ sơ nộp cho lãnh sự phải là tiếng Anh (tiếng Việt thì dịch kèm tiếng Anh),có 1 số giấy tờ như nhà đất,xe hơi,hộ khẩu .... thì phải dịch công chứng nhé.Mục 22 là ghi tất cả những nước trong khối Âu Châu mình sẽ đi theo lịch trình của mình(kèm theo lịch trình),mục 23 là ghi nước đầu tiên mình đến trong khối EU,24 là số lần mình muốn xin nhập cảnh vào EU( vì dụ bạn chỉ đi trong khối EU thì chỉ cần single Entry là đc,nhưng nếu bạn từ VN sang EU,rồi EU sang UK,xong muốn từ UK quay lại EU thì phải cần 2 entries,).Mục 24 thì số ngày bạn dự định ở lại trong EU.26 tức là bạn từng có đc cấp visa Eu chưa trong vòng 3 năm,27 là đã từng đc lấy dấu vân tay cho việc xin visa EU chưa,28 là bạn có đc giấy cho phép hay visa vào nước của điểm đến cuối cùng trong hành trình của bạn chưa?.Ngoài ra tờ khai thì có thể viết tay ỏ điền trên laptop rồi in ra,kiểu nào cũng đc ạ!Cheers!

Mình dự định đi vào dịp Tết AL này. Mình định tự làm giấy tờ mà không biết có rắc rối gì không nữa, m ình có hỏi qua CÔNG TY TNHH DV THỊ THỰC 24H VIETNAM VISA, người ta nói làm dịch vụ trọn luôn là 200$ bao gồm phí nộp lãnh sự, phí dịch thuật & phí dịch. Không biết chỗ này ra sao. Bạn có biết chỗ nào uy tín không, chỉ dùm mình với.

Mục 22 mình phải ghi cụ thể các nước luôn hả bạn, mình qua Thụy Sỹ rồi tới Đức để thăm họ hàng nữa,mà cũng chưa rõ là sẽ qua những nước nào trong EU, nên hơi bối rối??? Mục 23 thông thường mình sẽ ghi vào nước quá cảnh máy bay không bạn, thường là dừng tại Thái hay nước nào thì phải. Mục 28 mình bỏ trống luôn phải không bạn, cái đó mình đang chờ xin visa nên có nhất thiết phải ghi không ạ? Thanks bạn nhiều

Mục 22 mình phải ghi cụ thể các nước luôn hả bạn, mình qua Thụy Sỹ rồi tới Đức để thăm họ hàng nữa,mà cũng chưa rõ là sẽ qua những nước nào trong EU, nên hơi bối rối??? Mục 23 thông thường mình sẽ ghi vào nước quá cảnh máy bay không bạn, thường là dừng tại Thái hay nước nào thì phải. Mục 28 mình bỏ trống luôn phải không bạn, cái đó mình đang chờ xin visa nên có nhất thiết phải ghi không ạ? Thanks bạn nhiều

Khi bạn làm visa du lịch tự túc bạn phải kèm lịch trình đi từng ngày,tức là có thể hiện những nước bạn sẽ đi (kèm booking hotel),nên bạn phải ghi tất cả các nước bạn đi theo lịch trình của bạn vào mục 22.Mục 23 tức là nước trong khối Âu Châu đầu tiên bạn đến (những điểm quá cảnh k phải là nước mình nhập cảnh),quá cảnh khác nhập cảnh nên k ghi quá cảnh nhẻ.Mục 28 không có thì ko ghi nhé!Mình k biết công ty làm dịch vụ vì từ trước giờ từ Anh sang Úc,từ Tây sang Mỹ mình tự làm visa chứ k đưa cho dịch vụ làm,bạn hỏi mấy ban5 khác xem sao nhé!

Chào cả nhà, tình hình là em vừa mới đi Pháp về đợt cuối tháng 6 năm nay xong, nhưng đợt đó em chủ yếu ở Séc, ở Pháp không trọn vẹn 3 ngày nên như kiểu cưỡi tàu vũ trụ xem hoa nên đợt này em dự định quay lại đó vào tháng cuối tháng 2/2014. Vấn đề là lần trước e tự thấy mình khá may mắn, 23 tuổi, độc thân, nữ, đi 1 mình, em lấy lí do em đi du lịch vì em học khoa Pháp và có cô giáo bên Pháp, lí do đó chắc hợp lí nên em được visa. Lần này, hồ sơ em không thay đổi gì, chỉ là có 1 cái visa Pháp và thêm cái cộp của Hong Kong tháng 10 rồi nữa thôi. Em sợ họ nghi ngờ sao lại chưa đầy 1 năm mà đi lại 1 nơi (khá tốn kém) tới 2 lần liền.E nên nói là lần trước đi chưa tham quan được hết, lần này đi sẽ đi thêm các nước khác, nhưng vì quen làm visa ở ĐSQ Pháp và có bạn bè ở Pháp đón nên vẫn chọn Pháp là nước tới đầu tiên? Liệu như thế có ổn không? Bác nào xin du lịch tự túc kiểu như thế này bao giờ chưa? Lần trước đi dự định ít nhất honeymoon mới quay lại nên em nghĩ xong là hết lo lắng, lần sau xin cách 1,2 năm thì chắc sẽ thuận lợi hơn, ai dè đùng cái anh người yêu sau đính hôn (bọn em đính hôn trước cưới 1 năm) lại bảo muốn đi Pháp vì lần trước em đi không cho anh ý đi. Anh nhà em từ Mỹ bay thẳng sang Pháp nên nó ko hề có ảnh hưởng gì tới em cả nên em không biết nên khai cái vụ này ra không nữa.

Mình vừa bị từ chối visa du lịch đại sứ quán bỉ với lý do sau:
Không cung cấp được kế hoạch thời gian lưu trú, phương tiện vận chuyển sang nước thứ ba.
Không cung cấp đủ bằng chứng tài chính.
Không chứng minh được mong muốn rời khỏi trước khi hết hạn thời gian của thị thực
Không cung cấp đủ bằng chứng về thu nhập hợp pháp, thường xuyên.
Trẻ, độc thân, không rằng buộc về các mối quan hệ kinh tế, xã hội, gia đình. Doanh thu khiêm tốn không đảm bảo việc quay về VN
Mình dự định nộp lại hồ sơ vào tháng 12
Bạn nào có mẫu lịch trình chuyến đi thì cho mình với.
Mình định nhờ người bảo lãnh, họ chỉ là bạn của mình có được không? Hay nhất thiết phải có quan hệ nào đó với mình?
Cám ơn các bạn nhiều,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back