What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Bạn cứ xin ở ĐSQ Pháp xem sao, đã đi Mỹ vài lần và có Schgen rồi thì có khi họ không hề đòi hỏi bất kỳ thủ tục gì nữa cũng nên.

Mình định ở nhờ nhà bạn khi ở Bỉ. Vậy bạn mình cần làm gì để chứng minh là đồng ý cho mình ở nhờ. Đây không phải là giấy tờ bảo lãnh các bạn nhé. Cám ơn cả nhà nhiều.

Mình định ở nhờ nhà bạn khi ở Bỉ. Vậy bạn mình cần làm gì để chứng minh là đồng ý cho mình ở nhờ. Đây không phải là giấy tờ bảo lãnh các bạn nhé. Cám ơn cả nhà nhiều.
Thật ra bạn cứ nên làm cái booking khách sạn nộp, sau đó hủy cũng được, như vậy sẽ đỡ rắc rối hơn. Còn thủ tục để ở nhờ thì chưa thấy ai làm bao giờ cả.

@tra:mình đã nói với bạn-Nếu bạn đi tự túc thì phải nộp lịch trình và booking k/sạn
Nếu bạn ở nhờ thì người cho bạn ở nhờ nếu không phải là thân nhân bảo lãnh thì đuơng nhiên phải có quan hệ thế nào mới cho ở nhờ,chí ít cũng là bạn bè.Mà bạn bè cho ở nhờ không có nói miệng được nên phải có thư mời.Căn cứ vào thư mời đó họ mới xem khả năng của người mời về chỗ ở của người mời.
@ kanguyen:theo như bạn nói thì hồ sơ của bạn không khó xin visa đâu vì đã từng có visa Mỹ rồi,lại còn mới có Schengen visa cách đây không lâu.

Các bạn cho mình hỏi thêm. Về tài khoản ngân hàng đứng tên mình. Mình đã chuẩn bị đủ tiền cho chuyến du lịch. Nhưng để đảm bảo hơn, mình nhờ mẹ mình làm thêm sao kê tài khoản sổ tiết kiệm của mẹ mình. Mình thấy một số bạn chứng minh sổ tiết kiệm ngân hàng vài trăm triệu và đã gửi từ lâu rồi. Mình dùng sổ của mẹ mình để bảo đảm có được không? Cám ơn các bạn.

Last edited:

9. Bạn mua bảo hiểm du lịch của cty bảo hiểm nào cũng đc. Thgian thì mua dài hơn khoảng thgian bạn đi. Ví dụ bạn đi từ 6/9 đến 6/10 thì nên mua từ 1/9 đến 1/10 (ví dụ vậy).
<<< Theo mình nên mua bảo hiểm du lịch theo booking máy bay thôi. Sau khi visa xong xuôi rồi thì book lại vé chiều về sau. Mua dài quá rất lãng phí. Đặc biệt đối với bạn nào đi thăm thân vài tháng. Nếu mua cả mấy tháng thì phí bảo hiểm rất rất cao.

Em hỏi các bác một chút, em có đứa em trước làm việc ở bên Pháp mấy năm. Mấy năm đầu làm việc ở nhà hàng Việt Nam khai thu nhập thấp nên không phải đóng thuế, đến năm cuối thì nó chuyển sang chỗ khác làm thì chỗ đấy nó khai cao hơn nên phải nộp thuế. Trước khi về VN chúng 1 tháng thì bọn thuế nó mới gửi giấy bảo nộp tiền thuế khoảng hơn 1 ngàn euro, nó nghĩ là sắp về nên cũng không đóng. Vậy em muốn hỏi là bây giờ nó quay lại Pháp để chơi thì có vấn đề gì với bọn Pháp (cụ thể là với bọn hải quan hay thuế không?) Nếu có vấn đề gì với bọn nó thì sẽ như thế nào (bắt nộp lại hay thế nào ạ)

Em cám ơn các trước

Có chuyện như thế này ở Đức : cách đây khoảng 15 năm, Đức bắt hồi hương 40 nghìn người Việt nam không đủ điều kiện ở lại Đức. Vé máy bay về VN do chính phủ Đức trả. Sau này một số người muốn sang thăm lại chiến trường xưa, làm thủ tục xin visa ở sứ quán Đức thì được trả lời rằng muốn được cấp visa, ông /bà hãy trả lại cho chính phủ Đức tiền vé máy bay năm xưa ông bà đã dùng để hồi hương, cộng lãi trong chừng ấy năm , xấp xỉ 40.000 Euro !!!! Chắc bạn cũng thấy rằng không ai dám nghĩ đến quay lại nước Đức nữa.
Bạn của bạn ở Pháp chắc cũng vậy thôi, nhất là tiền thuế lại có vấn đề như vậy đối với Châu Âu là nghiêm trọng lắm. Tây nó không tha đâu. Không những phải đóng số thuế còn thiếu mà họ còn tính lãi nữa. Nên nhớ rằng bố của nữ hoàng quần vợt Stefie Graff đã từng bị truy tố và ngồi tù vì trốn thuế đấy. Diego Maradona không bao giờ dám đặt chân lên đất Ý nữa, mặc dù ở Napoli, ông ta được người dân coi như vị thánh sống sau khi đá cho AS Napoli , vậy mà cũng chỉ vì trốn thuế và lãi của thuế hiện nay đã lên đến vài trăm triệu Euro. Vào Ý là bị tóm ngay. Bạn hãy bảo em của bạn hỏi trực tiếp cơ quan thuế của Pháp về việc này, còn không đừng bao giờ nghĩ đến việc có thể vào Pháp một cách đàng hoàng cả.

Mọi người ơi, cho mình hỏi, giấy tờ mình tự dịch ra rồi nhờ bạn có bằng đại học chuyên ngành tiếng Anh ra quận công chứng cùng được không? Cám ơn ạ!

9. Bạn mua bảo hiểm du lịch của cty bảo hiểm nào cũng đc. Thgian thì mua dài hơn khoảng thgian bạn đi. Ví dụ bạn đi từ 6/9 đến 6/10 thì nên mua từ 1/9 đến 1/10 (ví dụ vậy).
<<< Theo mình nên mua bảo hiểm du lịch theo booking máy bay thôi. Sau khi visa xong xuôi rồi thì book lại vé chiều về sau. Mua dài quá rất lãng phí. Đặc biệt đối với bạn nào đi thăm thân vài tháng. Nếu mua cả mấy tháng thì phí bảo hiểm rất rất cao.

Nếu đi từ 6/9 thì nên mua từ 5/9 hay đúng ngày khởi hành là 6/9 vì truóc ngày khởi hành dù có trả phí rồi nhưng bảo hiểm cũng không hiệu lực vì người mua chưa thực hiện chuyến đi.
Và ngày về là 6/10 thì cũng có thể mua thêm đén 7/10 chứ không thể mua từ 1/9-1/10,vì lãnh sự sẽ không chấp nhận bảo hiểm thiếu ngày( nghĩa là bạn vẫn còn trong chuyến đi) lúc ấy bạn họ sẽ bắt mua lại rất mất thời gian..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back