What's new

[Chia sẻ] Trung Đông - Israel - Jerusalem - Palestine

Tôi không biết nên bắt đầu topic này như thế nào nữa.

Không giống những chuyến đi và những topic trước, hình như có gì đó khiến tôi chậm lại, phải chậm lại, từ từ với tất cả những gì sẽ chia sẻ. Khi lập topic "Vùng nóng Trung Đông" bằng điện thoại tại nơi đó, tôi cũng chưa thể viết nhiều. Và khi topic bị mất đi, cũng là một điều níu kéo.

Lập topic về cả chuyến đi có lẽ cũng hơi quá dài, mà tôi thì thích nhìn sâu về từng miền đất nhỏ hơn là cả một khoảng mênh mông. Cũng vì thế, có lẽ topic này sẽ bắt đầu và chủ yếu viết về Jerusalem, nơi tôi đã từng mong ước đến, và đã đến, trong một chuyến hành trình đầy trắc trở nhưng cũng thật sâu, rất sâu.

Có lẽ tôi viết sẽ rất chậm, mong mọi người thông cảm...

Re: Trung Đông - Israel - Jerusalem - Đất Palestine (trang 18)

Kỉ niệm với bức tường đặc biệt này một bức. Không biết trên thế giới có bao nhiêu bức tường thế này?

Checking point

Đứng nhìn bức tường chia cắt đã chán, đến lúc chúng tôi phải quay trở lại Israel.

Lầm lũi tiến vào con đường hẹp hai bên là hàng rào sắt dài hút. Với hàng rào hẹp thế này, người ta khó mà màng được cái gì cồng kềnh, và cũng không dễ dàng chạy thoát.

Tận cuối cùng của lối đi là một cửa nhỏ trổ vào bức tường bê tông. Và bên kia là cả một khu rất rộng kiểm soát an ninh. Đi nhiều nơi, nhưng tôi chưa thấy ở đâu sự kiểm soát an ninh lại lạnh lùng và ghê gớm đến thế.

Checking point

Nếu ở cửa khẩu Israel, chúng tôi đã bị kiểm tra rất gắt bởi một lực lượng an ninh trẻ, chuyên nghiệp gồm cả nam và nữ, với những câu hỏi rất cẩn thận, những dụng cụ miết khắp cả balô, quần áo rồi đưa ra trước máy chuyên dụng để soi chất nổ, hoặc có thể là cả ma túy..., thì ở đây, không thấy bóng người nào.

Nơi chúng tôi bước vào là một hệ thống những rào sắt, cửa sắt quay theo một chiều, đã vào là không quay lại được, và vẫn là những lối đi hẹp chỉ đủ một người. Phía trên là những bóng đèn sáng lạnh. Nhưng, không có bóng nhân viên an ninh nào.

Có tiếng loa nhắc nhở đến lượt từng người, và nhìn lên thấy các camera, và cửa sắt tự động quay cho từng người đi vào. Tự động bỏ balô, áo khoác, và cả cởi giày ra để lên băng chuyền an ninh, và đi qua cửa kiểm tra mà không phải có người đứng rà quanh người. Đi trước chúng tôi có một cô gái Palestine, tôi đi sau cô một đoạn. Mãi khi đến giữa khu an ninh, mới thấy có một cái cửa sổ nhỏ, và đằng sau là một bóng người ngồi trong nhìn ra. Cô gái đi trước đến trước cửa đó, không chỉ phải bỏ tất cả giầy, áo, đồ mang theo, mà còn phải tự vuốt quanh người, quay các phía cho người ngồi sau cửa nhìn, và các phía có camera, cũng như trả lời các câu hỏi đặt ra.

Không khí ngột ngạt và lạnh lùng khủng khiếp. Dù mình không làm gì, cũng có cảm giác bất an.

Với hộ chiếu không phải Palestine, và nói là vừa vào thăm Bethlehem sáng nay, chúng tôi được qua nhanh chóng hơn. Rời khỏi cái ô cửa sổ kia lại là những hành lang dài, nhưng lần này là ánh đèn vàng ấm áp hơn. Cuối cùng, chúng tôi cũng đã ra được ngoài ánh sáng mặt trời.

Tất nhiên là trong cái khu "checking point" sát thủ đó, chẳng thể nào dám sờ đến điện thoại, máy ảnh cho đến khi băng chuyền trả ra, chứ đừng nói gì đến chụp ảnh.

Và khi ra đến bên ngoài, tôi chụp lại một bức, ghi lại cảm giác "Hòa bình sau song sắt".

Cũng phải thôi, đám Palestine đánh bom cảm tử ở đây nhiều lần rồi.

Bác Chitto oi! cho em xin 1 sử dụng 1 vài bức ảnh của bác trên trang web bên em nhé ? em cho vao mục ảnh Israel ! được không hả bác?

Re: Checking point

Bác Chitto ơi, cho em hỏi với. Sắp tới có một đoàn các bác ở cty em đi công tác sang Tel-Aviv. Các bác ý chắc ko ăn được đồ do thái hay đồ Tây, bác có biết quán ăn Việt nào ở đấy ko, chỉ giáo cho em với. Cảm ơn bác trước!

Re: Checking point

Bác Chitto ơi, cho em hỏi với. Sắp tới có một đoàn các bác ở cty em đi công tác sang Tel-Aviv. Các bác ý chắc ko ăn được đồ do thái hay đồ Tây, bác có biết quán ăn Việt nào ở đấy ko, chỉ giáo cho em với. Cảm ơn bác trước!

Bên đấy ăn trong KS rất ngon và dễ ăn vì họ nấu theo kiểu quốc tế. ra ngoài nhà hàng ăn thì họ nấu theo kiểu israel nên nhiều gia vị mình ko quen. Bác nên book ăn trong KS luôn cho tiện.

Xem chuyến đi của các bạn, làm mình càng muốn đi Israel 1 chuyến, nên mình up topic này mong tìm được thêm bạn cho chuyến đi sắp tới (dự tính đi vào giữa tháng 10 này, nhưng ko bắt đầu từ vn:))), gặp thêm người thêm vui mà.Và cũng mong có bạn nào hiện đang ở Israel (sống hay làm việc...) có thể lên tiếng, cho mình xin trợ giúp.

mới các bạn hưởng thức không khi âm nhạc trung đông :D

[video=youtube;VUJ8hPjLNHg]http://www.youtube.com/watch?v=VUJ8hPjLNHg[/video]
[video=youtube;Z8NLCrxRacU]http://www.youtube.com/watch?v=Z8NLCrxRacU[/video]

Bạn CuonTheoChieuMua: Những bức ảnh của bạn chỉ copy từ nơi khác về, thậm chí không viết tên tác giả.

Diễn đàn Phuot.vn cần những bức ảnh chân thực của người đã qua trải nghiệm và chia sẻ chứ không phải nơi copy & paste. Nếu bạn có câu chuyện muốn chia sẻ, chúng tôi rất mong muốn được nghe. Còn nếu chỉ là bạn copy trên mạng thì cảm ơn, chúng tôi không cần vì chúng tôi cũng đủ khả năng tìm khi cần thiết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back