What's new

[Chia sẻ] Trung Đông - Israel - Jerusalem - Palestine

Tôi không biết nên bắt đầu topic này như thế nào nữa.

Không giống những chuyến đi và những topic trước, hình như có gì đó khiến tôi chậm lại, phải chậm lại, từ từ với tất cả những gì sẽ chia sẻ. Khi lập topic "Vùng nóng Trung Đông" bằng điện thoại tại nơi đó, tôi cũng chưa thể viết nhiều. Và khi topic bị mất đi, cũng là một điều níu kéo.

Lập topic về cả chuyến đi có lẽ cũng hơi quá dài, mà tôi thì thích nhìn sâu về từng miền đất nhỏ hơn là cả một khoảng mênh mông. Cũng vì thế, có lẽ topic này sẽ bắt đầu và chủ yếu viết về Jerusalem, nơi tôi đã từng mong ước đến, và đã đến, trong một chuyến hành trình đầy trắc trở nhưng cũng thật sâu, rất sâu.

Có lẽ tôi viết sẽ rất chậm, mong mọi người thông cảm...

Re: Trung Đông - Israel - Jerusalem - Đất Palestine (trang 18)

Vùng đất Thánh của 3 tôn giáo lớn mà không được bình yên. Cám ơn 2 bạn.

Bạn CuonTheoChieuMua: Những bức ảnh của bạn chỉ copy từ nơi khác về, thậm chí không viết tên tác giả.

Diễn đàn Phuot.vn cần những bức ảnh chân thực của người đã qua trải nghiệm và chia sẻ chứ không phải nơi copy & paste. Nếu bạn có câu chuyện muốn chia sẻ, chúng tôi rất mong muốn được nghe. Còn nếu chỉ là bạn copy trên mạng thì cảm ơn, chúng tôi không cần vì chúng tôi cũng đủ khả năng tìm khi cần thiết.

tại em ko bít luật

xí xóa cho em nhá

---

sao em thấy ai đi du lịch Jerusalem cũng toàn chụp tường , đường phố , với nhà ko vậy ?

em thấy người do thái nhảy múa nhìu lém

nhưng mà không thấy ai chụp mấy cảnh nhảy múa cả

họ nhảy múa trông vui và nhộn nhịp :D

[video=youtube;K8P3OZjkRVM]http://www.youtube.com/watch?v=K8P3OZjkRVM[/video]
[video=youtube;mXB3vVpDtw4]http://www.youtube.com/watch?v=mXB3vVpDtw4[/video]

tại em ko bít luật

em thấy người do thái nhảy múa nhìu lém

nhưng mà không thấy ai chụp mấy cảnh nhảy múa cả

họ nhảy múa trông vui và nhộn nhịp :D

Có lẽ do việc nhảy nhót như trong clip không phải diễn ra thường xuyên, và / hoặc không phải là rộng mở cho những người khác cùng tham gia.

Nếu như nhìn trong clip, có thể thấy tất cả những người tham gia lễ hội đó đều là nguơì Do Thái, nam giới luôn đội cái mũ trên đầu (có 3 kiểu, nhưng ai cũng có). Nghĩa là trong lễ hội đó không có người ngoài tham gia.

Những người như chúng tôi đi du lịch, ở trên đất Israel 10 ngày, có ở Eliat, Tel Aviv, Jerusalem, Tiberias, Galilee nhưng không gặp một lễ hội vui chơi nào. Cũng có thể đó không phải là mùa lễ hội.

Israel cũng có rất nhiều người Việt sinh sống. Mình đang ở Israel để dự đám cưới đứa bạn người Do Thái. Tình cờ vào Mall gặp 1 em bán hàng người Việt.

Anh Chitto ơi!! Anh vui lòng bớt chút thời gian chia sẻ tiếp về chuyến đi của anh được không ạ? Em đang mong ngóng đến chuyến đi Petra ạ :D

Em được một người bạn gửi cho link này và đã đọc 1 lèo hết 20 trang. Thích vô cùng :)

Dasmascus Gate

Bỏ topic lâu lắm rồi, không còn nhớ gì nhiều nữa, tôi đưa vài bức ảnh vậy, mà không biết là đã viết chưa?

Sau chuyến đi sang Bethlehem, chúng tôi quay về Jerusalem, rồi đi lên hướng Bắc thành cổ, là khu của người Hồi.

Ở đây có cổng Dasmascus. Lúc hỏi đường đi đến đó, tôi phát âm thế này: "Đa-ma-cớt", người đàn ông mà tôi hỏi đã nhăn mặt lại, và rồi ông đánh vần từng chữ, đến khi tôi nói đúng là "Đa-sờ-mát-sờ-cớt" thì mới vui vẻ chỉ hướng ra.

Cổng này là một khu chợ buôn bán rất sống động, người bán hàng đều là người Palestine (nhưng giá hoa quả đắt gấp mấy lần ở trong đất Palestine)

Last edited:
Dasmascus Gate

Cái cổng nổi tiếng ấy đây. Cổng mang tên này vì đây là hướng đi đến Dasmascus, thành phố cổ nổi tiếng của đất Trung Đông, thành phố lớn thứ hai của Đế quốc Hồi giáo xưa kia, chỉ sau Baddah.

Đêm Giao thừa - tính theo giờ Việt Nam, chúng tôi vào một quán ăn trong thành cổ, một ngôi nhà hoàn toàn làm bằng đá, mà ở đây toàn thế cả.

Cũng là gà, nhưng mà là gà nướng...

Và..., cũng không thể quên được hình ảnh này trên đất Palestine

Last edited:

anh có up lên mấy tấm hình trên ở những trang trước rồi ạ :) Khi nào rảnh và còn hứng thú với topic nữa thì anh tiếp tục nhé :) Vẫn luôn có người dõi theo ạ :) Thanks anh.

Gần đây, trong sách của mình Huyền Chip có nói là từ Israel có sang Palestine thì rất nhiều bạn nói làm sao có Visa Israel lại vào một nước Arab được. Đúng là không vào được thật với phần lớn các nước hồi giáo. Nhưng nếu các bạn chịu khó google thì thấy trong số những nước Arab trên có mấy nước OK với cái Visa Israel gồm Jordan, Ai-cập, Indonesia, Malaysia...

Riêng Palestine thì đặt dưới sự quản lý của Israel. Muốn vào Palestine phải có Visa Israel. Từ Israel vào Palestine (Bethlehem-West Bank) thì rất dễ dàng, không có kiểm soát gì. Bờ Tây và Dải Gaza (Gaza Strip) do Palestine tự quản và Palestine chưa pahir là một quốc gia độc lập.

Nhưng từ Bờ Tây về thì rất rắc rối. Điều này không ai nói với chúng tôi khi còn bên trong Israel. Chúng tôi đã phải lần mò, hỏi han, mặc cả quyết liệt mới đến được bức tường an ninh và vượt qua sự giám sát cực kỳ gắt gao mới về lại được Jerusalem.

Đấy là lí do, không cần Visa Palestine vẫn vào được vùng này qua ngả Jerusalem.

Chắc ai cũng biết Jesus Christ sinh ra ở nơi nay là Quảng trường Máng cỏ

Bạn có muốn trở thành Những con hổ Palestine?

Tấm vé về lại Jerusalem

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back