What's new

[Hỏi đáp] Tứ đại đỉnh đèo

Hixhix. Em không biết nói gì nữa. Chỉ biết chân thành cảm ơn bác đã bớt chút thời gian chỉ giáo thằng em "củ chuổi" này.hihi
Em quyết định sẽ đi theo lịch trình mà bác đã đưa ra dùm em.
Nếu được bác có thể join cùng em còn ko đc thì mong bác theo dõi và đóng góp cho em về mọi việc.
:D Bây giờ em bắt đầu lên kế hoạch thui, tập thể lục 1 chút để còn có sức vượt đèo chứ.
Một lần nữa cảm ơn bác Sonvc nhiều ạ

Em chào bác Sonvc ạh!
Thấy bác tư vấn rất hay rất khâm phục bác...
Em thấy bác còn gợi ý mấy con dốc mà chưa có đường nhựa ý.. bác có thể cho em ít thông tin để em xem co thể phiêu cùng nó đcợ khong ạh!

Hầy hầy, mình có làm gì đâu mà...

Lại bị ghét thế nhỉ? Lantraild vượt nốt đèo Ô Quy Hồ trong tứ đại danh đèo đi nhé, rùi thích vượt nữa thì sẽ cho thêm mấy dốc để mà "vượt dốc", đảm bảo không đi không "mất tiền", vượt dốc còn thấy "sướng" hơn vượt đèo, mấy con đèo đường nhựa hết rùi cứ thế phi vèo vèo cùng gió, hòa vào cùng mây...

Mấy dốc lởm khởm, tớ chả cầm lái đc nên chả khoái! Đi lại thương em xe, hic hic :D

Mấy dốc lởm khởm, tớ chả cầm lái đc nên chả khoái! Đi lại thương em xe, hic hic :D
Lantrailt là Lantrailt không thích vì không dám cầm lái...chứ mà đi thì thấy khoan khoái lắm...có thế thì mới có người hỏi đấy
...
Em thấy bác còn gợi ý mấy con dốc mà chưa có đường nhựa ý.. bác có thể cho em ít thông tin để em xem co thể phiêu cùng nó đcợ khong ạh!
Mình nhớ là hình như bác này cũng đã vượt mấy cái con dốc để vào Hà Giang phải không ấy nhỉ? Dốc chưa có đường nhựa thường là những con dốc không tên, nhìn cả quãng mà cũng chẳng thấy cái cột mốc hay biển báo gì luôn...nên cứ từ từ thôi, nên để dành mà tận hưởng...phiêu cùng thì phiêu được, đi tốt cho cái dây thần kinh mắt lắm. :D

@Hưng: đừng làm anh em ở nhà thèm thế chứ cu?
Tao chuẩn bị một chuyến HN - ĐN - Đà Lạt cho hè này rồi, từ giờ đến hè ko biết có tiết kiệm được đủ tiền không nữa? Nhỡ mà đi Vũng Tàu đột xuất là thôi luôn :(

Qua tết này em định chinh phục tứ đại đỉnh đèo = xe đạp địa hình (MTB), em thì chỉ chinh phục từng Đèo một chứ không đi liền 1 lúc 4 Đèo,thời gian của em là 2/3 ngày cuối tuần, mong các ''tráng sĩ'' tư vấn em chút kinh nghiệm tìm xe khách /tàu để có thể chinh phục đc tứ đại đỉnh đèo,em trẻ người non dạ rất mong các ''tráng sĩ'' >''trượng nghĩa '' .:)

Qua tết này em định chinh phục tứ đại đỉnh đèo = xe đạp địa hình (MTB), em thì chỉ chinh phục từng Đèo một chứ không đi liền 1 lúc 4 Đèo,thời gian của em là 2/3 ngày cuối tuần, mong các ''tráng sĩ'' tư vấn em chút kinh nghiệm tìm xe khách /tàu để có thể chinh phục đc tứ đại đỉnh đèo,em trẻ người non dạ rất mong các ''tráng sĩ'' >''trượng nghĩa '' .:)

Vấn đề của bạn là tìm xe khách/ tàu để đi lại, thì ở trong mục Thân Thương Miền Bắc có một top tổng hợp về các tuyến nhà xe
https://www.phuot.vn/threads/3379-Các-hãng-xe-khách-từ-Hà-Nội-đi-Tây-Bắc-Đông-Bắc
Chúc bạn sớm có được thông tin thích hợp để thực hiện mong muốn cũng như dự định cho chuyến đi của mình.
Thân ái.

Rút ngắn thời gian xuống 9 ngày thì vẫn có thể rút được nhưng cũng đồng nghĩa với việc nhà bác phải chuẩn bị sức khỏe tốt cũng như độ dẻo dai để bám đường vì mỗi ngày sẽ phải chạy trên 250 km thì mới đúng lịch trình 9 ngày dự định, như thế tuy mệt nhưng biết cách phân bố hợp lý thì cũng không đến nỗi là phải bỏ cuộc, cụ thể bác muốn đi 9 ngày thì lịch trình sẽ thay đổi như thế này:
- Ngày 1: Hà Nội - Tuyên Quang - Hà Giang : hơn 290 km.
Nghỉ đêm tại Hà Giang. Ở Hà Giang bác hỏi đường về Thạch Lâm Viên ấy, chỗ nghỉ này rộng rãi, thoáng nhiều ace đi phượt lên đây cũng hay chọn chỗ này nghỉ lại, nếu đi đông vì có thể chứa được tầm 30 người/nhà.

- Ngày 2: Hà Giang - Mèo Vạc : đường 176 (122km) qua xã Yên Định, Du Già - Mậu Duệ - Lũng Phìn - Mèo Vạc, khó đi là qua đoạn Du Già - Mậu Duệ - Lũng Phìn...hoặc đường 34 đi qua Bắc Mê -tt.Bảo Lâm - Cầu Nà Poòng - Niêm Sơn - Mèo Vạc chừng 136 km có dễ đi hơn. Nghỉ đêm tại thị trấn Mèo Vạc.
Ngày thứ 2 vẫn giữ nguyên như thế để ngày thứ 3 sau đó là tăng số km trên đường lên để rút ngắn thời gian hành trình, cũng như chuẩn bị sức khỏe để chạy, có nghĩa là ta cứ phân bố số km là nhiều - ít - nhiều để đảm bảo sự quen dần với cung đường chứ đừng chạy cố hại sức khỏe.

- Ngày 3: Mèo Vạc - Đồng Văn (qua Mã Pí Lèng) - Lũng Cú - nhà Vuơng - Phó Bảng - Hà Giang, giờ thì quãng này dài ra, nhà các bác khi chạy lên cột cờ Lũng Cú, nhà Vuơng ở Sà Phìn, chơi của khẩu Phó Bảng...Yên Minh (rừng thông), Quản Bạ (núi đôi) thì số km sẽ là trên 250 km, nghỉ đêm tại Hà Giang.

- Ngày 4: Hà Giang - Việt Quang - Tuyên Quang - Yên Bái - Nghĩa Lộ : 300 km (nghỉ đêm tại Nghĩa Lộ)
Khách sạn Hoa Ban (Phường Trung Tâm, Tx. Nghĩa Lộ, Yên Bái - Tel : 0293 870 008)
Khách sạn Miền Tây (Đường Điện Biên, Tx. Nghĩa Lộ, Yên Bái - Tel : 0293.871.223)

- Ngày 5: Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Cang Chải : 100 km, vượt Khau Phạ, đêm nghỉ lại tại Mù Cang Chải.
Tại Mù Cang Chải có một cái khách sạn to và mấy cái nhà nghỉ ở quoanh đấy, trước iem đi nghỉ lại tại Nhà Sàn Sơn Ca, Đ/C Trung tâm tt.Mù Cang Chải - Yên Bái (0293 878 186 - 0988 981 675) giá khá rẻ 120 km/phòng ở được tầm 4 vị.

- Ngày 6: Mù Cang Chải - Than Uyên - rẽ phải đi Khau Cọ - Văn Bàn - làng Uếch - rẽ trái đi Lao Cai - Sa pa, vượt Khau Cọ con đường hơi xuơng tý, nhưng đi tốt : 230 km;
Tại Sapa thì có quá nhiều nhà nghỉ để nhà bác lựa chọn, như iem thì hay về chỗ này vì quen rồi:
CatCat Twilight Hotel - 45 Fansipang (đường cát cát xuống vườn Hồng - nhà nghỉ này bên trái) Sapa - Lao Cai (SDT 0203 873 380 - 0974 294 904, nhà bác mà đi đông thì liên lạc trước đặt phòng, giá tầm 150 k đến 200k tùy phòng).

- Ngày 7: Sa Pa - Ô Quy Hồ - Lai Châu - Phong Thổ - Mường Lay - Mường Chà - Điện Biên Phủ (ngày này vượt qua Ô Quy Hồ) : 280 km; Nghỉ đêm tại Điện Biên Phủ thì có rất nhiều chỗ, iem có mấy cái chỗ này nhà bác nghía thử:
Khách sạn Mường Thanh (Phố 25, phường Him Lam, Tp. Điện Biên Phủ - Tel : 0233 810 043)
Khách sạn Sân bay Điện Biên Phủ (Phường Nam Thanh, Tp. Điện Biên Phủ - Tel : 0233 82 5052)
Nhà nghỉ Hồ Pá Khoang (Xã Mường Phăng, huyện Điện Biên - Tel: 0233 926 552)

- Ngày 8: Điện Biên Phủ - tt.Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Pha Đin - Sơn La - Mộc Châu : trên 250 km, ngày này bác về nhà bác mà nghỉ dưỡng sức sau chuyến đi dài.

- Ngày 9: Về Hà Nội kết thúc chuyến đi, như thế ngày thứ 10 nhà bác nghỉ ngơi chuẩn bị cho tuần làm việc mới.
Chúc cho nhà bác sớm thực hiện mong muốn chinh phục đèo.

ngày mùng 7 tạch ra đường khác về điện biên thì bonus thêm 2 con đèo nữa, về độ dài và khó, đèo cao thì cái dốc ô quy hồ còn phải thua xa. Tóm lại em thấy ô quy hồ, khau phạ bình thường, thế mà pak nào bảo chưa đi ô quy hồ thì chưa gọi là đi phượt thì có vẻ chủ quan quá =)). chạy hết 7 tỉnh biên giới mới thấy cái dốc ô quy hồ nó bình thường =))

ngày mùng 7 tạch ra đường khác về điện biên thì bonus thêm 2 con đèo nữa, về độ dài và khó, đèo cao thì cái dốc ô quy hồ còn phải thua xa. Tóm lại em thấy ô quy hồ, khau phạ bình thường, thế mà pak nào bảo chưa đi ô quy hồ thì chưa gọi là đi phượt thì có vẻ chủ quan quá =)). chạy hết 7 tỉnh biên giới mới thấy cái dốc ô quy hồ nó bình thường =))

Ô Quy Hồ có thể "thua xa" về mặt này mặt nọ, nhưng mà độ dài và khó thì chưa thấy ai nói hết, chỉ thấy "người đi" và wikipedia nói là nó dài chừng 50 km thôi và được mệnh danh không chính thống là "vua đèo vùng Tây Bắc" đấy, còn ai thấy sao mặc, ai muốn đi cứ đi đường tốt hết rồi, trải nhựa phẳng phiu không như cái hồi đường chưa làm đâu, có đoạn vẫn cấp phối nhưng không phải lên dốc nên đi tốt, còn "đi phượt" như thế nào ấy lại là quan điểm riêng của mỗi người không ai giống ai, ai đi rồi tự hào cứ tự hào, ai chưa thỏa thì đi tiếp...bao giờ lượn lờ qua hết 14 tỉnh Miền núi phía Bắc, đi những con đường ấy khi ngồi ngẫm lại thấy bình thường là đúng thôi.

Last edited:
Ô Quy Hồ có thể "thua xa" về mặt này mặt nọ, nhưng mà độ dài và khó thì chưa thấy ai nói hết, chỉ thấy "người đi" và wikipedia nói là nó dài chừng 50 km thôi và được mệnh danh không chính thống là "vua đèo vùng Tây Bắc" đấy, còn ai thấy sao mặc, ai muốn đi cứ đi đường tốt hết rồi, trải nhựa phẳng phiu không như cái hồi đường chưa làm đâu, có đoạn vẫn cấp phối nhưng không phải lên dốc nên đi tốt, còn "đi phượt" như thế nào ấy lại là quan điểm riêng của mỗi người không ai giống ai, ai đi rồi tự hào cứ tự hào, ai chưa thỏa thì đi tiếp...bao giờ lượn lờ qua hết 14 tỉnh Miền núi phía Bắc, đi những con đường ấy khi ngồi ngẫm lại thấy bình thường là đúng thôi.

e nhớ ko nhầm hình như là 82km tính từ chân bên lai châu sang phía bên chân lào cai. Phía từ lai châu sang chả biết làm xong chưa, chứ hồi trước chạy đường đất leo đèo đêm mưa phùn cũng phiêu phết. Vote cái cung của pak, bao giờ rảnh cũng sẽ thử 1 vòng Đông - tây bắc xem thế nào.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back