What's new

[Hỏi đáp] Tứ đại đỉnh đèo

vậy khoảng bao lâu thì được vậy bác??? theo lịch của e thì SG-TB mất khoảng 10 - 12 ngày, còn lại tầm 15 ngày cho đoạn này, tính 10 ngày thêm 5 ngày sơ cua...e chỉ xin nghỉ được 30 ngày thôi nên đi trong khoảng 25 ngày sau đó về HN nghỉ ngơi rồi thêm 2 ngày đi xe lửa vô SG lại nữa.

Mình nghĩ 13-15 ngày cho thong thả. Để tính thử từ HN xem nhé.
0 : Quảng Ninh - Hà Nội (hoặc còn sức thì chạy đến Hòa Bình - Mộc Châu gì đó).
1-4 : HN - Điện Biên - cực Tây - Mường Chà (Nhé gì đó) - qua Pha Đin.
5 : Mường Chà (Nhé) - Sapa - qua Ô Quy Hồ.
6, 7 : leo Fan (đây là tính bạn không nghỉ, sức khỏe tốt). Không thì tính thêm 1 ngày nữa vào đây.
8 : Sapa - vòng lại Than Uyên - Mù - Yên Bái theo đường qua Khau Phạ.
9 : Yên Bái lên Hà Giang
10 : Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn (qua cực Bắc)
11 : Đồng Văn - Mèo Vạc - Hà Giang - qua Mã Pí Lèng (vòng lại đường cũ về Hà Giang hoặc Bảo Lâm - Bắc Mê cũng ok).
12 : Hà Giang - Hà Nội.

Như này mình thấy là khá chặt rồi. Trek xong cũng khá mệt mỏi. Bạn nên giữ sức khỏe không lại lăn ra thì phí lắm. Cũng chưa chi tiết lắm nhưng mình nghĩ từa tựa là vậy

Cám ơn bác đã chỉ bảo??? Để em suy nghĩ thêm...
Nếu em đi như này thì sao các bác (các bác cho em xin thời gian vì e chưa chạy bao giờ nên không biết đường xá thế nào để canh ngày chạy cho chính xác)
đoạn 1: Thái Bình - Lạng Sơn
Đoạn 2: Lạng Sơn - Mèo Vạc - Đồng Văn (khúc này có qua Mã Pí Lèng thì phải)
Đoạn 3: Đồng Văn - Sapa
Đoạn 4: Sapa - Điện Biên
Đoạn 5: Điện Biên - Hà Nội (đoạn này hơn 400km nên đi trong 2 ngày)

Sức em thì có hạn, đang tăng cường luyện tập cho nó...Mục tiêu của em là đi hết 4 cực của dải đất này trước khi cưới vợ nên nhân chuyến này e làm luôn 3 cực...vì vậy có thể lược bớt nhưng vẫn phải đảm bảo qua được 3 cực...

Mong các bác hỗ trợ để em hoàn thành ước nguyện trước khi đeo cùm vào chân (vợ tương lai của em ko khoái mấy cái trò này nên gia cát dự là sau khi cưới xong xác định là em đeo nguyên cái cùm 50kg vào chân, ko chạy đâu được :(( )

Bạn pick địa điểm lộn xộn quá. Ít khi có cung nào chạy thế nên mình cũng khó biết được chính xác thời gian.
Đoạn 1 : chịu, nhưng mình gmaps thấy tầm 250km. Chạy 1 ngày thoải mái. Đường lên Lạng Sơn đẹp.
Đoạn 2 : Lạng Sơn - Mèo Vạc - Đồng Văn - Lũng Cú. Lạng Sơn - Mèo Vạc chắc bạn phải chạy qua Cao Bằng rồi sang Mèo Vạc. Mình chưa chạy thế bao giờ. Nhưng các đoạn nhỏ thì chạy rồi. Chắc mất 2 ngày thì bạn mới đi được cả Lũng Cú. MPL là ranh giới của Mèo Vạc và Đồng Văn.
Đoạn 3 : Đồng Văn - Sapa. Chắc là bạn sẽ phải chạy Đồng Văn - tp Hà Giang - Hoàng Su Phì - Bắc Hà - Lào Cai - Sapa. Đoạn này mùa này mình nghĩ đẹp. Nhưng không dễ đi lắm (mình không biết khả năng bạn thế nào). Mất 2 ngày.
Đoạn 4 : Sapa - Điện BIên : Hơn 300km. Qua Ô Quy Hồ. Có khả năng chạy 1 ngày.
Đoạn 5 : Điện BIên - Hà Nội : 470km. Mình và các đoàn đi cực Tây thường chạy trong 1 ngày thôi. Đường bình thường.

Note : Lũng Cú thì cách Đồng Văn cỡ 2xkm. Còn cực Tây APC thì cách Điện Biên khá xa. Xuất phát từ Điện Biên, mất 3 ngày thì phải chinh phục cực Tây và quay lại Điện Biên được.

Hix...mình có biết đường đâu, lên vietbando để tìm cung đường đó... Cám ơn bác đã ra tay tương trợ...mình sẽ tìm kiếm thêm thông tin cho việc này.

Hix...mình có biết đường đâu, lên vietbando để tìm cung đường đó... Cám ơn bác đã ra tay tương trợ...mình sẽ tìm kiếm thêm thông tin cho việc này.

Mình tính thử với cung đường mà mỗi ngày chạy khoảng 250-300km thì nó như này:

Ngày 1: Thái Bình - Lạng Sơn
Ngày 2: Lạng Sơn - Bảo Lạc
Ngày 3: Bảo Lạc - Mèo Vạc - Lũng Cú (cực Bắc) - Quản Bạ/ Hà Giang (Qua đèo Mã Pí Lèng)
Ngày 4: Quản Bạ / Hà Giang - Lào Cai / Sapa
Ngày 5,6: Lào Cai / Sapa - Trek Fansipan
Ngày 7: Sapa - Lai Châu - Mường Lay - Mường Chà (qua đèo Ô Quý Hồ)
Ngày 8: Mường Chà - Mường Nhé - đồn 317
Ngày 9: Trek mốc 0 (cực Tây) - Mường Nhé
Ngày 10: Mường Nhé - Điện Biên
Ngày 11: Điện Biên - Sơn La - Mường La - Ngọc Chiến (qua đèo Pha Đin)
Ngày 12: Ngọc Chiến - Nậm Khắt - Mù Cang Chải - Nghĩa Lộ - Thu Cúc - Thanh Sơn - Hà Nội (qua đèo Khau Phạ)

Để chạy được cung với lịch trình như này, ngoài việc bạn phải trâu bò để chinh chiến hơn chục ngày ròng rã (chưa kể hành trình từ HCM ra tới Thái Bình). Thì bạn cũng phải có các kỹ năng đầy đủ để xử lý các sự cố phát sinh trên đường như xe cộ, đường sá, thời tiết... (lên Tây Bắc mùa mưa thì phải tính đến khả năng phải chờ đợi do sạt đường, sửa đường)
Bạn nên tính thêm ra 2-3 ngày nữa để dự phòng các trường hợp xấu.

Sao cứ dứt khoát phải qua Lạng sơn nhỉ. Sao không đi đường 3 từ Bắc Kan rồi theo đường 212 lên Tĩnh túc nối vào đường 34 tới Bảo lạc qua cầu Lý Bôn là đến Mèo vạc rồi.

Bạn ấy chả muốn đi từ Đông sang Tây còn gì :))
Mà QL3 không biết sửa xong chưa, trước thì vừa xấu vừa bụi, phong cảnh cũng chẳng có gì. Thà đi QL 1 lên Lạng Sơn, đường đẹp đi cho khỏe người.

:D ban đầu mình tính chạy lên Móng Cái rồi chạy dọc biên giới, nhưng mà thời gian ko cho phép nên rút ngắn lại cho gọn...Sau đợt này ko biết còn đợt nào ra ngoài đó ko nữa...
Đi vào đợt này mưa dữ dội ko các bác??? Mình chỉ ớn mỗi khoản thời tiết thôi...

Sau 1 thời gian tìm hiểu và tham khảo ý kiến, mình quyết định bỏ trek phanxipang và đèo Khau Phạ do nó không thuận đường và mất sức...2 địa điểm này sẽ chinh phục trong thời gian tới...tập trung sức cho trek cực tây và lượn đường. Mình đang lên lịch trình chi tiết cho chuyến đi.

Chân thành cám ơn các đồng đạo đã nhiệt tình hướng dẫn.

Last edited:
Đợt này thực chất là đợt thời tiết khó ở nhất trong năm. Không phải việc mưa nhiều hay ít mà nó rất là bất thình lình khó đoán +_+. Mới đây trên Lào Cai có mỗi đợt lũ rồi :<. Mình cũng đang sắp xếp lên đấy mà nản quá vì thời tiết chả chiều lòng người :<. Nắng nóng đi đường dài cũng mệt, mà lên đến đấy nó lại lũ cho phát nữa là nghỉ chơi +_+

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,659
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back