What's new

[Hỏi đáp] Tứ đại đỉnh đèo

e nhớ ko nhầm hình như là 82km tính từ chân bên lai châu sang phía bên chân lào cai. Phía từ lai châu sang chả biết làm xong chưa, chứ hồi trước chạy đường đất leo đèo đêm mưa phùn cũng phiêu phết. Vote cái cung của pak, bao giờ rảnh cũng sẽ thử 1 vòng Đông - tây bắc xem thế nào.
Ở đây nói thế mà Ninh béo ơi
http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%C3%A8o_%C3%94_Quy_H%E1%BB%93 :D

Wiki dễ sửa lắm bác ơi. Ô Quy Hồ đúng ra phải tính điểm bắt đầu/kết thúc từ TP. Lào Cai đến điểm kết thúc/bắt đầu tại gần Tam Đường mới đúng, chiều dài không chính xác lắm nhưng phải hơn 50km. Ngày nay các PMU của bộ GTVT làm ăn đàng hoàng hơn chút nên xuất hiện thêm nhiều con đèo còn khủng hoảng hơn, xe máy đi số 1 còn ko lên nổi, chẳng biết làm đường cho loại xe gì. Tùy cảm nhận của từng người mà mỗi con đèo sẽ có vẻ hấp dẫn riêng thôi. Mà có ai định nghĩa được thế nào mới được gọi là đèo không nhỉ?

Lần đi Hà Giang hí hửng với Mã Pì Lèng lắm, đẹp nhưng tính về độ khó khăn thì cứ như leo lên quả đồi ý, độ khó thì k bằng đoạn ở Quản Bạ lên. Chắc cuối tháng 2 này làm chuyến Lào Cai- Sơn La, xem Ô Quy Hồ nó như nào ^^.

Ô Quý Hồ em chưa đi hết, mới chỉ có một nửa thôi nhưng cũng phê lắm rồi. Có thời gian em cũng muốn chinh phục 4 đại đỉnh đèo mới được. Đây là miền Bắc còn miền Trung, Tây Nguyên chắc cũng có những con đèo thuộc hàng khủng phải không các bác?

Tây Nguyên có Violet xuyên qua Măng Đen đẹp hoang sơ
Xuống Đà Lạt có Omega mới làm lại đường đi được
Miền Bắc còn nhiều đèo ko tên mạn biên giới Trùng Khánh, CAo Bằng chạy cũng phê

Mh vẫn nhớ cái kỉ niêm gần 11h đêm vẫn vù vù trên đèo Khau Phạ,di cả cung gặp đúng 2 cái ô tô ngược chiều.2 lần dc vượt Ô Quy Hồ theo 2 chiều.Hy vọng sớm dc qua 2 ụ còn lại

Ghét chú Sơn lắm cơ, cứ ngang nhiên đưa cái lộ trình ra làm mình lại thèm :((.
Nhưng may mắn hơn bạn chủ top là....chỉ còn 1 đèo chưa đi :))
Mình mới đi được 2 đèo nhưng đèo nào cũng dang dở...hjk
Lần đi Sông Mã - Điện Biên Đông - Điện Biên cũng định chạy qua Pha Đin nhưng muộn quá nên đành dông thẳng Pha Đin mới...
Lần sau đi Y Tý chạy được 1 xíu Ô Quy Hồ xuống Sapa trong điều kiên Sương mù dày đặc...
Đọc được cái này lại muốn đi hết 4 đèo (dự định còn leo 4 cực và 1 đỉnh nữa )...

Bác nào có ý định lướt Ô qui hồ thì tranh thủ đi đi nhé, tầm này đang đẹp đới (nếu như trời không mưa hehe).

Lịch trình sơ bộ nhé : cố gắng ăn trưa ở Bảo hà, qua Lao cai cafe, rùi qua đèo Hoàng Liên xong tầm 3 ~ 4 giờ chiều đổ đèo là đẹp nhất. Nếu qua cổng trời mà nghe thấy hơi mát mát là sẽ có khả năng có mây mù nhẹ ở lưng chừng đèo. Qua khỏi mây là sẽ được thưởng thức cảm giác follow the sun tuyệt vời lun.

Nếu qua đêm ở Tân Uyên thì sáng hôm sau dậy sớm chạy qua Khau Cọ về lại Bảo Hà, không đẹp không lấy tiền hihi. Trước đây ở Bảo Hà còn có chiếc phà độc nhất vô nhị ở VN lun, tiếc là hôm mình qua đó nước cạn nên phải qua bằng phà thường hix. Lâu rồi chưa quay lại Tây bắc , nhớ quá hixhix

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back