What's new

U Minh Hạ - U Minh Thượng và Mũi Cà Mau

Những câu chuyện về Cực Nam - Rừng U Minh Thượng, Hạ và Mũi Cà Mau,

Tôi có 2 năm cho một chuyến đi, có lẽ chuyến đi ấy là chuyến đi dài nhất từ trước đến giờ... Một khoảng thời gian được sống và làm việc ở xứ rừng U Minh, Cà Mau và "lang thang" khắp trên các con rạch chằng chịt đầy Đước, Mắm, Tràm ... mỗi khi mùa hoa đến lại vàng rực cả một vùng, thi thoảng chứng kiến những đàn ong bay rợp trời.... Con người, Cá và Rắn, những câu chuyện kể mãi không hết !

Thời đó nghèo, không máy ảnh nên chả có ảnh để khoe các bác, nhưng những câu chuyện về nó, nếu không kể ra thì e rằng phí bởi bây giờ chả còn tìm đâu những tháng ngày tươi tắn ấy nữa....

Last edited:
Bác Hoàng, bác Hoàng, em gái bắp chân nõn và giọng nói ngọt lịm miền tây sao rồi? Điện thoại của bác lâu thế, anh em chờ hoài à.

Bác Hoàng, bác Hoàng, em gái bắp chân nõn và giọng nói ngọt lịm miền tây sao rồi? Điện thoại của bác lâu thế, anh em chờ hoài à.

chắc chắn gồi. tỷ như vầy:

" Anh Hai àh! anh Hai có thiệt lòng thương em thì thương cho chót đặng em đưa anh zìa ra mắt với Tía Má em! Tía em khó tánh , nhưng ổng chịu cái nuớc hay lam hay làm của con trai xứ Bắc, chớ anh đừng có zỡn tình chọc em , buông lời ong buớm để rồi đánh trống bỏ Dùi là em hổng có chịu đâu àh nghen!!!"

cha này nấu cháo đệin thọai lâu thiệt! em Toet hổng có chịu zậy đâu,àh nghen!!!

.. Nếu ai đã từng ở Miền Tây lâu, mới thấy hết cái sự chân tình và thật thà như đếm của con người xứ ấy ! Hầu như họ không biết đến thế nào là nói xa nói gần, nói nửa đùa nửa thật ! Đôi khi có những "zdụ" nửa đùa nửa thật rồi lãnh đủ "hậu quả" bởi sự chân thành và tin tưởng một cách cực kỳ chất phác !

Giờ thì chuyện thật thà và chất phác bị mai một đi khá nhiều bởi "cả nước hoá" hoặc "toàn cầu hoá" chứ cách đây chừng hơn chục năm thì đúng như bác Hai đã nói !

Bởi vậy, chuyện tôi trêu cô gái ngồi trên thuyền một cách "bồng bột" và rồi nó "đưa đẩy" tôi vào một cuộc tình với những chuyến đi chơi lang thang nhân những ngày nghỉ trong suốt hơn 2 năm trời đã cho tôi một cách nhìn, hiểu sâu hơn về cuộc sống, cảnh vật, con người xứ U Minh và Cà Mau....

... Trở lại câu chuyện ! Tôi ngồi trên cái vỏ lãi máy đang tắt, tính rằng phải đi thôi vì lúc ấy cũng đã quá 8h! Mặt trời lên cao, rọi những tia nắng gay gắt sớm mai qua tán đước xum xuê. Con nước vẫn đang cao, chảy xiết!

Bất chợt tôi giật mình khi nghe tiếng ông già ồm ồm vọng xuống "Ê ! Sắp nhỏ! Sao không chuẩn bị cho đủ dầu mà chạy zdo trỏng, để hết dầu nửa chừng zdậy? Tau dư được có mấy lít thôi à ! Bán lại cho mi đó "
- Dạ ! Bác bán lại cho con nha !
Thực ra máy vẫn còn dầu, nhưng tôi nói "đại" như thế để kiếm cớ làm quen, ai ngờ cô ấy nói với tía cô ấy thiệt !....

.... Rốt cục, tôi mua "được" 4 lít dầu, đổ tràn cả ra lòng chiếc vỏ lãi nhưng được lại, tôi quen ông già tên Tư Thà ...và biết được tên của nàng: Trinh.18 tuổi, dân gốc phố chợ Năm Căn đi theo ghe của gia đình mua nông sản !

Last edited:
Giờ cô tên Trinh đâu rồi,bác có còn gặp lại?Bác đừng nói là "bã xã tau" đó nghe!!!=))
Em bắt đầu bị cuốn hút với chuyện của bác rồi đó!(c)

.... Rốt cục, tôi mua "được" 4 lít dầu, đổ tràn cả ra lòng chiếc vỏ lãi nhưng được lại, tôi quen ông già tên Tư Thà ...và biết được tên của nàng: Trinh.18 tuổi, dân gốc phố chợ Năm Căn đi theo ghe của gia đình mua nông sản !
Rô mam tịt quá!:D

Các cô miền nam rất hay tên Trinh nhỉ? Chả hiểu vì lẽ gì.

Đúng thế ! Thím Toét thắc mắc rất đúng ! Tôi cũng thấy như vậy !

Còn nữa! đặc thù ở vùng Cà Mau, họ thường rất hay đặt tên là Hận (Chả biết hận cái gì nữa)! Trinh, Diễm, Chi, Cu Anh, Cu Em (Tên chính Nguyễn Văn Cu Anh, Nguyễn văn Cu Em) :))

Giờ cô tên Trinh đâu rồi,bác có còn gặp lại?Bác đừng nói là "bã xã tau" đó nghe!!!=))
Em bắt đầu bị cuốn hút với chuyện của bác rồi đó!(c)

Rô mam tịt quá!:D

Hơ ! Bác MINA : Cô ấy giờ lấy chồng và đẻ sòn sòn 5 đứa con lít nha lít nhít ! Nhưng vẫn xinh lắm ! Để hôm nào em post ảnh lên cho các bác xem xem thời trẻ cô ấy xinh như nào ! Em sợ nếu là các bác, có khi võ lãi ụp mất rồi =))

Mấy hôm nay hơi bận ! Rất mong các bác thông cảm vì em viết chậm ! :D

Last edited:
Đúng như lời hẹn ! đêm nay em thức và scan tấm ảnh cô Trinh lên để các bác ngắm nhé ! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,187
189,947
Latest member
uyen13579
Back