What's new

[Chia sẻ] Vân Nam - lần đầu trãi nghiệm xe cấp cứu ở Shangri - la

XIn chào anh em phượt,
Trên diễn đàn thì nhiều anh em nói về Vân Nam lắm rồi, có nhiều chia sẻ rất chi tiết.
Tuy nhiên mình cung xin lập 1 topic để nói về 1 sự cố trong chuyến đi vừa rồi của mình và gia đình.
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Gia đình mình đi chuyến này có người lớn (trên 70) và có cả bé (dưới 5 tuổi).
Trước khi đi thì mình tìm hiểu rất kỹ về Vân Nam, nhất là Shangri la. Mình cho người lớn đi khám sức khỏe, bác sĩ cho đi mình mới dám đi.
Đồng thới ch bi thật kỹ quần áo ấm. Phải đảo bao sức khỏe gần như tuyệt đối mới ăn tâm lên máy bay.

Mình xin dc phép kể về sự cố trước, mình đến Lệ Giang sau chuyến bay từ Trùng Khánh, trong lòng nghĩ lệ giang cao có 2400m chưa đáng lo lắm,
Nhưng sự cố ko ai ngờ trên đường từ Lệ Giang đi khu vực Núi Ngọc Long. Mình nhìn thằng em, thấy mặt nó tái tái, mình hoi nó có sao ko, nó khằng định ko sao, mình nghĩ là chắc là còn buồn ngủ. Sáng đồ ăn ở KS thì ko dc ngon lắm, mình nhớ là nó ko ăn dc gì nên lây cái Choco Pie hỏi nó ăn ko, vợ mình chưa kịp lấy cho nó thì thấy gục mặt xuống, lây lây cũng ko phản ứng, cả xe hốt hoảng, 1 anh trong xe lấy bình OXI xịt vài phát thì nó có phản ứng.
Do nó vốn sẵn yếu ko chịu đói dc, nên thấy nó tình tình thì lấy bánh cho nó ăn, uong vài ngum nước nóng. Dc 1 lúc nó lại gục xuống, liên tục cho hít oxi, va khi đến đểm dừng thì kêu xe chở vào bệnh viện liền.

Thật sự lúc đó cũng hốt hoảng, mình giữ con và bà nội (>70 tuoi) nên ko theo xe mà vào khu Ngoc Long vua chơi vừa hóng tin tức)
Nghe kể lại, vào đó bac si cho truyền nước biển, thở oxi, đồng thời để yên tam, gì đình cho nó làm 1 số xét nghiệm luôn, nằm trong đó 2 3 tiếng thờ OXI xong cho về KS
(Chi phí đâu đó 800 tệ ).
Nghe kể thêm là rất nhiều người thậm chí được khiên vào bệnh viên với tình trạng tương tự, tưởng chỉ co khách du lich mới bị, nhưng thậm chí dân địa phương đôi khi cũng bị, 1 anh bán đồ trong khu phố cổ kể rằng, dân Lệ Giang lên NGọc Long cũng bị số độ cao vào bệnh viện như ai, đừng nghĩ sống ở đây thì AUTO khỏe ^^

Bác sĩ khám cho em mình cũng tư vấn thêm là sốc độ cao ko chừa 1 ai, ko thể biết trc dc ai sẽ bị, ai không bị. Người lớn tuổi có khi ko bị (như bà nôi mình) nhưng thanh niên như em mình bị cũng bình thường. Dó đó mình khuyên các bạn nào dư tính đi thì nên ch bị phương án cho các tình huống xấu nhất nhé.

Theo mình biết hình như là trẻ dưới 15 16 tuổi thì ko bị ảnh hưởng này (các bạn nào có con cháu đi thì tìm hiểu thêm nhé cho an tâm)
Về đến KS, thấy nó khỏ cũng mừng, nhưng nổi lo chưa dứt khi ngày hôm sau là sẽ đi Shangri - la. Ko đi thì ko dc vì phải đi theo đoàn ....

(còn tiếp)

Bạn ơi viết tiếp nhé !
Mình lăn tăn vụ di chuyển, bạn cho xin lịch trình bay từ SG để ráp nối các chuyến tới LG thì bay hãng nào, giờ giấc ra sao ?

Bạn ơi viết tiếp nhé !
Mình lăn tăn vụ di chuyển, bạn cho xin lịch trình bay từ SG để ráp nối các chuyến tới LG thì bay hãng nào, giờ giấc ra sao ?
Mình bay hãng trung khánh arilines, hãng này liên kết với China southern arilines đó bạn

Mình bay đến Trùng Khánh lúc 6h sáng, ở sân bay 6-7 tiếng, nối tiếp chuyến từ Trùng Khánh bay lệ giang.
Chuyến về mình bay từ Shangri - la về trung KHanh, chuyến về chỉ có khoan 2 tiếng nên bạn tranh thủ làm thủ tục nhé.
Để cuối tuần, mình chuẩn bị hình ảnh các kiểu rồi viết chi tiết hơn hen

Mình bay hãng trung khánh arilines, hãng này liên kết với China southern arilines đó bạn

Mình bay đến Trùng Khánh lúc 6h sáng, ở sân bay 6-7 tiếng, nối tiếp chuyến từ Trùng Khánh bay lệ giang.
Chuyến về mình bay từ Shangri - la về trung KHanh, chuyến về chỉ có khoan 2 tiếng nên bạn tranh thủ làm thủ tục nhé.
Để cuối tuần, mình chuẩn bị hình ảnh các kiểu rồi viết chi tiết hơn hen
b ơi có thể hướng dẫn sơ qua cách đi ở sân bay cho mình với dc ko nhỉ? mình chưa bay quốc tế bao giờ nên cũng hơi bỡ ngỡ :(, tiếng anh, tiếng trung bập bẹ nên hơi lo ~~
mình bay có transit tại quảng châu 3 4 tiếng thì có dc ra ngoài ko hay chỉ ngồi ở phòng chờ vậy nhỉ?

b ơi có thể hướng dẫn sơ qua cách đi ở sân bay cho mình với dc ko nhỉ? mình chưa bay quốc tế bao giờ nên cũng hơi bỡ ngỡ :(, tiếng anh, tiếng trung bập bẹ nên hơi lo ~~
mình bay có transit tại quảng châu 3 4 tiếng thì có dc ra ngoài ko hay chỉ ngồi ở phòng chờ vậy nhỉ?
Không có gi phải lo đâu bạn, tất cả sân bay đều có bảng chỉ dẫn tiếng Anh Mình chưa bao giờ phải hỏi bât cứ ai ở các sân bay quốc tế, chỉ cần nhìn bảng là dc.
MÌnh chưa đi Quảng Châu, nhưng đoán là nó cũng ko quá khó.
Không biết là bạn bay chuyến thứ 2 là nội địa hay quốc tế,bạn bay hãng nào, chuyến bay có thông chặn hay ko ?
Bạn phải nói rõ thì mới biết là bạn có cần phải nhập cảnh hay ko , và đi như thế nào

Đại khái quy trình transit như vậy,
Tuy nhiên 1 số Ga Transit có những quy định khác nhau nên cần tìm hiểu
Mình ví dụ, khi bày SG - Seoul: chuyến đi mình transit tai Bắc Kinh thì Thông chặn, tức là ko can nhap cảnh, ko can lay hanh lý
Nhưng chuyến về mình transit ở Vũ Hán thì bắc buộc nhập cảnh (phải có visa transit hoac Visa 24h Trung Quoc), phải lấy hành lý như 1 chuyến bay KHÔNG thông chặn.
Nếu bảng bên dưới có gì sai thì mong anh em gop ý thêm

159095

Bạn ơi viết tiếp nhé !
Có 2 cách như sau:
(1) HCM bay thẳng Côn Minh 3 tiếng, hãng duy nhất China Eastern Air, 2 ngày có 1 chuyến. Ngủ 1 đêm, hôm sau từ Côn Minh đi Lệ Giang bằng tàu điện cao tốc 3 tiếng, 6 chuyến/ngày.
(2) Đi hãng China Southern Air, HCM to Chongqing 02:40 – 07:15 & Chongqing to Lijiang 10:10 – 11:55.
Nếu bạn không có ý chơi gì ở CM thì ưu tiên cách 2, tiết kiệm thời gian và 1 ít chi phí.

Có 2 cách như sau:
(1) HCM bay thẳng Côn Minh 3 tiếng, hãng duy nhất China Eastern Air, 2 ngày có 1 chuyến. Ngủ 1 đêm, hôm sau từ Côn Minh đi Lệ Giang bằng tàu điện cao tốc 3 tiếng, 6 chuyến/ngày.
(2) Đi hãng China Southern Air, HCM to Chongqing 02:40 – 07:15 & Chongqing to Lijiang 10:10 – 11:55.
Nếu bạn không có ý chơi gì ở CM thì ưu tiên cách 2, tiết kiệm thời gian và 1 ít chi phí.
Update 1 chut,chuyến bay HCM to Chongqing dc chuển sang cho CHongquing Ailnes bay lúc 1:30 đến TK lúc 5g30 (GMT +8)
Chuyến bay Chongqing to Lijiang 12:30 đến LG là 14:30
Bạn có hơn 6 tiếng ở sân Bay Trùng KHánh

Mình tạm thời ko nói về chuyến đi mà nói tiếp về vụ sốc độ cao nhé.

Tối ngày hôm thứ 2, cái này đâu tiên thằng em bị sốc độ cao, nó dc bac si cho về với nhiều lời dặn, khi đến Shangi - la tuyệt đối ko dc vận động mạnh, có biểu hiện choáng, ói, .. hay bất cứ điều khác thường là phải đem theo hồ sơ khám bệnh nhập viện.

Trên đường đi đến Shangi la thì thấy no ổn lắm, nó ko dám đi đâu làm gì (ngoài việc đi vệ sinh), còn lại cứ ngồi trên xe hoac xuống xe cũng ngòi loanh qua chứ ko đi chơi đâu.
Tưởng ổn, ai dè đến tối nó mắc ói, ói liên tiếp 2 lần. Sắc mặt thì ổn hơn lúc ở lệ giang. Nhưng dao tâm lý còn sợ nên gia đình vội xuống kêu tiếp tân mở bình Oxi trong phòng cho thở.

Ah. mình thấy KS này hay ở chở, ;à phòng nào cũng có bình oxi, để cấp cứu cho khách khi cần. Nó nằm thở tam 15 phút thì xe cấp cứu đến, bác sĩ đền kiểm tra xong cho ra xe nhập viện, mặc dù lúc đó nó khá tỉnh, trả lời hết câu hỏi, chỉ có đều hơi yếu kiêu như ko có sức.

Theo mình nghĩ nguyên nhân tối đó nó bị sốc là do KS đóng kính cửa, lương Oxi cung han chế, đồng thời do thời tiết quá lạnh, phải mởi máy sưởi ấm, dẫn đến không khí nó ngột ngạt hơn.
Nói thêm cho các bac yên tam, cả nhà mình đến đây hầu như ko ai bị gì, chỉ có la vận động nhiều như xách kéo valy mình thấy mau mệt và thở dốc hơn bình thường thoy, nhưng vẫn ổn

(còn tiếp)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back