What's new

Vân Nam (Lệ Giang-Lugu) 27/12 ~ 4/01

Hi các bạn

Mình đang lên kế hoạch đi Vân Nam tết Tây. Lịch trình như sau

Ngày 0: 26/12: Tối bay SGN-Hà Nội. Đón tàu đêm lên Lào Cai

Ngày 1: 27/12: Lào Cai-Hà Khẩu-Côn Minh-Lệ Giang

Ngày 3: 28/12: Lệ Giang

Ngày 3: 29/12: Ngọc Long Tuyết Sơn

Ngày 4: 30/12: Đi Lugu

Ngày 5: 31/12: Lugu

Ngày 6: 01/01: Lugu, về Lệ Giang

Ngày 7: 02/01: Lệ Giang, tối tàu đi Côn Minh

Ngày 8: 03/01: Côn Minh-Hà Khẩu Lào Cai-Hà Nội

Ngày 9: 04/01: Tối bay về SGN

Chi phí ước tính khoảng 20tr.

Bạn nào quan tâm thì đi liên lạc với mình trong topic này nhé hoặc mail [email protected]

Thanks

Nếu đã đọc bài viết của Chitto thì sao bạn không đọc thẳng từ bài viết gốc ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/5590

Đọc để thấy là trước khi lên lịch trình, nhóm Chitto chưa từng đi Lugu. Đọc để thấy là nhóm Chitto lên lịch trình đến Lugu vào chiều hôm trước và rời đi vào sáng hôm sau vì chẳng thể moi thêm một ngày ở đâu ra nữa cho Lugu. Đọc để thấy là không phải cả nhóm không luyến tiếc khi có quá ít thời gian cho Lugu nhưng không thể ở lại thêm vì như vậy sẽ vỡ toàn bộ lịch trình còn lại.

Mình không phản đối hoàn toàn có thể đi Lugu chỉ với 2 ngày (một ngày đến, một ngày đi). Nhưng nếu bạn không đi chỉ để check-in điểm đến mà muốn có chút thời gian cảm nhận một không gian mới thì Lugu hoàn toàn xứng đáng có thêm một ngày nữa ngoài hai ngày đi/đến.

Mà mình có chút băn khoăn là không hiểu chủ topic bay tp.HCM - Shangrila/Lệ Giang ntn?

@HDK: vấn đề với tiếng Trung của mình là... mình chỉ nghe được dăm ba từ tiếng phổ thông (nhờ nhiều năm xem phim cổ trang TQ :D) còn lại thì hoàn toàn mù tịt. Chuyến đi Vân Nam hai năm trước của mình dù là do mình lên lịch trình và chuẩn bị nhưng thông tin chủ yếu tìm từ các trang có tiếng Anh, còn sang chiến đấu thực địa thì mình phải có một cô nàng "bánh mỳ chuyển ngữ" Năm nay cô ta không chịu đi TQ nữa :(

Bạn lập nhóm đi Vân Nam Tết âm lịch này thì cho mình theo hai gạch với nhé.

Mà mình có chút băn khoăn là không hiểu chủ topic bay tp.HCM - Shangrila/Lệ Giang ntn?

Mình tính bay southern china airlines chiều đi SGN-Côn Minh, về Lệ Giang-Côn Minh

Em_Cha said:
Shangri-La thì ở 1 đêm là dc mà bạn, Lugu cũng thế. Mà sao bạn ko bay về hôm 4/1 (là CN)
Nếu bay về hôm 4/1, vé sẽ đắt hơn 2tr. Chuyến này mình tập trung cho Lugu, Lệ Giang, Ngọc Long Tuyết Sơn thôi. Đi thong thả cho thoải mái, nếu thấy không thích chỗ nào thì tính sau vậy. Thanks bạn nhiều

Nếu đã đọc bài viết của Chitto thì sao bạn không đọc thẳng từ bài viết gốc ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/5590

Đọc để thấy là trước khi lên lịch trình, nhóm Chitto chưa từng đi Lugu. Đọc để thấy là nhóm Chitto lên lịch trình đến Lugu vào chiều hôm trước và rời đi vào sáng hôm sau vì chẳng thể moi thêm một ngày ở đâu ra nữa cho Lugu. Đọc để thấy là không phải cả nhóm không luyến tiếc khi có quá ít thời gian cho Lugu nhưng không thể ở lại thêm vì như vậy sẽ vỡ toàn bộ lịch trình còn lại.

Mình không phản đối hoàn toàn có thể đi Lugu chỉ với 2 ngày (một ngày đến, một ngày đi). Nhưng nếu bạn không đi chỉ để check-in điểm đến mà muốn có chút thời gian cảm nhận một không gian mới thì Lugu hoàn toàn xứng đáng có thêm một ngày nữa ngoài hai ngày đi/đến.

@HDK: vấn đề với tiếng Trung của mình là... mình chỉ nghe được dăm ba từ tiếng phổ thông (nhờ nhiều năm xem phim cổ trang TQ :D) còn lại thì hoàn toàn mù tịt. Chuyến đi Vân Nam hai năm trước của mình dù là do mình lên lịch trình và chuẩn bị nhưng thông tin chủ yếu tìm từ các trang có tiếng Anh, còn sang chiến đấu thực địa thì mình phải có một cô nàng "bánh mỳ chuyển ngữ" Năm nay cô ta không chịu đi TQ nữa :(

Bạn lập nhóm đi Vân Nam Tết âm lịch này thì cho mình theo hai gạch với nhé.
Mình năm nay cũng tham gia nhiều nhóm quá, lại làm lead 1 nhóm đi US, vì thế bạn lập giúp topic được không đi khoảng từ 15/2-24/2/2015. Mình xin làm trợ lý và phiên dịch. Cũng đi TQ cả chục lần nhưng chưa đi mạn biên giới này bao giờ toàn phía Bắc Kinh, Thượng Hải và miền ven biển

Các bạn đi trễ quá... Tớ đang ở Bắc Kinh, định đi Tây An xong thì bay thẳng xuống Côn Minh để đi ngược lên Lệ Giang, Lugu rồi trở về Đại Lý. Tớ đang tìm đường từ Thành Đô xuống Lệ Giang, nhưng không có tàu cao tốc, và bus đường dài chưa tìm được. Chỉ có Côn Minh tiện nhât, tuy phải đi xuống rồi lại đi lên. Thời gian tớ định đi từ 3/12, hoặc nếu xin giấy phép đi Tây Tạng được từ Tây An, thì từ 9/12 hoặc 10/12 đi từ Trùng Khánh.

Có ai đi gần gần thời gian nầy hét lên một tiếng cho tớ biết.

Tớ mù tiếng Trung, nhưng vừa đi từ Đài Loan sang Thượng Hải, Tô Châu, Tong Li, Hàng Châu, Trịnh Châu, Đăng Phong, Luoyang (Lạc Dương?) và đang ở Bắc Kinh. Phải nói là nhờ ơn bác Google map phiên bản trên điện thoại (Google thường bị cấm toẹt ở TQ). Nói chung phương tiện giao thông bên TQ giờ cũng khá dễ, chỉ vấn đề thời gian.

Mới xem lại Lệ Giang, dạo nầy bị thương mại hóa, kể cả Đại Lý và Thúc Hà - nên chưa biết nên dành thời gian nơi nào nhiều hơn giữa 3 nơi (Lệ Giang - Thúc Hà, Đại Lý hay Lugu). Bạn nào đã đi cho biết cảm nhận riêng của bạn để mình thêm thông tin.

Đội ơn nhiều nhiều.

Riêng các "tân" cổ trấn, mình đi kha khá, ngoại trừ vài điểm nhỏ khác nhau, đa số đều na ná, kể cả các mặt hàng lưu niệm dụ khách nội địa. Các "cổ" trấn có tiếng từ lâu, giá cả trên trời, và các đoàn du lịch nội địa, eo ui đông kinh hãi. Ngắm người nhiều hơn ngắm cảnh, và giao lưu các bác bán hàng nhiều hơn dân địa phương thật thụ. Vì thế mình có thể cân nặng Lugu và Đại Lý hơn Lệ Giang. Các bác dầy kinh nghiệm, ý kiến gì chăng?
Oai thick thế nhể, đi nhiều thế bạn ơi.
Từ Thành Đô (Chengdu) có thể bay thẳng đến Lệ Giang (Lijiang) bạn nhé. Bạn tham khảo trên trang này, có đủ các hướng dẫn về đi lại, ăn ở ngủ nghỉ chơi bời luôn.
http://wikitravel.org/en/Lijiang

Cám ơn bạn nhé. Tớ quên mất là đã lỡ bay thì bay thẳng từ Tây An đến Lệ Giang luôn. Khi ấy chỉ tìm tàu cao tốc, nhưng không có từ Tây An, nên tìm luôn chuyến bay từ Tây An sang thủ phủ của Vân Nam luôn.

Thật sự là tớ cũng oải lẳm rồi. Ăn ít no dai, tớ nhìn đền chùa thị trấn giả cổ, ăn đồ dầu mỡ đến giờ đã sợ xanh mặt. Cảm giác đi TQ không còn như cách đây 10 năm, khi ấy cách đi lại khó khăn hơn, nhưng các thị trấn nhỏ chưa xây dựng lại nhiều, còn cái duyên của nó. Giờ thì đi đâu cũng giống nhau cả. Thêm bớt một cổ trấn, thủy trấn, một chùa, một tháp, 1 đường hẻm đá không thấy quan trọng nữa. Các bạn đừng ném đá, vì tớ vào TQ trên 2 tuần rồi, chứ thời gian đầu cũng hăm hở và thích lắm cơ.

Tớ cũng do dự không biết có cần ghé Thành Đô không, hay bay thẳng luôn cho khỏe. Hay vào VN dành thời gian đi trong nước.

@Dinh.han: Từ Thành Đô bắt tầu đi Panzhihua, tầu này tầu Thành Đô Côn Minh, có dừng ở ga Panzhihua, sau đó bắt tiếp bus từ Panzhihua tới Lệ Giang, bạn đỡ phải vòng về Côn Minh và đi ngược lên

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back