What's new

[Chia sẻ] Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung văn

Với những cảm xúc nóng hổi vừa mới trở về từ chuyến đi gần 10 ngày lang thang ở Vân Nam đầy xúc cảm, thăng hoa và hạnh phúc (c) … Em phải ngồi ngay vào máy để mà chia sẻ những cảm xúc này cũng như những thông tin cập nhật liên quan tới tuyến đường Kunming – Lijiang – Lugu lake để mọi người nắm thông tin cập nhật hơn về giá cả, tuyến đường cũng như những địa điểm mà mọi người có thể quan tâm
Trước tiên em xin cảm ơn các anh/chị/em trên phượt đã cung cấp thông tin đầy đủ giúp những đứa không có tí vốn tiếng trung nào đi cũng cảm thấy yên lòng’
Đây là một số link em đã tham khảo trên diễn đàn:
https://www.phuot.vn/content/1142-Kin...g-Qu%E1%BB%91c
Hoặc https://www.phuot.vn/threads/66000-Lu...%ACm-qu%C3%AAn
Hoặc: https://www.phuot.vn/threads/29377-V%...%A2n-Nam/page5

Có lẽ cái số em nó lận đận đường “trung hoa” nên lần nào đi cũng xảy ra những việc rõ là hay ho. Hồi năm 2012 thì nhớ nhầm lịch phải chạy hộc tốc ra tàu lien vận quốc tế để đổi vé đi cho kịp thì đến năm nay sau gần nửa năm ủ mưu bàn tính để đi Hồ Thanh Hải – Lanzhou theo chương trình khuyến mại ngày vàng của sorry airlines, kế hoạch lại hỏng vào thời điểm gần ngày đi khi 2 người bạn kẻ thì ốm quay quắt và người thì dính túi bụi công việc không nghỉ được (họ lại là người biết tiếng trung mới khổ :( ). Nghỉ phép thì chúng em đã xin rồi, giờ không nghỉ thì sếp cũng ký phép rồi…Vậy là kế hoạch B được xây dựng ngay lập tức với tuyến đường và lịch trình như sau (sau khi đã nghiên cứu rất nhiều bài của các anh/chị/em trên phượt mà em phải nói lời cảm ơn rất nhiều. Và quả đúng là trời thương người hiền khi chuyến đi của bọn em rất suôn sẻ, vui vẻ và đầy may mắn
Trong bài chia sẻ này em sẽ giữ nguyên tên của các địa danh để tiện cho mọi người theo dõi và cũng không bị nhầm lẫn
Vì bọn em đi theo dạng “lăn lê bò toài”, ở là phụ và ăn + khám + phá là chính nên đã tận dụng triệt để thời gian để ngắm + phá càng nhiều càng tốt ở cả lugu và lệ giang đến nỗi thuộc lòng cái bản đồ ở Dayan (Đại Nghiên) cũng như 1 phần nào đó ở lugu (đi 1 vòng hồ hết cũng hơn 6 tiếng các bác ạ)
Dưới đây là lịch trình của em đã cập nhật lại sau khi trở về
Tổng chi tiêu của 02 thằng bọn em là 2520NDT/người (chưa tính 1 ít xiền quà cáp cho người thân ở nhà)
Ngày 1: Hà Nội – Lào Cai (22/12)
Ngày 2: Lào Cai – Hà Khẩu (Hekou) – Côn Minh (Kunming) – Lệ Giang (Lijiang). (23/12)
Ngày 3: Lijiang. (24/12)
Ngày 4: Lijiang – Yulong mountain, blue valley. (25/12)
Ngày 5: Lijiang – shuhe town(26/12)
Ngày 6: Lugu (Lige và loushuay) (27/12)
Ngày 7: đi 1 vòng hồ Lugu và khám phá các điểm quanh hồ (Goddess gulf, Princess Island, Caohai... (28/12)
Ngày 8: Trek đến chân đền goddess temple, đi cáp Goddess hole cableway và khám phá hang động (29/12)
Ngày 9: Lugu – Lijiang - kunming. (30/12)
Ngày 10: kunming – hekou - Hanoi (31/12/2013)
19227636226_5528744554_z.jpg"

Trong chuyến đi này em đã nhận được sự giúp đỡ rất nhiều của những bạn Trung Quốc mến khách: đó là đôi vợ chồng trẻ (bạn chồng tên Adalin) đến từ Quảng Châu đã không ngần ngại bỏ thời gian đi cùng bọn em tìm khách sạn rồi cho bọn em số điện thoại để nếu có khó khăn thì gọi bất kỳ khi nào cần, hay cậu bạn Jerry đến từ Hồng Kong sẵn sang tìm giúp khách sạn ở Lugu nếu cần và chia sẻ cho bọn em biết về ngọn núi Meli tuyệt vời cách Shangrila không xa (bạn ý tả nơi đó đẹp hơn Ngọc Long nhiều khiến bọn em tò mò kinh khủng), hay đôi vợ chồng già đi cùng bọn em lên Ngọc Long Tuyết Sơn không tiếc công và thời gian để đi kể truyện cũng như giúp đỡ bọn em khi cần. Và còn cả cô bạn Angie người Brunei ở cùng dorm nữa chứ (cô bạn sinh năm 91 này đi 1 loạt từ Cửu Trại Châu – Tứ Xuyên rồi tới Côn Minh, Lệ Giang và rồi tới Quảng Tây, An Huy và sau đó qua Malaysia với bố trước khi về Australia làm việc), rồi còn bạn Nany và bạn chủ nhà nghỉ garden Inn….Ôi em dài dòng quá, bao nhiêu người tốt kể không hết được :”>
Những con người này đã khiến em càng ngày càng yêu các bạn ý hơn và chuyến đi của em thêm ý nghĩa. Đây là ảnh 2 cặp đôi trong số những người mà em chụp lại đã giúp 2 đứa em rất nhiều
19253756325_ec3e5c369c_z.jpg"

Last edited by a moderator:
Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

....ĐOạn cổng vào Lugu thì xe nào cũng dừng bác ạ nhưng cái đoạn nhìn xuống con đường cua tay áo kia thì chắc thuê xe riêng hay bác nào giỏi ăn nói tiếng Trung mới dừng lại được đoạn này mà chụp :D

Mình cũng hem bít tiếng Trung mà :D Cho nên trước khi đi cũng khá vò đầu bứt tai hoa mắt đọc thông tin mà vẫn cảm thấy không đủ yên tâm tại toàn đọc trang tiếng Anh. Thực ra nhà cũng có một cô biết tiếng Trung nhưng nàng ấy chỉ giỏi chụp hoa chụp lá chứ không rành thu xếp. Thế nên mới ủn người một chữ tiếng Trung bẻ đôi ko biết ra làm lead -> đi theo thông tin của các trang tiếng Anh thôi. Nói chung là có cô nàng cho yên tâm chứ thông tin + hỏi han các thứ in hết ra giấy rồi, mình chìa giấy ra người ta còn hiểu nhanh hơn nàng ý nói ấy :D Ví dụ như vụ mua vé tàu, mình chen tới cửa bán vé là chìa lịch chạy tàu in sẵn trên mạng ra, khoanh vào các mã tàu mình muốn mua và viết số lượng vé cần mua ra -> xong, một từ cũng ko cần nói luôn ấy :))

Đường đi Lugu thì đoạn cua tay áo kia xe mình là bác tài tự dừng cho xuống chứ hem ai đòi cả. Đang đi tự dưng thấy bác tài nói gì đó rồi dừng xe và bà con ùa xuống chứ mình cũng mù tiếng Trung mà :)) Mà mình đi xe "chính quyền" 24 chỗ hẳn hoi ấy chứ ko phải xe riêng, xe nhỏ ít người đâu. Xe đi Lugu thì cũng đọc thấy bà con nhà ta chia sẻ là có xe 12 chỗ gì đó chạy từ Quảng trường Bánh xe nước - Lệ giang lúc 7g sáng nhưng các trang web chia sẻ thông tin du lịch TQ bằng tiếng Anh thì toàn nói là đi xe từ Bến xe Lệ Giang (giá vé chừng 80 tệ/người) nên nhà tớ cũng cứ thế mà ra Bến xe Lệ Giang cho nó chính thống.

Còn chuyện ở chỗ nào đông hơn thì.... thực ra là mình nghĩ cũng như nhau. Mình ko ở Lige nhưng có chạy qua đó chơi nguyên buổi. Có lẽ dân bản địa ở Luoshui đông hơn vì thôn Lạc Thủy rộng hơn Lý Cách chứ khách du lịch thì hai bên như nhau. Yên tâm là đều yên ả, thanh bình. Cơ mà theo cảm quan của mình thì ngoài chuyện giá phòng ở đắt hơn thì nhìn chung ở Lige không được sạch sẽ bằng bên Loushui. Ý kiến cá nhân thôi :))

Nhóm mình ở Luoshui phòng 4 người (2 phòng dính liền = 2 ô cửa kính rộng ngay sát mép nước, WC riêng, ga trải gường trắng + đệm sưởi, nước nóng) = 180 tệ không mặc cả (vì ứ biết mặc cả ntn :p ) = 45 tệ/người

Số điện thoại cụ thể có chia sẻ bằng hình ở đây: https://www.phuot.vn/threads/90642-...nh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)?p=989171#post989171

Gửi tấm hình để mọi người xem chơi.

Last edited:
Re: Vân Nam (Lijiang – Lugu Lake): Chuyến lang thang của những kẻ không biết trung vă

Bác thớt cho thong tin liên lạc đi, máy đt của e vào phượt lag lắm.
Bác email cách liên lạc cua bác vào đây nhé : [email protected]

Hổng lẽ em đi 1 mình ... huhu...3 lần em bị bể kèo đi Trung Quốc vì toàn những lý do không đâu vào đâu.
Đã vậy bây giờ làm vía Trung Quốc ở trong Nam khó vô cùng, đòi hỏi và tính hên xui rất cao, quá trời người bị bác hồ sơ hết trơn. Tự dưng em thấy đường đến Trung Quốc sao xa xôi quá...:(

Hi bạn, mình là nam, mình cũng có kế hoạch đi Trung Quốc 1 tuần vào giữa tháng 4 này. Mình cũng ở TP.HCM, cũng đi lần đầu tiên, hay là cùng đi cho có bạn nha.
Mong tin bạn.

@daugaunhoibo: Bác quả thực may mắn khi được dừng ở đó :x, bọn mình đi toàn 1 lèo chỉ dc nghỉ mỗi ở chỗ ăn cơm thôi :(. Mà bọn mình cũng thik chạy sang Luoshui chụp ảnh vì đường ven hồ bên đó cũng khá đẹp chỉ hơi tiếc là thời điểm đó đang xây sửa các loại
@boything: Email cho bác mà thấy nó báo lại là ko có địa chỉ đó bác ơi
@shimizu_chan: Đây là trang web khách sạn ở lugu bạn có thể check nhé, mình ở cái Youth hotel ở Lige :D
http://www.yhachina.com/ls.php?hostID=2&id=88

Bác đợi tới tháng 9 đi vs em luôm....

@danity: thế bác cho e xin email của bác vs?
Hoặv bác xem lại email của e xem nhập đúng không nhé : [email protected]

Bọn mình có ý định đi vào dịp 30/4.
Cảm ơn các bạn đã cung cấp thông tin.
Daugaunhoibo cho mình hỏi Bến xe Lệ Giang có ở khu phố cổ ko?
Mình đi LG 2 lần rồi , n toàn thuê xe riêng nên ko biết Bến xe ở khu vực nào

Bọn mình có ý định đi vào dịp 30/4.
Cảm ơn các bạn đã cung cấp thông tin.
Daugaunhoibo cho mình hỏi Bến xe Lệ Giang có ở khu phố cổ ko?
Mình đi LG 2 lần rồi , n toàn thuê xe riêng nên ko biết Bến xe ở khu vực nào

Bến xe Lệ Giang nằm bên ngoài khu phố cổ. Đi từ ga Lệ Giang sang bến xe cũng không ngang qua phố cổ. Nhóm mình xuống ga Lệ Giang gọi taxi nói đi sang Bến xe Lệ Giang là đc chở đến trúng póc luôn (vì không biết tiếng Trung nên mình cũng không rõ bạn ý nằm ở phố nào nữa :D )
Cước taxi từ ga sang bến xe hết khoảng 40 tệ.

Bus đi Lugu xuất phát từ Bến xe Lệ Giang sẽ dừng ở thôn Lạc Thủy. Một ngày đi và về có hai chuyến. Chuyến đi sớm nhất từ Lệ Giang là 9g hoặc 9g30 sáng (tầm đấy), chuyến sau khoảng 11g-11g30 (3-4g chiều thì đến Lugu). Chiều về từ Lugu (thôn Lạc Thủy) lúc 10g và 12g (khoảng 3-5g chiều về đến Lệ Giang). Đi lâu hơn về, chắc tại có dừng ăn trưa.

Last edited:

Mình k phải đặt vé trước khi đi Lugu, mà ra thẳng bến xe mua. Không sợ phải thiếu vé, giá vé vừa phải chỉ 98 tệ chiều đi và 90 tệ chiều về, trẻ con được giảm 50% nếu ngồi ghế riêng, còn nếu ngồi chung ghế với người lớn thì miễn phí.

Last edited:

@dinaty: Có lẽ bạn xui xẻo khi gặp tài xế đến tháng :D , chứ thông thường tài xế đều dừng ở đoạn này để du khách nháy vài kiểu rồi đi tiếp

@nheva: Lệ Giang có hai bến xe lớn và nhỏ: Bến lớn cách phố cổ khoảng 2-3km, ở ngay cửa Nam phố cổ rẽ phải khoảng 20-30m thấy con đường đối diện, băng qua đường đi đến ngã tư rẽ trái đi một đoạn là đến bến xe (mình nhớ là vậy). Hoặc có thể bắt taxi đưa hình bến xe ( hình mình chụp) cho tài xế thì họ sẽ chở tới nơi, chỉ mất 5 khoái (kuai) nếu trả giá, còn không là 10 khoái.

Bến xe lớn:

Bến xe nhỏ:

Vài hình ở Lugu:

Ngôi chùa phái Mật Tông Tây Tạng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,067
190,380
Latest member
cozydecor
Back