What's new

Vân Nam, Trung Quốc lần đầu tiên làm Lead chuyến đi nước ngoài cho 17+

Vân Nam, Trung Quốc lần đầu tiên làm Lead chuyến đi nước ngoài cho 17+

Hồi ký của em gồm 4 phần:
Phần I: Lead cho đoàn 17+ người
Phần II: Shangrila – Đường chân trời đã mất
Phần III: Lệ Giang chi luyến – Giấc mơ chuông gió
Phần IV: Côn Minh - Ẩm thực Vân Nam em gọi là con đường kết nối cái dạ dày từ Hà Nội đến Vân Nam (trc khi đi em thấy mọi người kêu ca món ăn TQ nhiều quá thấy cũng sợ dầu với cay nhưng em đi thì thực tế ko đến nỗi tệ thế. Thế nên em cũng muốn share luôn ăn gì ở đâu trong chuyến đi Vân Nam của đoàn em cho mọi người ngoài hưởng ngoạn thì cũng nên tìm hiểu văn hóa ẩm thực, cũng 1 phần chắc tại do em tham ăn =)).

PHẦN I: Từ không biết gì về Vân Nam đến trở thành Lead của đoàn 17 + người
Biết đến Shangrila, Lệ Giang nói riêng hay vẻ đẹp Vân Nam nói chung là nhờ ông anh trai với chị dâu đều đã từng là du học sinh >5 năm bên Trung Quốc. Tớ vào google search thì mê mẩn lắm quyết định vào phuot.vn tìm đoàn join đi vào tết âm lịch nhưng cuối cùng bị từ chối vì đoàn quá đông.
Nên em lại quyết định tự lên lịch trình để đi, mới đầu tính chỉ rủ mấy người quen thôi vì khổ tính em lại không thích đi với người lạ ai dè đâu đến gần phút chót mọi người out hết còn mỗi em với 1 em gái nữa (cuối cùng khi em đăng tuyển offline thì em ý cũng bỏ boom, đáng buồn thế đấy các bác ạ). Cực chẳng đã em lại mò vào phuot.vn để tìm bạn đồng hành đi cùng. Nhờ có công nghệ internet cũng như sự giúp đỡ của ông anh trai (trc còn có kn làm hdvdl hồi còn làm SV bến TQ) và bà chị dâu (hồi còn học bên đó đi Phượt TQ suốt) lên việc lên lịch trình cũng như dự trù kinh phí cho chuyến đi của em chả mấy khó khăn khi lên lịch trình cụ thể chi tiết và dự trù kinh phí trong vòng 1 tuần.

Con số tại sao lại là 17+
Buổi Off đầu tiên đúng thật là làm cho em cảm thấy choáng vàng và cũng ko thể đến nổi được số lượng người đi Off là bao nhiều…. 30-40 có khi phải đến 50 ng ý. Lần đầu em đăng bài tuyển trên phuot.vn, lần đầu em đứng ra làm Lead cung nước ngoài…. Kể cũng toán mồ hôi… em đành dùng cái hạ sách: nói chốt em chả biết tiếng Trung cũng chả biết Tiếng Anh…. Con số muốn tham gia có vẻ giảm xuống nhưng vẫn còn tận 21 người…
Sau bao nhiêu ngày vật lộn suy nghĩ em quyết định làm Visa trước rồi mới làm các thứ khác sau thì chốt lại đoàn có tất cả 17+ người bao gồm:
2 bạn trong Nam, 15 người ngoài Bắc
Tỉ lệ âm dương: 3 bạn Nam & 14 nữ
Khi bắt đầu lập nhóm trao đổi để thì 1 đoạn chốt đoàn gửi link của 1 anh share đoàn 17 đen đủi xem có phải tuyển thêm để lên thành con số 18 may mắn ko? Thì một ngày đẹp trời 1 em trai cao to đẹp zai xin join đoàn nhất quyết là em không đồng ý rồi, em ý lại xin đi cùng thôi còn đâu sẽ tự túc các khoản khác. Thôi thì em đành đồng ý cùng dòng máu lạc hồng với nhau cả mà…..
Nhưng khi có con số 18+ thì dường như lại là điều chả may mắn gì lắm với đoàn thế nên rút ra được kinh nghiệm là may rủi chả liên quan đến con số. Nếu như bạn nào xem show chương trình thực tế “Hoa tỷ đệ” (CT nổi tiếng của tỉnh Hồ Nam về đi du lịch) có soái ca Trương Hàn đẹp zai, có cậu em út Hoa Hoa làm kế toán ghi chép ý thì con số 18+ của chúng tôi ngáo ngơ kiểu như vậy ý đó. :)) =)). Dù sao đoàn cũng nhiều bực mình vì em ý nhưng nói chung là đều là "Việt tỷ đệ" cả mà. Lúc bực mình cứ phải như bảo mẫu cho 1 đứa to đầu >20 tuổi đi làm rồi, lúc quát tháo vì em làm sai, bực mình vì lúc nào cũng phải để cả đoàn chờ đợi, lúc lo lắng vì ko thấy em ý đâu, sợ em ý lạc đường, rồi lại thấy tội nghiệp suốt ngày bị các chị mắng cũng tạo nên nhiều kỷ niệm cho mọi người trong chuyến đi... =))=))

Ngoài ra còn 1 anh tên Vũ ở nước ngoài cũng lại xin đi cùng và bắt đầu join từ Shangrila đến Lệ Giang. Thế nên con số chốt lại em để 17+ là vì thế.

Chuẩn bị chuyến đi
Lịch trình thì em đã post trước đó rồi. Link cũ đây ạ:
https://www.phuot.vn/threads/187167-Tìm-bạn-đồng-hành-đi-Vân-Nam-Trung-Quốc-dịp-25-04-03-05-2015

VISA & thẻ Sinh viên:
Sau bao ngày tham khảo giá các nơi em quyết định chọn Nam Thành để làm Visa cho tất cả mọi người với giá 65$. Và quyết định có Visa mới làm những việc khác sau. Vì đoàn cũng khá đông nên việc đặt tàu book vé, đặt thuê em quyết định sau khi có Visa rồi tính……….
Sau 1 tuần chờ mỏi mòn thì Visa của mọi người cũng đã có không ai bị trượt. Cứ có Visa mới phải thanh toán xiền. Nhanh gọn nhẹ.

Còn thẻ Sinh Viên thì quá đơn giản tại em làm Thiết kế nên chả mấy khó khan làm việc đó chỉ việc tìm bên in ấn cuối cùng thì chốt lại mỗi người hết 45k/thẻ. Nhưng thẻ SV giờ không có tác dụng sử dụng nữa rồi nếu như không có hộ chiếu. Bọn em chỉ sử dụng được 1 lần duy nhất tại Mộc Phủ. Còn đâu nhưng bạn nào có thẻ trùng với ngày tháng năm sinh với Hộ chiếu thì ok nhé. Đoàn em có 3 bạn như vậy nên chỉ có 3 bạn đó được giảm 50% giá vé.

Đổi tiền tệ thì đoàn một vài bạn gom tiền cho nhiều nhờ 1 bạn đổi gọi điện nó mang tiền đến tận nhà. Còn một số khác tự đi đổi. Trung bình đa số đoàn em mỗi người đổi 3200CNY cho chuyến đi 8 ngày ở Vân Nam. Đống tiền này tương đương với khoảng >100tr vnđ. Đúng là làm giàu cho TQ.

Book phòng đặt xe, vé tàu….
Cái này thì không dài dòng làm gì em chia mỗi người đều phải cùng làm việc mình có thể làm như: book phòng, đặt xe, đặt vé tàu, chuẩn bị đồ y tế, chuẩn bị đồ ăn từ HN-Côn Minh….Đoàn có 2 bạn biết tiếng Trung khá giỏi thế nên chuyến đi của đoàn khá suôn sẻ và vô cùng may mắn…. Đúng như phương châm em đề ra khị mọi người Join đoàn đó là:

Có rất nhiều nơi để đi nhưng chúng ta chỉ có một nơi để trở về. Cái đích chúng ta cần đi đến là trở về nhà an toàn. Mỗi hành động mỗi quyết định bạn đưa ra hay nhớ đến những người thân của bạn ở nhà vẫn chờ các bạn quay về.

Thôi không dài dòng văn tự nữa em đi luôn vào vấn đề chính đang nhiều cảm xúc viết cho nhanh ko tụt hết cả cảm xúc. Còn bạn nào muốn hỏi kinh nghiệm giá vé tàu xe này nọ… với kinh nghiệm ở đây em sẽ tư vấn cho nhóa chứ bảo em liệt kê từng phần thì nghe khô khan lắm ạ . Em có cả file excel ghi đầy đủ từ thông tin, giá cả đi lại, ăn ở của từng nơi từng chặng rất chi tiết, còn cả bảng tiếng Trung theo lịch trình cho bác nào không biết tiếng Trung. Bác nào cần cứ đưa email em gửi cho nhóa.

Last edited:
Re: Vân Nam, Trung Quốc lần đầu tiên làm Lead chuyến đi nước ngoài cho 17+

Nếu mình đi từ cửa khẩu Hà Khẩu đi Vân Nam bằng đường bộ. Sau đó muốn đi máy bay về Hà Nội để tiết kiệm thời gian thì mình có thể chọn những chuyến bay ở đâu vậy bạn?
Tất cả các cách đều phải mất ~1 ngày để về đến HN bạn nhé. Nhưng nhàn nhất là bạn bay Lijiang (LJG) đi Nanning (NNG) hình như ngày chỉ có 1 chuyến duy nhất vào 19:40 thời gian bay mất ~1h30. Từ Nanning bắt tàu về ga Gia Lâm - Hà Nội bạn nhé, tàu thì cũng vậy Nanning - Hanoi ngày chỉ có 1 chuyến đi và về :). Cách này tiết kiệm tiền và nhàn nhã nhất thôi. Nhưng bạn cần phải cân đối thời gian xem có hợp lý giữa giờ tàu với máy bay ko nhé.

Cách 2 là bay thẳng từ Côn Minh (KMG) về Hà Nội (HAN) có rất nhiều chuyến trong 1 ngày. Nhưng thật ra thì nó không tiết kiệm được thời gian vì thời gian bay cũng phải mất 1 ngày vì phải Transfer in Guangzhou ~4h40m rồi mới tiếp tục bay về HN.

Ở đâu đó nói;
Lao động là vinh quang
Lang thang mới là hạnh phúc
Ngày thứ 7 cuối tuần chán làm việc lại lượn lên để viết hồi ký chuyến đi....
Từ một địa danh được cho là hư cấu, nhiều người đã đi tìm “Shangri-la” thực sự và câu trả lời cũng được tìm thấy ở nhiều nơi. Tuy nhiên với những gì đã thấy và cảm nhận được thì với chúng tôi Shangri-la là nơi mà con người sống thanh bình không bon chen với tâm hồn hướng thiện, thân thiện và nhiệt tình... Những con người nơi đây đều rất đáng yêu....
IMG_0536 by windtime_hn, on Flickr

IMG_9291 by windtime_hn, on Flickr

IMG_0541 by windtime_hn, on Flickr

_MG_0586 by windtime_hn, on Flickr

Đây là khu phố đã cháy rụi vào đầu năm 2014 đang được xây dựng lại nhưng nó lại mang phong cách Trung Hoa chứ không phải phong cách Tây Tạng, nhìn mà buồn... Chỗ chúng tôi ở chỉ cách Guishan Temple khoảng 500m đi xuyên qua khu phố đang xây dựng lại ngổn ngang...

Last edited:

Vì trước đó trao đổi qua mail với khách sạn thì họ báo giá cho em là: 1100 CNY cho 1 xe con gà chở được từ 6-7 người để về Lệ Giang vậy nếu nhân lên thì hết 3300CNY. Sau khi trao đổi qua lại họ chấp nhận với 900 CNY cho một xe nhận 3 xe hết 2700CNY. Nhưng sau nhờ bà chị search hỏi thuê xe qua công ty cho thuê xe thì hết 1800 CNY cho 1 xe 18 chỗ nhưng vì phát sinh thêm người nên thuê thêm 1 xe con gà để chuyên chở đồ và cho em 18+ của đoàn áp tải hành lý với giá 400CNY/xe đi từ Shangri-la về Lệ Giang. Vậy tổng tiền xe thuê qua công ty cho thuê xe là 1800 + 400= 2200CNY. Nhưng em thấy thuê xe qua công ty nhân viên họ ko được nhiệt tình bằng thuê xe khách sạn. Mặc dù đã chuyển lịch trình của bọn em đưa cho họ rồi nhưng nhiều chỗ em cũng chả biết họ đưa bọn em đi đâu nữa có vẻ như vào toàn những khu mang tính thương mại nhiều hơn.

Đoàn em rời cổ trấn vào sáng sớm khi khu phố các cửa hàng đặc sản thịt bò yak, cửa hàng đồ da và trang phục từ lông thú, các quán café, quán trọ vẫn chưa mở cửa. Vì xe to không được vào khu phố cổ thế nên bọn em cho hết hành lý lên xe nhỏ và đi bộ ra đầu phố để lên xe. Tạm biệt những nhân viên khách sạn và một số hàng xóm xung quanh họ thấy bọn em đi cũng đứng ngoài cửa nhìn theo... Chẳng hiểu sao lại vậy :). Tự nhiên mọi người ai cũng cảm thấy có chút quyến luyến.

IMG_0397 by windtime_hn, on Flickr

Rời Shangri-la theo lịch trình là bọn em sẽ đi White Water Terraces / Baishui Tableland / 白水梯田(白水高原) ngắm dãy núi tuyết Haba nhưng mọi người đều thống nhất bỏ qua vì vào mùa khô thác cũng chả có nước để ngắm. Thế nên lái xe chở bọn em đến 1 điểm dừng để bọn em có thể nghỉ ngơi một chút và cũng có thể ngắm được dãy núi tuyết Haba
DSCN4448 by windtime_hn, on Flickr

哈巴雪山 - Haba Snow Mountain - Dãy nũi tuyết Haba nằm là một ngọn núi phía tây bắc của Tiger Leaping Gorge ở Vân Nam, Trung Quốc nó nằm đối diện với Dãy núi Ngọc Long Tuyết Sơn. Nếu bạn đi bộ trên con đường Tiger Leaping Gorge bạn có thể nhìn thấy 2 dãy núi hùng vĩ của Vân Nam là Haba và Ngọc Long vì nó nằm giữa 2 dãy núi mà :)

IMG_9361 by windtime_hn, on Flickr

IMG_9354 by windtime_hn, on Flickr

IMG_9346_parorama by windtime_hn, on Flickr

Last edited:

Tớ gửi mail rồi nhé.
Vâng, em đã nhận được rồi ạ. Áng chừng trung bình mỗi người rơi vào khoảng 6triệu cho chuyến này đúng ko ạ. Em muốn đi cả La Bình nữa mà đang rối quá chẳng biết sắp xếp thế nào, hình như mùa cải ở LB chỉ có vào tháng 3 thôi đúng ko ạ

Trung bình chi phí cho 1 người là bao nhiêu bác nhỉ?

Trung bình chi phí cho 1 người là bao nhiêu bác nhỉ?

Vâng, em đã nhận được rồi ạ. Áng chừng trung bình mỗi người rơi vào khoảng 6triệu cho chuyến này đúng ko ạ. Em muốn đi cả La Bình nữa mà đang rối quá chẳng biết sắp xếp thế nào, hình như mùa cải ở LB chỉ có vào tháng 3 thôi đúng ko ạ

Ngoài chi phí làm Visa hết 65usd + vé oto 2 chiều HN-LC 460k/2 chiều thì đoàn tớ mỗi người đổi ~3000CNY là vừa đủ. Còn đâu chi tiêu còn tùy từng người.
Như tớ đổi 3200 CNY đủ tiền mua bò Yak, bánh Hoa hồng, và vài thứ lặt vặt làm quà cho mọi người còn thừa ~ >100 tệ. Còn đoàn tớ thì trong bản chi tiếu thực tế theo đoàn thì đa số là tiền ăn ở và tiền đi lại và chi phí phát sinh là chính, còn vé thăm qua thì tránh tranh cãi việc đi hay không đi thì các địa điểm thăm quan ai đi thì đăng ký và đóng tiền để mua vé, thế nên bạn đi những đâu trong bản ecxel tớ có bản kê chi tiết và giá của từng mục, từ nơi thăm quan bạn đi đến đâu thì ghi chú riêng và tự tập hợp theo cá nhân và nhu cầu của bạn thôi.

Nếu bạn Vân định đi La Bình thì nên đi vào dịp tết âm lịch của mình hoặc tết ra thì đồng cải LB rất đẹp. La Bình cách Côn Minh ~ 240 km. Bạn đi vào Tháng 3 thì mọi nơi đều đẹp vì vẫn đang là tiết Xuân ở Côn Minh bạn cũng có thể ngắm cả anh Đào nữa nở rất đẹp. Bọn tớ đi vào dịp 30/4 thì muộn do năm nay thời tiết nhuận nên mùa hè đến sớm hơn đi Shangri-la cũng như Côn Minh hoa chỉ còn lác đác xót lại thôi vì chuyển sang mùa khô rồi. Còn Lệ Giang thì lúc nào cũng đẹp cả... Tớ thì chưa đi LB nhưng nếu có dịp quay lại Lệ Giang thì sẽ lại đi LB & Lugu :)

Ah nếu bạn đi Shangrila muốn tiện và đỡ mệt bạn cũng có thẻ book máy bay HN - Thành Đô thỉnh thoảng VNA cũng có vé giá rẻ rồi từ Thành Đô đi Shangri-la.

Hình như không có tàu từ hà khẩu vào côn minh đúng ko chị. Em bị say oto kinh khủng, chẳng hiểu oto bên đấy có sợ như bên mình ko c nhỉ.

Hình như không có tàu từ hà khẩu vào côn minh đúng ko chị. Em bị say oto kinh khủng, chẳng hiểu oto bên đấy có sợ như bên mình ko c nhỉ.
Có nhá bạn. Chiều bọn tớ về là đi tàu từ Côn Minh về Hà Khẩu mà bạn. Bạn phải search Hekoubei (Hekou North) thì nó mới ra nhé. Ngày có 4 chuyến 07:18, 09:25, 16:15, 22:05 thời gian mất khoảng 4h30 giá vé ngồi 70.5 CNY đi tàu nhàn vừa sạch sẽ vừa thoải mái nữa, có cả vé giường nằm giá 116.5 CNY nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back