What's new

[Chia sẻ] Về lại chiến khu..sương bay Mã Đà

Xin được mượn ý nhạc trong ca khúc "Trị An âm vang mùa xuân" của Ns. Tôn Thất Lập làm tiêu đề cho chuyến đi này. Chuyến đi mang tính ngẫu hứng vì chúng tôi có hẹn với anh Sơn - Giám đốc KDL Đồng Trường _ Đảo Ó - vào chiều 21/08 để gút lại công tác chuẩn bị cho Off mừng Phượt lên 3 khu vực phía Nam. Mở riêng topic này để làm cho thông tin về Đảo Ó cô đọng tập trung hơn. Chuyến đi bắt đầu từ chân cầu Bình Triệu lúc 2h30 PM, thế là tôi và bạn Lehoang chờ dài cổ, điện thoại liên tục, nhận điện thoại của anh Sơn cũng liên tục... Cuối cùng 7 thành viên trong nhóm tập trung đầy đủ, tay xách nách mang, nhìn các bạn lủ khủ đồ đạc cho đợt off, mọi bực mình bỗng tan biến, phân chia đồ đạc xong xuôi chúng tôi qua cầu Bình Triệu...chuyến đi bắt đầu.

Chẳng biết bạn tichuot có ... tham... không, mà sau khi bữa sáng được kết thúc, bạn ấy lâng lâng thế này

Lúc đó tớ ngồi suy nghĩ, giời ạ, lát nữa xong rồi họ chạy về Sài gòn thì chán chết, mình phải đi đâu đó chứ về đó thì tiêu.

Lúc đó tớ mới nói với anh Bigminh: " anh ơi hay là chiều này mọi người đi trước đi, em ở lại đây thêm đêm nữa rồi về, em thèm nằm trên cái võng đu đưa giữa rừng lắm.

Các bạn có nhớ lúc chui xuống hầm xong, mọi người ai cũng lo dọn dẹp đồ đạt, còn tớ leo lên cái võng mà đu đưa, hát líu lo :)), cho tới khi trời mưa thì tớ mới dọn đồ. :))

@all: thehung đang bị phạt nên không thể vào post bài được, nhưng ảnh vẫn đọc được bài, mong là án phạt được sớm tha. =))

Cửa hầm thì bé tí, âm u và lạnh lẽo.

Tới cửa nhìn xuống.. đen thui một màu. Có gì trong đó vậy ta...

Vừa chui lọt cái cửa hầm, rầm một cái... tôi tí thì chạm phải những chú "dế" thì phải đang ngông ngênh bám trên tường, chẳng thèm nể nang gì nhé, cũng chả thèm đập cánh hay bò đi

Đúng là vùng đất anh dũng, đến Dế cũng kiên cường bất khuất

Lép nhép... lẹp nhẹp... chúng tôi thẳng tiến vào trong, giẫm lên một số con gì gì đó, chả biết

chỉ biết đất đỏ thân yêu đang quấn quýt níu chân chúng tôi.

Thực tình mà nói, đường hầm hun hút, lép nhép, ẩm ướt, và ... đen thùi lui... và... chỉ một mình ánh đèn sáng chói của bạn tichuot, nhưng bạn ấy lại đi trước mất rùi. Thế là những thành viên sau cứ lần theo tiếng lép nhép và mò mẫm trong đêm tối.

Ấy thế, mà 2 bạn thehung và nambyus thì sung sướng lộ rõ, thế có nghi ngờ không chứ

Còn bạn lengkeng, biến đâu mất tiêu rồi???? Chắc tại đất đỏ thân yêu không nỡ níu chân bạn ấy.

Đi mãi, đi mãi... sướng hơn vàng khi bắt gặp .... 1 cái hầm đầy nước lõm bõm....Dơi ... Nhện...và và... một số động vật yêu thích bóng đêm

Bất ngờ.... ngã 3 trước mặt... Đâu cũng có bậc đi lên, đi hướng nào vậy ta, tichuot "nhăn nhó" nghiên cứu

... đường này nhớ....

và thế là chúng tôi lon ton theo sau

Ánh sáng bầu trời hiện ra, bạn lengkeng đã ở đâu rình sẵn .. chớp lấy những phút giây hớn hở thế này đây

Chuyến thám hiểm 30 mét đường hầm đã kết thúc tại đây

Những thành viên cuối cùng ra khỏi đường hầm, cũng là lúc những thành viên còn lại đã kịp tụ tập tại "Bàn họp dã chiến"

và rồi, Cuộc họp Khẩn Cấp bắt đầu bởi sự chỉ đạo nghiêm khắc và quyết liệt của đồng chí thehung

Kết thúc cuộc họp, bạn kia ngồi cả lên bàn, đúng là... thật hiểu ý... bạn thehung, làm bạn ấy cười toe toét

Cuộc họp diễn ra trong không khí cực kỳ ...điềm đạm và thành công..., ấy vậy mà.... đặc công nằm vùng bigminh

đã phát hiện ra quân địch. Tóm gọn. Xử bắn ngay tức thì. Tuy nhiên, đặc ân dành cuối cùng được đưa ra cho tên phản gián

Các đồng chí... Súng ống sẵn sàng... Ngắm...Bắn... Pằng Pằng Pằng...

Cả đoàn vui mừng sau khi đã loại trừ được 1 tên gian tế

Những chuyến đi tuyệt vời luôn luôn kết thúc bằng những điều tuyệt vời.

Và trước khi chia tay với Khu Ủy Miền Đông anh dũng, chia tay với đất đỏ thân thương, chúng tôi đều:

Thế nhưng cái bạn .....này.... thì để lại hơi bị nhiều nhá, hi hi hi

Bạn này thì cố gắng... tớ cao hơn đấy nhé

Và đây mới là điều tuyệt vời để lại chốn rừng sâu thân thương

NHƯNG.... chưa kết thúc đâu nhé.

Các bạn ơi, phần tiếp theo mới là điều Tuyệt Vời nhất, điều mà cả đoàn tớ tâm đắc nhất nhé.

Tichuot ơi, viết tiếp nhé, đoạn về này phải tichuot viết mới phê. Ảnh minh họa sẽ được gửi ngay đây.

Last edited:
Chia tay các đồng chí bảo vệ khu di tích, chúng tôi trở ra 761 về hướng Phan Rang (1 Phan Rang khác!), vượt sông qua Bình Phước về Sài Gòn

Qua các ngầm cạn đã nhiều nước hơn sau những cơn mưa

picture.php

picture.php

Trong mưa

picture.php

TL761 về hướng Phan Rang

picture.php

Ven TL761

picture.php

Người tiên phong trên quãng đường này vẫn là tichuot. Với kinh nghiệm đầy mình trên "đại lộ kinh hoàng", chiếc dream nhẹ nhàng trượt dốc và đổ thẳng tiến lên chiếc ván cầu nhỏ xíu.

Tiếp đó là bác bigminh

Sự hân hoan đón chào cung đường "tình yêu" hiển hiện rõ qua nụ cười bí ẩn đầy khoái chí.

Tiếp đó là các thành viên khác trong đoàn

Bỗng... Rẹt Rẹt Rẹt.... Bạn thehung là người đầu tiên được ... suýt... hít đất..., may mà cái chân còn cứng cáp

Và để biết thế nào gọi là "trơn như bôi mỡ" thì chỉ có bạn dangkhoaquan là tỏ tường nhất. Xe của bạn dangkhoaquan quay 1 góc 90 độ và bạn đi như thế này xuống đò

Anh dũng không cần sự giúp đỡ, bạn xoay sở một mình, và cuối cùng là kết quả của tinh thần "tự lập tự cường", bạn dangkhoaquan là người đầu tiên được thưởng thức sự quyến luyến của đất đỏ miền Đông anh hùng.

Chuyến đò di chuyển bằng dây kéo dưới sự điều khiển của bạn tichuot (lại bạn tichuot nữa nhé), xoay 90 độ sang trái, sau đó, xoay lại sang phải, và cuối cùng thì cập bến.

Và cung đường "trong mơ" đã hiện ra, chào đón hân hoan mọi thành viên

Last edited:
Cung đường của sự háo hức, của mong đợi và của khát khao chinh phục đã hiện ra như thế này đây

và như thế này nữa

Và một lần nữa, những tiếng cười sảng khoái lại vang lên, và vang lên rộn rã nhất là khi "đất đỏ thân yêu" lại "hun" bạn dangkhoaquan

Trong khi chờ đợi các thành viên còn lại thưởng thức cung đường tình yêu, bạn tichuot sửa sang lại sắc đẹp. Chỉn chu lại một tí nào

Cung đường này kết thúc, một cung đường mới lại mở ra và tinh thần dâng lên hừng hực của chúng tôi như muốn ăn tươi nuốt sống nó ngay lập tức

Em Dream dưới sự điều khiển nhẹ nhàng của tichuot thực sự rất bực tức, vì chưa được thể hiện bản thân, và để chứng tỏ mình là "anh hùng TL 761", em Dream quay 360 độ để kiểm tra cái sự "trơn như mỡ" đó đến cấp độ nào, và cũng để chiều lòng bạn tichuot chiêm ngưỡng những thành viên còn lại đi đứng ra sao.

Trước sự thờ ơ đến lạnh lùng trước con đường nhựa trải dài thênh thang, bigminh ôm đàn chạy thẳng một mạch, dangkhoaquan cũng thẳng tiến, chả thèm để ý đến ... gió... tung... tà áo... mưa...

Tichuot nhõng nhẽo trưởng đoàn bigminh đã chọn hướng Phú Giáo mà không chọn Đồng Xoài. Thế là cả đoàn lại hùng dũng tiến vào "Wind and Water", thưởng thức những ly kem cafe mát lạnh giữa sự ngạc nhiên mắt chữ A miệng chữ O của cả chủ, lẫn khách xung quanh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,942
190,281
Latest member
Thuc2019
Back