What's new

Visa Đài Loan

Re: Xin vía du lịch Đài Loan có bắt buộc cần BHXH, BHYT?

Thà bạn xin visa Hàn, giấy tờ đỡ phức tạp hơn mà lại chỉ tốn 20$, cũng dễ được visa. Sau khi có visa Hàn rồi thì đăng ký miễn visa Đài Loan. Trong khi xin visa Đài Loan lại tốn 50$, chỉ đi được mỗi Đài Loan mà ko đi được Hàn Quốc :))

Cần giải đáp về visa Đài Loan điện tử.

Xin chào mọi người, em có một vấn đề cần được tư vấn về việc sự dụng hộ chiếu cũ và mới. Tháng 5 này em sẽ đi du lịch Đài Loan tuy nhiên vì lý do công việc nên tuần sau e phải đi xin cấp mới hộ chiếu. Em đã mua vé máy bay dưới số hộ chiếu cũ và hiện chưa apply visa Đài điện tử.
- nếu như em sử dụng passport hiện tại để đăng ký visa điện tử Đài có được không? (Tại các visa Úc và Nhật Bản được đóng ở hộ chiếu cũ hiện tại). Nên nếu e có hộ chiếu mới thì có được xuất cảnh không khi giấy visa Đài sẽ đề số Pasport cũ? Hay e nên dùng số pasport mới để đăng ký?
- vé máy bay của em có ảnh hưởng gì khi e dùng hộ chiếu mới để đi không ạ?

Xin mọng mọi người giải đáp, hiện e đang rối về việc này.

Hỏi về visa Hàn Quốc và Đài Loan

Em xin mạn phép mở topic hỏi dù biết nó khá lạc đề

Số là em vừa tốt nghiệp đại học xong , đinh đi du lịch với mẹ rồi mới đi làm , mẹ con em chủ yếu muốn đi Đài Loan tự túc , em có visa đài loại du học ( FS ) , không rõ được miễn visa không nên quyết định đi Hàn với mẹ = tour luôn , em đi hỏi 3 cty du lịch là dulichviet , vietravel và saigontourist thì nhận được câu trả lời sau :

dulichviet : mẹ em đã qua tuổi làm việc , chỉ cần cm tài chính là ok , còn em đi thì mẹ em bảo lãnh + giấy TN

vietravel : mẹ em chỉ cần cm tài chính , còn em ko đi làm , ko được đi , mẹ em ko được bảo lãnh vì em đã TN ĐH

saigontourist : như dulichviet

Giờ em đang rất hoang mang , còn nếu phải cm công việc thì họ bảo chỉ cần HDLD và Giấy nghỉ phép là được , nếu vậy 2 cái này có cần quy định là làm trong mấy tháng không ? ( vì nhà em có ng có thể lo vụ này )

Còn visa đài loan em có thể dùng visa du học để đk online k ạ ?

Xin ai biết hãy giải đáp giúp em với , em xin cảm ơn rất nhiều

Re: Hỏi về visa Hàn Quốc và Đài Loan

Trang web của Đại sứ quán Hàn Quốc, Văn phòng Kinh tế - Văn hóa Đài Bắc đều có đầy đủ thông tin (chính thống) về việc xin visa du lịch. Topic Thông tin du lịch Hàn Quốc, thông tin du lịch Đài Loan trong box này cũng quá nhiều chia sẻ luôn rồi. Em đọc hoặc (lười thì) hỏi trong đó là xong chứ ai cũng hỏi một câu (cũ mèm) lại mở riêng cái topic mới như thế này thì diễn đàn bao “đất” cho đủ.

Re: Cần giải đáp về visa Đài Loan điện tử.

Xin chào mọi người, em có một vấn đề cần được tư vấn về việc sự dụng hộ chiếu cũ và mới. Tháng 5 này em sẽ đi du lịch Đài Loan tuy nhiên vì lý do công việc nên tuần sau e phải đi xin cấp mới hộ chiếu. Em đã mua vé máy bay dưới số hộ chiếu cũ và hiện chưa apply visa Đài điện tử.
- nếu như em sử dụng passport hiện tại để đăng ký visa điện tử Đài có được không? (Tại các visa Úc và Nhật Bản được đóng ở hộ chiếu cũ hiện tại). Nên nếu e có hộ chiếu mới thì có được xuất cảnh không khi giấy visa Đài sẽ đề số Pasport cũ? Hay e nên dùng số pasport mới để đăng ký?
- vé máy bay của em có ảnh hưởng gì khi e dùng hộ chiếu mới để đi không ạ?

Xin mọng mọi người giải đáp, hiện e đang rối về việc này.

Em giải đáp cho bác đây.

1. Khi đổi hộ chiếu mới, bác nhờ ghi bị chú cả hai hộ chiếu đại loại hộ chiếu B thay cho hộ chiếu A. Hộ chiếu A đã được thay thế bởi hộ chiếu B và đi bình thường.

2. Bác nên liên lạc bên phòng vé báo về việc đã thay đổi số hộ chiếu, mà em thắc mắc bác bay hãng nào mà yêu cầu nhập cả số hộ chiếu khi mua vé.

3. Khi bác bay thì bác cầm cả hai hộ chiếu đi theo để trình khi đăng ký visa điện tử vào Đài Loan và đăng ký evisa đương nhiên là đăng ký theo số hộ chiếu mới vì hộ chiếu cũ của bác đã hết hiệu lực và nhập visa Nhật Bản là số visa có trong hộ chiếu cũ rồi.

Chúc bác có một chuyến đi suôn sẻ!

Trang web của Đại sứ quán Hàn Quốc, Văn phòng Kinh tế - Văn hóa Đài Bắc đều có đầy đủ thông tin (chính thống) về việc xin visa du lịch. Topic Thông tin du lịch Hàn Quốc, thông tin du lịch Đài Loan trong box này cũng quá nhiều chia sẻ luôn rồi. Em đọc hoặc (lười thì) hỏi trong đó là xong chứ ai cũng hỏi một câu (cũ mèm) lại mở riêng cái topic mới như thế này thì diễn đàn bao “đất” cho đủ.

Thứ nhất , em xin nói là em ĐÃ ĐỌC HẾT CẢ RỒI , chưa kể còn tìm đọc rất nhiều bài hướng dẫn xin visa Đài , Hàn ở các bạn từng đi , inbox hỏi họ và chính vì không tìm được câu trả lời em mới phải lên hỏi , còn nếu anh/chị cho rằng em bỏ sót chỗ nào , có lòng giúp em thì em xin cảm ơn , còn không thì cũng không cần phải nói em như thế vì em đã hỏi rất lịch sự hết mức có thể rồi .

Thứ hai , lúc em hỏi cty du lịch về visa ĐL của em , họ đều bảo không rõ , không biết , chưa làm bao giờ , visa Hàn thì " thôi cứ làm đại đi , trúng hay không cũng không biết " , trong khi những bài ở diễn đàn đều không thấy vấn đề như em , chính vì vậy em phải lên hỏi xem có ai đã từng gặp trường hợp như em chưa mà thôi , rớt visa Hàn phải mất hết vài triệu tiền visa đâu phải ít đâu.

Thân.

Về việc miễn visa có điều kiện của Taiwan, bạn có thể đọc trên website của Văn phòng kinh tế & văn hóa Đài Bắc có hướng dẫn rất chi tiết cho trường hợp của bạn:

"Hiện đang có visa hoặc thẻ cư trú do Trung hoa dân quốc (Đài Loan) cấp trong vòng 10 năm qua, mà không vi phạm pháp luật; nhưng visa do Trung hoa dân quốc (Đài Loan) có kí hiệu visa là FL (visa lao động), hoặc kí hiệu visa là X (visa khác), hoặc thẻ cư trú dành cho lao động đều không được áp dụng."

Bạn xem visa của bạn có 2 loại kia ko, nếu ko có là thuộc diện đc miễn visa.

Còn visa Hàn mình thấy giờ cực kì dễ xin rồi ấy. Bạn lên website LSQ hoặc ĐSQ họ hướng dẫn quá chi tiết rồi. Mình thì ko thích mấy vụ làm giả giấy tờ lắm, vì lãnh sự họ có thừa khả năng biết bạn có giả hay ko. Bạn nên gọi điện tới ĐSQ hoặc LSQ hỏi là thông tin chính xác nhất.

- Thứ nhất chị thấy bên dulichviet hồ sơ đơn giản và em có thể đáp ứng được, vậy sao em không book bên đó luôn cho khỏi lăn tăn?

- Còn về vụ visa Hàn, các công ty du lịch họ thường rất khó khi nhận hồ sơ xin visa Hàn của khách, trong khi tự làm thì có vẻ đơn giản hơn nhiều. Chị không có lời khuyên nào cho em, chỉ là chia sẻ trường hợp tương tự của bạn chị để em tham khảo

- Cô ruột bạn chị có một phòng khám nha khoa, bạn chị làm trợ lý kỹ thuật ở đó, thu nhập khá tốt nhưng ngặt cái không chứng minh được do phòng khám có đăng ký chứ không có mộc. Thế là nó làm tờ đơn xin ủy ban Phường xác nhận là nó đã làm ở phòng khám đó đã 10 năm nay. Ủy ban vẫn ký nha nhưng Lúc lên nộp hồ sơ thì không được chấp nhận. Em gái nhận hồ sơ nói với bạn chị làm sao để đóng mộc của phòng khám vô giấy tờ là được. Thế là nó đi ra tiệm làm cái mộc cho phòng khám của nó, xong về nó làm hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép các loại rồi đóng cái mộc đó vô. Để tăng thêm tính thuyết phục nó nộp luôn bản sao giấy phép của phòng khám (chứng minh phòng khám là có thật) và bằng đại học có liên quan tới công việc chuyên môn ở phòng khám mà nó đang làm

Tuy rằng cái mộc nó chẳng có giá trị gì cả nhưng vì bạn ấy nghĩ mình chẳng gian dối gì nên cứ đi nộp. Kết quả vẫn có visa Hàn

Khi đã có visa Hàn thi xin visa Đài dễ hơn nhiều, như mọi người đã biết

Hỏi xin visa Đài loan cho trẻ đi cùng bố mẹ

Nhà e cuối năm nay định đì Đài Loan, có đọc được là có Visa Úc - Hàn sẽ được miễn Visa Hàn (chỉ cần đăng ký form online)
Bác nào đã xin mẫu này cho e hỏi chút là kết quả trả ra như nào? Giờ tháng 3 e xin cho tháng 11 đi được không hay để đến cách bao lâu xin thì phù hợp?

Và quan trọng nhất là e cho 2 F1 đi cùng, F1 thì chưa đi các nước có visa được miễn, vậy e xin miễn cùng bố mẹ được ko hay phải nộp hồ sơ riêng theo thủ tục xin visa thông thường hay thế nào? có bác nào đã xin cho con thuộc trường hợp này không cho e xin ít kinh nghiệm với!

Em cảm ơn trước ạ :)

Re: Visa đài loan cho trẻ em

Chào cả nhà, không biết có ai rành về vấn đền xin visa du lịch đài loan cho trẻ em đi cùng bố mẹ không ạ...
Trường hợp bố và mẹ được miễn visa đài loan vì sở hữu visa EU.....Thanks cả nhà

bạn ơi bạn xin visa cho con như thế nào cho mình xin ít kinh nghiệm với. Nhà mình cũng chuẩn bị đi mà chưa bít làm ntn cho các con

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,549
190,116
Latest member
Thangcho07
Back