What's new
Chào mọi người, em xin được hỏi
Em muốn sang ĐỨc theo dạng thăm thân, em có người quen ở Đức(ko p họ hàng) , chỉ cung cấp chỗ ở thôi, còn về mặt tài chính gia đình em sẽ hộ trợ. Thì ngoài những thứ cần thiết như là giấy bảo lãnh, passport, hộ khẩu, cmt, chứng minh tài chính,bảo hiểm thì còn cần giấy tờ gì để đủ tin cậy nữa ko ạ :)) Em định đi du lịch 20 ngày. Lịch trình khai báo và vé máy bay có p chính xác 100% ko . Chi phí làm visa ở ĐSQ ĐỨc là bao nhiêu (em ở Hà nội). Mong các anh chị có kinh ngiệm giải đáp giúp em. Em cám ơn

Chào mọi người, em xin được hỏi
Em muốn sang ĐỨc theo dạng thăm thân, em có người quen ở Đức(ko p họ hàng) , chỉ cung cấp chỗ ở thôi, còn về mặt tài chính gia đình em sẽ hộ trợ. Thì ngoài những thứ cần thiết như là giấy bảo lãnh, passport, hộ khẩu, cmt, chứng minh tài chính,bảo hiểm thì còn cần giấy tờ gì để đủ tin cậy nữa ko ạ :)) Em định đi du lịch 20 ngày. Lịch trình khai báo và vé máy bay có p chính xác 100% ko . Chi phí làm visa ở ĐSQ ĐỨc là bao nhiêu (em ở Hà nội). Mong các anh chị có kinh ngiệm giải đáp giúp em. Em cám ơn
Mình vừa làm xong visa cho 4 người nhà mình ( tự làm theo hướng dẫn của các bác trên dd ). Vé Mb chỉ càn đặt chỗ thôi có visa hay mua, các bác ấy hướng dẫn đầy đủ ở trang 1 ấy bác cứ làm theo là Ok, phí visa khoảng 1,5tr / 1 người.

các bạn ơi cho hỏi tờ khai xin visa mình ghi tiếng Việt có dấu hay không dấu thế ?
Và toàn bộ giấy tờ tiếng Việt đều phải dịch sang tiếng Đức công chứng à ? Các bạn làm dịch thuật ở đâu vậy ? Cho xin địa chỉ tham khảo với
Cám ơn nhiều

Hồ sơ cần chuẩn bị:
1. Giấy bảo lãnh (Formal Obligation) của người thân nhân hoặc bạn bè bên Đức_không có giấy này là không thể xin visa được. Đức không cấp visa du lịch theo dạng tự túc.
Điều kiện tốt nhất để xin giấy này là người bên Đức phải có công ăn việc làm, bảo lãnh toàn bộ chi phí cho chuyến đi của bạn (bạn sẽ không phải chứng minh tài chính ở Việt Nam). Người bên Đức đến Sở ngoại kiều tại thành phố đang sống làm giấy tờ trong vòng 1 ngày là có được, phí làm hiện nay khoảng €25, thời gian bảo lãnh tối đa 90 ngày. T

2. Đối với người đang đi làm cần: hợp đồng lao động, giấy xác nhận cán bộ nhân viên (tốt nhất là có xác nhận luôn mức lương), đơn xin nghỉ phép.

4. Đối với người chủ kinh doanh: tất nhiên là phải có giấy phép kinh doanh.

3. Đối với người đã có gia đình thì cần: giấy đăng ký kết hôn, khai sinh con cái.

4. Nếu là họ hàng bảo lãnh thì có chứng minh quan hệ.

5. Sổ tiết kiệm: cái này không nhất thiết phải có nếu người bên Đức bảo lãnh hết chuyến đi cho bạn.

6. Hộ khẩu, CMND.

7. Mua bảo hiểm cho chuyến đi. Thời hạnVisa được cấp đúng khoảng thời gian mà bạn mua bảo hiểm. Các công ty bảo hiểm lớn ở VN để có bán bảo hiểm du lịch nước ngoài.

Hồ sơ phải được dịch sang tiếng Đức hoặc nếu có sẵn tiếng Anh thì không phải dịch.
l

CHo em hỏi thêm 1 điều, là em mới ra trường, công việc ko ổn định nên phần hợp đồng lao động với đơn nghỉ phép là em ko có, thì có p thay vào bằng giấy tờ gì ko ạ ?

Chào bạn,

Mình apply ở Saigon, cách đây gần 2 tháng
Toàn bộ giấy tờ nào nếu chưa phải là bản tiếng Anh hoặc Đức, thì bạn phiên dịch và công chứng. (Tip ở đây là bạn nên phiên dịch - công chứng bang tiếng Anh cho rẻ & nhanh).
Nhưng hơm bữa hồ sơ của mình có vài giấy tờ mình không phiên dịch (không chuẩn bị kịp thời gian): như hợp đồng lao động, giấy khai sinh. Nhưng sau khi phỏng vấn thì mình vẫn pass.

Chúc bạn apply visa gặp nhiều may mắn nhe :)

Chào bạn, m hỏi chút. M đang làm giấy tờ cho bố mẹ sang Đức thăm thân. Trong hồ sơ mục Quanhệ gđ ràng buộc tại VN yêu cầu nộp giấy kết hôn, khai sinh, chứng minh thư của các con ( kể cả người ko đi cùng ) đúng ko ? Cảm ơn bạn

Chào bạn, m hỏi chút. M đang làm giấy tờ cho bố mẹ sang Đức thăm thân. Trong hồ sơ mục Quanhệ gđ ràng buộc tại VN yêu cầu nộp giấy kết hôn, khai sinh, chứng minh thư của các con ( kể cả người ko đi cùng ) đúng ko ? Cảm ơn bạn

Mình mới làm cho bà xã sang thăm F1 đang học bên kia. Mình nộp tất cả các giấy tờ chứng minh mối quan hệ như giấy khai sinh của F1 bên kia toàn bộ hộ khẩu, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của F1 còn lại và hộ chiếu của mình (vì mình cũng đi nhưng có visa rồi) hộ chiếu của F1 ở nhà.
Nộp hộ chiếu thay CMT cũng OK

Họ yêu cầu trong hướng dẫn như thế nào thì phải làm đúng vậy thôi, bỏ qua có thể thành nguyên nhân họ vặn vẹo và từ chối. Hồ sơ của các con ở Vn hay ở đâu đó ngoài Đức (không đi cùng) cũng phải đính kèm thừong bao gồm giấy khai sinh là đủ; nếu cẩn thận thêm giấy kết hôn và CMT (bản sao có dịch thuật và xác nhận dịch thuật tiếng Anh là OK).

Cho em hỏi là chị gái em chuẩn bị đi Đức bằng visa du lịch. Có người quen môi giới làm thủ tục đến lúc có visa sẽ trả đủ là 500 triệu. Họ nói là qua có việc làm tháng 2000$. Ở bất hợp pháp nhưng sẽ không bị trục xuất về nước. Các anh chị tư vấn giúp gia đình em liệu có bị lừa không. Người môi giới cùng quê với nhà em luôn. Họ kêu chuẩn bị tiền ngày 24/8 có visa rồi cuối tháng 8 này bay luôn.

Cho em hỏi là chị gái em chuẩn bị đi Đức bằng visa du lịch. Có người quen môi giới làm thủ tục đến lúc có visa sẽ trả đủ là 500 triệu. Họ nói là qua có việc làm tháng 2000$. Ở bất hợp pháp nhưng sẽ không bị trục xuất về nước. Các anh chị tư vấn giúp gia đình em liệu có bị lừa không. Người môi giới cùng quê với nhà em luôn. Họ kêu chuẩn bị tiền ngày 24/8 có visa rồi cuối tháng 8 này bay luôn.

Visa gì mà đến 500 triệu lận. vãi giá.:))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,192
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back