What's new

Visa Du lịch Canada

Re: Thông tin đi Canada

theo dõi quá trình đợi visa của @thanhthuy1213 mà hồi hộp quá! xem mấy chục trang mới thấy mừng cho bạn!

Mới qua có hơn 3 tuần, chưa kịp khám & phá ở đâu hết hihihi
Mình đang ở North Van. Ở đó chỉ có mổi cai núi để trượt tuyết mà mình cũng chưa đi, dù ở rất gần, muốn rõ hơn "lôi" Mustafa vô hỏi đi bạn..hihihi
Sẵn đây cảm ơn Mustafa cho mọi ng biết luôn, Mustafa đã cho c cái thẻ đi bus (compass card), đỡ mất 6$ hihihi. Tks Mustafa.

Ôh bạn đi bao lâu? Mình chỉ đi dc nữa tháng thôi, muốn đi thêm mà ko có đủ phép. Giao thông bên đó dễ đi ko ban Thanhthuy?

Mới qua có hơn 3 tuần, chưa kịp khám & phá ở đâu hết hihihi
Mình đang ở North Van. Ở đó chỉ có mổi cai núi để trượt tuyết mà mình cũng chưa đi, dù ở rất gần, muốn rõ hơn "lôi" Mustafa vô hỏi đi bạn..hihihi
Sẵn đây cảm ơn Mustafa cho mọi ng biết luôn, Mustafa đã cho c cái thẻ đi bus (compass card), đỡ mất 6$ hihihi. Tks Mustafa.

Ayda, em cũng chỉ ở Van có hơn 1 tuần thôi , có thể tìm hiểu thêm qua Google hoặc tour của các ty du lịch mà chị. Cũng dễ. Với lại do có bà chị chỉ bảo thêm 1 số điểm ko nằm trong chương trình. Mà nói thật em quên mất tiu :( . Có cái thác nhỏ khá lạnh gần Capilano ( 15 phút ) mà em quên mất tên. hic hic hic

Mình có ý kiến thế này:

Nếu tự xin Visa , mình có thể làm 1 cái travel plan bằng cách tham khao tren intenet các nơi mình đến. Thật sự mình thấy ko ổn nếu dùng chung 1 travel plan cho tất cả ( dù sửa lại vẫn có cái sai gì đó). Mình cứ "đổ" hết cho tour là cũng ổn. Nói thật là mình chưa làm 1 cái travel plan bao giờ cả :( .

Ví dụ: mình đến XXX, việc plan ko thực tế đi quá nhiều điểm trong ngày thì "họ" sẽ thấy bất hợp lý, do đó khả năng đánh trượt rất cao.
Kết hợp google map + các tour của các cty du lịch + nơi mình đến sẽ ra 1 cái travel plan hợp lý.
Mẫu: ( ghi càng chi tiết càng tốt và trình độ tiếng Anh cũng chỉ cần đơn giản thôi)

Day 1: Fly... HCM - XXX -- stay at hotel ....
Day 2: Go to ...ABC ...go back hotel
Day 3: Go to ..... CDF.... go back hotel
Day 4: Go to....

Day 10: Go to Airport bac to HCM .
Ông già khó tính

Em đang tính apply visa đi Canada vào tháng 8 này, khoảng 5/9 thì về nhưng không biết thủ tục làm visa có khó quá ko. Anh chị em nào có kinh nghiệm chia sẻ với ạ. Em đi DNA nhiu roi, di Chau Au, Nhat, Hàn rồi. Có ai có ý định đi cho em đu ké theo với. Em cảm ơn :)

Mình thấy mustafa nói đúng đấy. Nên có 1 travel plan kèm theo thư gửi cho lãnh sự quán.
@ cô gái yêu du lịch: chị thấy thủ tục ko quá khó, có kế họach chuyến đi rõ ràng, quan trọng là công việc income cao chút và có tk ngân hàng ok, cộng với history of travel của em cũng khá thì ok thôi.
@ Mustafa: có thể cho mình xin 1 vài địa điểm khác ko? Lên trên google tìm thật sự là thây ít thông tin về các điểm du lịch ở vancouver quá ( ngoài 1 số nổi tiêng thì trang nào cũng giới thiệu rồi). Thanks

Xin chào các bạn

Mình cũng khá giừ, gần 40t rồi. Mình đang làm thủ tục xin visa di du lich tự túc. Các bạn cho mình hỏi một xíu:
Trong đơn IMM5257E tại mục Details of Visit to Canada: bắt buộc phải điền phần "Name, address and relationship of any person(s) or institution(s) will visit", do mình đi tự túc nên không có thông tin này.
Các bạn vui lòng hướng dẫn mình nên điền mục này như thế nào vậy

Minh cảm ơn nhé

Ở Vancouver thì có những điểm tham quan nào hay ko bạn? Có thể chia sẻ cho mình ko? Mình đi vancouver giữa tháng 9. Cám ơn bạn

Nếu bạn thích thiên nhiên và hoạt động thể thao thì quanh Van vô vàn địa điểm. Còn để tham quan thì mình nghĩ hơi ít. Nối tiếng nhất là có Stanley Park, có bãi biển, totem poles... Nếu bạn muốn tìm hiểu văn hóa bản địa thì đi bảo tàng của trường đại học.

Nếu bạn thích ăn hải sản thì đi vào tháng 9 là rất may đó vì lúc đó cá hồi về đẻ trứng người ta đánh bắt rất nhiều (gọi là salmon run). Bạn có thể đi xem, mình nghĩ cũng hay, thời điểm mình đi chưa có salmon run nhưng mình thấy rất nhiều nơi đề là hatchery, đặc biệt là ở Vancouver Island.

Có 2 cảng (fisherman's wharf) 1 ở Granville Island, 1 cái nữa ở Richmond (gọi là Steveston). Granville có nhiều boutique stores, đi cà phê ăn uống cũng okie, tuy hơi mắc. Ở Steveston họ có tàu bán hải sản đánh bắt trong ngày. Bạn nên ăn thử king salmon vì ngoài vùng Tây Bắc Canada và Alaska muốn ăn king salmon chỉ có vào các nhà hàng hạng sang. (Vùng này có rất nhiều hải sản ngon, nếu có cơ hội bạn nên thử, ví dụ như cá halibut, dungeness crab.) Còn món khoái khẩu của mình là candied salmon (cá hồi sấy nhưng tẩm thêm đường, một món ăn của người bản địa). Ngon ơi là ngon mỗi tội mắc. Mình ăn thử rất nhiều nơi, ngon nhất là 1 cửa hàng to ngay ở Steveston fisherman's wharf (tên gì mình không nhớ nhưng bạn phải đi qua đó mới xuống được bến tàu, cạnh 1 cửa hàng kem). Nếu bạn muốn mua nhiều thì giá rẻ nhất là ở 7 Seas, nó có 1 cửa hàng ở Granville và 1 cửa hàng ở South Surrey.

Mình rất mê hải sản nên nói 1 tràng như vậy dù ko biết bạn có thích ăn hải sản không hehe. À cạnh Steveston có rất nhiều strawberry farm, nhưng cũng ko rõ tháng 9 có còn không.

Nếu bạn muốn mua đồ thể thao (hàng xịn các nhãn có tiếng) thì Van có hẳn 1 khu phố dài với vô vàn các cửa hiệu. Mình rất thích xem các loại quần áo và gear nên lặn lội ở đây mấy bữa liền. Có 1 số hàng bán đồ discount rất ok.

Mình thấy mustafa nói đúng đấy. Nên có 1 travel plan kèm theo thư gửi cho lãnh sự quán.
@ cô gái yêu du lịch: chị thấy thủ tục ko quá khó, có kế họach chuyến đi rõ ràng, quan trọng là công việc income cao chút và có tk ngân hàng ok, cộng với history of travel của em cũng khá thì ok thôi.
@ Mustafa: có thể cho mình xin 1 vài địa điểm khác ko? Lên trên google tìm thật sự là thây ít thông tin về các điểm du lịch ở vancouver quá ( ngoài 1 số nổi tiêng thì trang nào cũng giới thiệu rồi). Thanks
Note : trong cái đơn mình xin mình nói mau tour của tours4fun thật.

Mình thật thà khai báo đây: giả sử mình có làm 1 cái plan thì mình cũng sẽ check trên cái này http://www.tours4fun.com/tours/vancouver/

Mình sẽ chịu khó google map từng địa điểm của nó, sau đó note vào 1 word, từng cái từng cái 1. Sau đó check các cách di chuyển.... và luôn dự trù trừ hao thời gian tử 45 phút đến 1h cho 1 lần di chuyển do....ngố đường. :D :T
Đồng thời là mình sẽ xem ở thích của bản thân là gì? Giả sử như mình: du lịch là khám phá và tìm hiểu cách ăn ở sinh hoạt của dân bản xứ là chính, kết hợp thăm những nơi "phải thăm" nổi tiếng của nơi đến.
Đặc biệt ngoại ngữ phải khá, ko thì mạnh dạn trao đổi mới ổn, vì việc hỏi thăm rất nhiều. MÀ nói thật ra dân ở Van giờ Tung Của qua 1 trời. Biết tiếng Phổ Thông sẽ là 1 lợi thế mạnh.

Xin chào các bạn

Mình cũng khá giừ, gần 40t rồi. Mình đang làm thủ tục xin visa di du lich tự túc. Các bạn cho mình hỏi một xíu:
Trong đơn IMM5257E tại mục Details of Visit to Canada: bắt buộc phải điền phần "Name, address and relationship of any person(s) or institution(s) will visit", do mình đi tự túc nên không có thông tin này.
Các bạn vui lòng hướng dẫn mình nên điền mục này như thế nào vậy

Minh cảm ơn nhé

Theo như mọi người nói ghi khách sạn mình dự kiến ở cũng được mà. Ko sao đâu ( check agoda ra địa chỉ )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back