What's new

*** VISA du lịch Châu Âu - Tổng hợp thông tin (không hỏi đáp ở đây)

Re: Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình mới nhận lại đuợc visa. Visa mình có thời hạn 1 năm. Vợ mình cũng được cấp.
Theo như thông tin ngày cấp visa thì đúng 2 ngày trước LSQ mới cấp cho mình( trùng với ngày mình lên hỏi )
Từ khi nộp hồ sơ đến nay là đúng 5 tuần 1 ngày.
Tiện đây mình xin review về quá trình nộp hồ sơ + giấy tờ cần chuẩn bị , hy vọng sẽ hữu ích cho những người muốn xin visa tại TLS HCM :
- Những giấy tờ cần nộp các bạn có thể xem trên website TLS, tất cả đều đuợc ghi rõ. Có 1 số điều cần lưu ý :
+) Trong trường hợp mình xin visa theo diện công tác thì không cần chứng minh tài chính quá nhiều ( tất nhiên mình cũng cẩn thận show đầy đủ giấy tờ ) , mình có invitation letter của cty Bên Pháp + giấy cho phép đi công tác của phía VN . payslip 3 tháng luơng gần nhất. Lúc nộp hồ sơ TLS có yêu cầu bổ sung giấy tờ về 'Hiện trạng cty tại VN" nhưng mình không bổ sung.

+) Vợ mình đi theo diện tourist nên chuẩn bị nhiều giấy tờ chứng minh về tài sản, thu nhập : payslip, sao kê ngân hàng, giấy xác nhận mua căn hộ ....

+) Những giấy tờ tiếng việt các bạn nên dịch sang tiếng anh+công chứng, khá mắc . Qui định là vậy, nhưng năm ngoái mình nộp trực tiếp bên LSQ Pháp thì mình tự dịch tay Sổ hộ khẩu vẫn đuợc chấp nhận.

+) Phần lớn mình không hài lòng với thái độ của TLS HCM. Có 1 người phụ nữ đeo kính không mặc đồng phục, ép mình phải mua gói Premium để được update hồ sơ. Cái này là sai qui định của TLS vì không hề có dòng nào trong policy yêu cầu phải vậy. Bạn có quyền update hồ sơ đến 2h chiều cùng ngày mà không phải trả thêm đồng phí nào.

+) Các bạn nên chú ý đến hình chụp, mình bị yêu cầu phải chụp lại ảnh vì khuôn mặt ko chiếm tới 70% bức ảnh. Thực sự thì nếu các bạn nhất quyết muốn nộp cũng được. Mình không nghĩ nó ảnh hưởng đến kết quả cấp visa. Nhưng cẩn thận vẫn hơn.

+) Vì TLS hoàn toàn ko có 1 quyền gì trong c
Bạn ơi, do mình mua chung cư, đã có hợp đồng mua bán nhà và giấy bàn giao căn hộ, chưa có sổ hồng do mới ở đc 7 tháng. Vậy mình nên đi dịch thuật công chứng hợp đồng mua bán nhà hay giấy bàn giao căn hộ vậy bạn? Vì hợp đồng mua bán nhà dịch và công chứng đắt quá.
Xin đội ơn bạn.
huyện được cấp visa nên các bạn có quyền nộp hồ sơ thẳng, ko cần update( nếu cảm thấy mình đủ kinh nghiệm ) . Tuyệt đối không mua gói Premium chỉ vì muốn update hồ sơ hay gì khác nữa.

Hy vọng giúp đuợc các bạn ít nhiều
Re: Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình mới nhận lại đuợc visa. Visa mình có thời hạn 1 năm. Vợ mình cũng được cấp.
Theo như thông tin ngày cấp visa thì đúng 2 ngày trước LSQ mới cấp cho mình( trùng với ngày mình lên hỏi )
Từ khi nộp hồ sơ đến nay là đúng 5 tuần 1 ngày.
Tiện đây mình xin review về quá trình nộp hồ sơ + giấy tờ cần chuẩn bị , hy vọng sẽ hữu ích cho những người muốn xin visa tại TLS HCM :
- Những giấy tờ cần nộp các bạn có thể xem trên website TLS, tất cả đều đuợc ghi rõ. Có 1 số điều cần lưu ý :
+) Trong trường hợp mình xin visa theo diện công tác thì không cần chứng minh tài chính quá nhiều ( tất nhiên mình cũng cẩn thận show đầy đủ giấy tờ ) , mình có invitation letter của cty Bên Pháp + giấy cho phép đi công tác của phía VN . payslip 3 tháng luơng gần nhất. Lúc nộp hồ sơ TLS có yêu cầu bổ sung giấy tờ về 'Hiện trạng cty tại VN" nhưng mình không bổ sung.

+) Vợ mình đi theo diện tourist nên chuẩn bị nhiều giấy tờ chứng minh về tài sản, thu nhập : payslip, sao kê ngân hàng, giấy xác nhận mua căn hộ ....

+) Những giấy tờ tiếng việt các bạn nên dịch sang tiếng anh+công chứng, khá mắc . Qui định là vậy, nhưng năm ngoái mình nộp trực tiếp bên LSQ Pháp thì mình tự dịch tay Sổ hộ khẩu vẫn đuợc chấp nhận.

+) Phần lớn mình không hài lòng với thái độ của TLS HCM. Có 1 người phụ nữ đeo kính không mặc đồng phục, ép mình phải mua gói Premium để được update hồ sơ. Cái này là sai qui định của TLS vì không hề có dòng nào trong policy yêu cầu phải vậy. Bạn có quyền update hồ sơ đến 2h chiều cùng ngày mà không phải trả thêm đồng phí nào.

+) Các bạn nên chú ý đến hình chụp, mình bị yêu cầu phải chụp lại ảnh vì khuôn mặt ko chiếm tới 70% bức ảnh. Thực sự thì nếu các bạn nhất quyết muốn nộp cũng được. Mình không nghĩ nó ảnh hưởng đến kết quả cấp visa. Nhưng cẩn thận vẫn hơn.

+) Vì TLS hoàn toàn ko có 1 quyền gì trong chuyện được cấp visa nên các bạn có quyền nộp hồ sơ thẳng, ko cần update( nếu cảm thấy mình đủ kinh nghiệm ) . Tuyệt đối không mua gói Premium chỉ vì muốn update hồ sơ hay gì khác nữa.

Hy vọng giúp đuợc các bạn ít nhiều
Bạn ơi, do mình mua chung cư, đã có hợp đồng mua bán nhà và giấy bàn giao căn hộ, chưa có sổ hồng do mới ở đc 7 tháng. Vậy mình nên đi dịch thuật công chứng hợp đồng mua bán nhà hay giấy bàn giao căn hộ vậy bạn? Vì hợp đồng mua bán nhà dịch và công chứng đắt quá.
Xin đội ơn bạ

Xin đội ơn bạ
Bạn dịch giấy bàn giao nhà là ok rồi nhé, nếu song ngữ thì không cần dịch. TFS làm việc rât quan liêu. VFS tiếp nhận hồ sơ cho LSQ Italia họ tư vấn rất kĩ và khuyễn mình nên tự dịch chứ không cần dùng dịch vụ

Bạn dịch giấy bàn giao nhà là ok rồi nhé, nếu song ngữ thì không cần dịch. TFS làm việc rât quan liêu. VFS tiếp nhận hồ sơ cho LSQ Italia họ tư vấn rất kĩ và khuyễn mình nên tự dịch chứ không cần dùng dịch vụ
Theo mình đọc trên trang của Lãnh sự quán Pháp từ 28/11/2018 đã thay đổi cách đặt lịch hẹn. Phải khai thông tin online, sau đó mới chuyển sang đặt lịch. Có đúng không vậy các bạn ơi?
Xin cảm ơn nhiều lắm ạ.

Theo mình đọc trên trang của Lãnh sự quán Pháp từ 28/11/2018 đã thay đổi cách đặt lịch hẹn. Phải khai thông tin online, sau đó mới chuyển sang đặt lịch. Có đúng không vậy các bạn ơi?
Xin cảm ơn nhiều lắm ạ.
Đúng rồi đấy ạ. A/c phải khai form trên https://france-visas.gouv.fr/fr_FR/web/france-visas trước sau đó mới đặt lịch hẹn qua web TLS sau
Website TLS cũng update thủ tục mới rồi đấy ạ: https://fr.tlscontact.com/vn/HAN/page.php?pid=home

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Em upload file Application form để cả nhà tham khảo nhé (em xóa số passport của em đi cho an toàn):

Mục 3 mình ghi bị nhầm: Tên + tên đệm. Vậy phải làm sao để sửa lại vậy bạn?

Last edited:
Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Có người quen bảo lãnh cũng được mà chị, nhất là người bản xứ bảo lãnh thì càng tốt chị ạ.

Đặt vé máy bay nếu chị ko có người quen thì chị cứ ra phòng vé máy bay nào đấy của Vietnam Airlines, nhờ họ đặt cho. Hoặc chị vào website của Vietnam Airlines, book vé giữ chỗ, rồi in ra. Sau ít hôm nộp hồ sơ xin visa thì chị cancel vé đi, hình như mất phí hủy vé là 300k hay 600k gì đấy ạ. Có lần em nạp hồ sơ đi Úc cho em gái, em vào website www.avia.vn, book vé rồi in email nó gửi về kẹp vào hồ sơ, sáng hsau cty vé gọi điện thì mình bảo ko mua :D Em nạp mà ĐSQ cũng ko bảo có vấn đề gì hết. hihi
Thời gian đợi duyệt ĐSQ bảo là 2-4 tuần, nhưng em thấy thường chỉ 3-10 ngày thôi ạ. Khổ mỗi cái lịch hẹn nộp hồ sơ, thường phải chờ mấy tuần từ lúc mình gọi điện book lịch hẹn, nên chị nhớ căn thời gian, gọi điện book lịch trước rồi song song chuẩn bị hồ sơ ạ.
Không cần lấy vé máy bay đâu bạn ạ. Chỉ cần lấy cái booking trả sau là ok, hết 24 tiếng cái booking đó sẽ mất hiệu lực nhưng ĐSQ họ cũng hiểu, chỉ là họ muốn xem mình có thực sự hiểu mình làm gì ko thôi. Mình lấy visa Schengen 4 lần rồi, ko vấn đề gì hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back