What's new
Như mình nói thì đây là indicator, nghĩa là nhiều sao thì khả năng bị security check kỹ hơn chứ ko buộc là mọi trường hợp nhiều sao đều phải qua security check khác với ít sao. Risk indicator cũng phụ thuộc nhiều yếu tố như quốc tịch, giới tính, độ tuổi, nghề nghiệp chứ không phải tự dưng họ đánh vậy. Những thông tin này mình thu thập ở nhiều nguồn, cụ thể là các website, forum về immigration, chứ ko tự suy diễn. Nếu muốn bạn có thể google.

Còn như bạn nói sao có thể là chỉ nơi cấp mình khẳng định là sai. Bạn xem lại visa đi ngay dòng đầu là "Issuing Post Name" rồi.
Nhà mình 2 đứa trẻ, đứa thì 1 sao, đứa thì 2 sao, vc mình cũng vậy, cái risk indicator này mình nghĩ cũng chỉ là suy đoán thôi.

Như mình nói thì đây là indicator, nghĩa là nhiều sao thì khả năng bị security check kỹ hơn chứ ko buộc là mọi trường hợp nhiều sao đều phải qua security check khác với ít sao. Risk indicator cũng phụ thuộc nhiều yếu tố như quốc tịch, giới tính, độ tuổi, nghề nghiệp chứ không phải tự dưng họ đánh vậy. Những thông tin này mình thu thập ở nhiều nguồn, cụ thể là các website, forum về immigration, chứ ko tự suy diễn. Nếu muốn bạn có thể google.

Còn như bạn nói sao có thể là chỉ nơi cấp mình khẳng định là sai. Bạn xem lại visa đi ngay dòng đầu là "Issuing Post Name" rồi.
Chỉ nơi cấp chỉ là m suy đoán vui thôi, sau đó m đã hỏi bạn nào có pa khác ko là vì thế.
Cách giải thích của bạn cũng là 1 pa , nhưng sẽ thuyết phục hơn nếu bạn quote nguồn khẳng định điều bạn nói thay vì yêu cầu người khác tự đi tìm nguồn.

Chỉ nơi cấp chỉ là m suy đoán vui thôi, sau đó m đã hỏi bạn nào có pa khác ko là vì thế.
Cách giải thích của bạn cũng là 1 pa , nhưng sẽ thuyết phục hơn nếu bạn quote nguồn khẳng định điều bạn nói thay vì yêu cầu người khác tự đi tìm nguồn.

https://www.immihelp.com/forum/showthread.php/11112-Meaning-of-stars-on-Visa/page2

https://www.quora.com/What-do-the-stars-below-the-American-visa-photographs-mean

Như mình đã nói đay là giả thuyết của những mọi người vì một khi không được thông tin bởi cơ quan nhập cảnh Mỹ thì sẽ không là thông tin chính thức. Hơn nữa, visa annotation cũng chẳng có mục giải thích sao đó là gì: https://internationaloffice.berkeley.edu/immigration/visa

Vì hai lẽ trên, suy đoán và không phải thông tin chính thức từ bất kỳ cơ quan nào của Mỹ, thì việc đúng/sai, hợp lý hay không hợp lý là tùy ý chí chủ quan của người tiếp nhận. Trước đây trên thread này các anh chị cũng đã bàn luận về vụ sao này một lần rồi và cũng nhiều giả thuyết được đưa ra nhưng không ai bảo ai là không hợp lý vì ai cũng biết đây chỉ là suy đoán.

Giải thích có vẻ ko hợp lí lắm. Của mình 1 sao, người bạn mình 2 sao, cả 2 cùng nhập cảnh Mỹ 2 lần ở 2 thời điểm và 2 sân bay khác nhau thì thấy 2 sao cũng như 1 sao ko bị kiểm soát kỹ gì hơn cả.
Có thể 1 sao là cấp ở Hà Nội, 2 sao là cấp trong SG chăng? Bạn nào có cách giải thích khác ko?

Visa của mình được cấp ở Saigon cũng chỉ có 1* thôi bạn, nên suy đoán của bạn cho case này là ko đúng nha :D. Good day ^^

Mình thì ko có suy đoán gì cho case này, hóng cao nhân :love:

https://www.immihelp.com/forum/showthread.php/11112-Meaning-of-stars-on-Visa/page2

https://www.quora.com/What-do-the-stars-below-the-American-visa-photographs-mean

Như mình đã nói đay là giả thuyết của những mọi người vì một khi không được thông tin bởi cơ quan nhập cảnh Mỹ thì sẽ không là thông tin chính thức. Hơn nữa, visa annotation cũng chẳng có mục giải thích sao đó là gì: https://internationaloffice.berkeley.edu/immigration/visa
Vì hai lẽ trên, suy đoán và không phải thông tin chính thức từ bất kỳ cơ quan nào của Mỹ, thì việc đúng/sai, hợp lý hay không hợp lý là tùy ý chí chủ quan của người tiếp nhận. Trước đây trên thread này các anh chị cũng đã bàn luận về vụ sao này một lần rồi và cũng nhiều giả thuyết được đưa ra nhưng không ai bảo ai là không hợp lý vì ai cũng biết đây chỉ là suy đoán.

Nếu bạn nói chỉ là suy đoán chủ quan thì ko sao, cũng như m suy đoán vui HN/SG dù biết rằng ko phải như thế.
Ở trên mình nói bạn còm có tính khẳng định rằng "nhiều sao thì sẽ bị HQ kiểm soát kỹ hơn, risk cao.v.v.." là không chính xác vì theo mình nó chỉ là 1 suy đoán ko có cơ sở, ko logic, như chuyện 1 đứa bé 5 tháng tuổi "bị" 2 sao trong khi bố/ mẹ nó thì 1 sao :D

Nhiều sao thì khi qua hải quan sẽ bị kiểm soát kỹ hơn, nói nôm na là "risk" indicator.
I’ve heard many thoughts people say about these stars. “risk”, “surveillance”… when my daughter got her visa she also gain two stars. she was 5 month old at those moment :)
PS: I have only one star.

Last edited:
1 hay 2 thì miễn có visa được rồi :)) các bác đừng nóng quá. Mình không làm gì sai cứ đi qua HQ thôi, hỏi gì trả lời nấy, kêu khui hành lý ra thì khui thoải mái..v..v...

Thôi thì nhiều bác chia sẻ kinh nghiệm mình cũng xin chia sẻ chút, hôm thứ 5 (27/12) mình đi pv tại ĐSQ. Quá trình pv nhanh như 1 cơn gió.
Mình cầm 2 hộ chiếu trên tay, trả vờ lựa lựa rồi nhét hộ chiếu mới vào.
- NVLS: Hộ chiếu cũ của mày đấy à?
- Mình: Đúng rồi.
- NVLS: Cho tao xem.
Mình nhét hộ chiếu cũ vào, NVLS lật lật xem rồi trả lại.
- NVLS: Mày đi Mỹ làm gì?
- MÌnh: Tao với bạn có kế hoạch đi chơi Nam Mỹ và bọn tao nghĩ sẽ tốt hơn nếu dừng lại Mỹ chơi vài hôm.
- NVLS: Mày đi bao lâu?
- Mình: Chỉ 1 tuần thôi.
- NVLS: Mày có gia đình ở Mỹ không?
- Mình: Không?
Bạn gõ máy tính lọc cọc, lọc cọc rồi thảy hộ chiếu của mình vào giỏ, quay sang nói với mình "OK" MÌnh ngơ như bò đeo nơ, không hiểu gì, phải hỏi lại: "Xong rồi à?", Bạn nói "Yes", thế là mình "Thank you" rồi đi ra.
MÌnh nữ, trên 30, độc thân, đã đi các nước ĐNA, vài nước Đông Bắc Á, Ấn Độ, Nepal, UK, châu Âu, Nga, cái hộ chiếu cũ show đủ cả.
Khi đi pv có chuẩn bị đầy đủ CMTC (mặc dù biết 99% họ không hỏi). lịch trình và giấy nghỉ phép (có thể bị hỏi) cuối cùng tất cả chẳng bị hỏi gì. Mất tiền đi in ảnh 5x5 theo yêu cầu nhưng cũng không thấy ai hỏi đến.
Tóm lại là gọi là có chia sẻ nhưng thực ra chẳng có tí kinh nghiệm nào, mấy người trước mình ở quầy đấy mình đều thấy được duyệt visa hết. Mấy quầy còn lại thì quầy pv oang oang, quầy thì rì rầm rì rầm, có người thì về ngay, có người thì bị bắt ra ghế ngồi chờ. Dù sao thì có visa Mỹ cũng như trút được gánh nặng, chẳng hiểu sao mà xin visa Mỹ mình thấy cảm giác lúc chờ đến ngày pv nó nặng nề hơn visa các nước khác.

------------
Tiện đây, các bác cho em hỏi là nhập cảnh Mỹ, cụ thể là LAX hoặc JFK thì mất nhiều thời gian không? Em book chuyến bay quốc tế sau khi hạ cánh 4h thì có kịp không?

Last edited:
Ca này của e khó, không biết có bác nào rơi vào hoàn cảnh của e không? :((. E chờ đến vài ngày cuối cùng trong thời gian được phép gia hạn visa mỹ, e gửi hồ sơ đi, nhưng do não nhồi đậu phụ nên e lại không đem hồ sơ đến gửi ở bưu điện được chỉ định, mà gửi bưu điện thường, hồ sơ của e gần 2 tuần lòng vòng thì bị trả lại vì đsq mỹ k nhận, sau đó e đọc kỹ và mang đến bưu điện được chỉ định nộp thì thời gian lại dính ngày nghỉ lễ giáng sinh nên đsq nhận được muộn, hôm qua e được trả lại hộ chiếu với tờ giấy thông báo đã quá hạn nên không được cấp visa.

Họ yêu cầu e chui vào xin lịch hẹn online để đi phỏng vấn mang hết giấy tờ và tờ thông báo bị quá hạn không được cấp visa này. Nhưng e vào thì không thể đặt lịch hẹn được vì họ không chấp nhận cái mã thanh toán tiền phí 160$ nữa. Liệu e có phải trả 160$ lần nữa để có mã thanh toán mới không ạ? Nó cứ hiện ra cái này.Huhu

Attachments

72.6 KB · Views: 92

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back