What's new

Visa Hàn Quốc

Update tình hình nộp visa HQ nhé:
Tình hình là sáng nay mình đến nộp mà hỡi ôi đông như phá kho thóc Nhật, tầm 9h mà kín 2 phòng chờ. Chưa kể 1 cơ số đứng ngoài hành lang (tầm phải 300-400 người).
Mình đến 8h, mở cửa phòng chờ đã vào ngồi hàng đầu mà lại nhầm chỗ (visa thăm thân, thương mại bây giờ không cùng visa du lịch 5 năm multi).
Kinh nghiệm là đến tầm 8h15-20, mở cửa phòng chờ thì vào phòng chờ phía trong (phòng có cái TV), ngồi bên tay phải hướng nhìn vào TV).
Sơ đồ phòng chờ sẽ xếp thành 2 khu 2 bên nhìn vào TV, mỗi bên 1 hàng có 6 ghế, để lối đi ở giữa. Bên tay trái (hướng nhìn vào TV) là visa thăm thân, TM. Bên tay phải là visa du lịch, tất cả các loại. Xin visa du lịch ngắn ngày thì 11h đăng ký số.
Tạm thời đến thế, hnay ngồi nhầm chỗ nên đành phải về chờ mai kia vậy. Kiểu này e rằng ngồi hàng đầu thì cũng mất 2 ngày mới làm được xong thủ tục mất :(
Ối dời, bạn nộp hồ sơ vậy, đến công đoạn đi lấy lại hộ chiếu cũng toát mồ hôi, nhà mình hôm trước đi từ 1h chiều, 8h tối mới về đến nhà, bàng hoàng cả người. Bảo vệ hôm đó bảo có trên 700 người, hơn 7h tối mình mới được lấy hộ chiếu.

Last edited:
Lại công cuộc đợi chờ, đã ngồi hàng đầu mà còn đợi xử lý gần 180 hồ sơ hôm t2 tồn, ko biết bao h mới xong đây. Đang ko có việc j làm, chia sẻ thêm cho các b 1 số thông tin nữa giúp các b tiết kiệm tgian nộp hồ sơ:
  • Nên nộp ngày giữa tuần, tránh các ngày đầu tuần hoặc ngày đầu tiên sau kỳ nghỉ lễ sẽ rất đông.
  • Để nộp nhanh, ngoài phương án đến buổi sáng như m chia sẻ hwa còn có 1 pa nữa là nộp trong khoảng 4-5h chiều. Hiện nay đó là giờ xả cửa (mở tất cả các cửa nhận chứ ko chỉ 2,3 cửa như bsáng). Nếu ko kịp nộp tiền luôn thì sáng hôm sau đến nộp tiền (nhưng nhanh hơn xếp nộp hồ sơ nhiều).
  • Còn 1 p.a lươn lẹo nữa nhanh hơn, m đc bác đi nộp cùng chia sẻ nhưng m ko làm và cũng ko muốn chia sẻ cái đó ko hay :D
Thông thường bảo vệ T1 ko cho các b lên trc 9h đâu (để tránh ồn ào), mà như hnay 9h lên thì lại ào ào tranh nhau vào thang máy và phải đợi khoảng 60ng xếp trc r. Vì vậy các b có thể lên bằng thang máy từ dưới hầm. Nhưng nhớ là đến sớm hãy giữ trật tự đừng để ảnh hưởng đến các đơn vị trong cùng tầng.
Hy vọng hnay m xong thủ tục cho đỡ nhọc :(

HI
Lại công cuộc đợi chờ, đã ngồi hàng đầu mà còn đợi xử lý gần 180 hồ sơ hôm t2 tồn, ko biết bao h mới xong đây. Đang ko có việc j làm, chia sẻ thêm cho các b 1 số thông tin nữa giúp các b tiết kiệm tgian nộp hồ sơ:
  • Nên nộp ngày giữa tuần, tránh các ngày đầu tuần hoặc ngày đầu tiên sau kỳ nghỉ lễ sẽ rất đông.
  • Để nộp nhanh, ngoài phương án đến buổi sáng như m chia sẻ hwa còn có 1 pa nữa là nộp trong khoảng 4-5h chiều. Hiện nay đó là giờ xả cửa (mở tất cả các cửa nhận chứ ko chỉ 2,3 cửa như bsáng). Nếu ko kịp nộp tiền luôn thì sáng hôm sau đến nộp tiền (nhưng nhanh hơn xếp nộp hồ sơ nhiều).
  • Còn 1 p.a lươn lẹo nữa nhanh hơn, m đc bác đi nộp cùng chia sẻ nhưng m ko làm và cũng ko muốn chia sẻ cái đó ko hay :D
Thông thường bảo vệ T1 ko cho các b lên trc 9h đâu (để tránh ồn ào), mà như hnay 9h lên thì lại ào ào tranh nhau vào thang máy và phải đợi khoảng 60ng xếp trc r. Vì vậy các b có thể lên bằng thang máy từ dưới hầm. Nhưng nhớ là đến sớm hãy giữ trật tự đừng để ảnh hưởng đến các đơn vị trong cùng tầng.
Hy vọng hnay m xong thủ tục cho đỡ nhọc :(

Hi,

Thứ 5 này em tính đi nộp visa single với bạn em. Nhóm em có 3 người. Cho em hỏi là khoảng 7h30 mình có mặt xếp hàng là được phải không ạ?

Mình vẫn bốc 2 số (1 số để mua tem và 1 số để nộp hồ sơ) phải không ạ?

Lần đầu tiên nhóm em đi nộp nên không biết tình hình sao nữa :( :( :(

Em cám ơn!

Bạn đã nộp được hồ sơ chưa vậy?
Theo mình hiểu, xin Visa HQ có 3 bước:
1- Xếp hàng, gặp bảo vệ để lấy lịch hẹn ngày đến nộp hồ sơ (chỉ cần mang theo CMND là được, ko cần hồ sơ đầy đủ?)
2-Xếp hàng, nộp hồ sơ
3- Xếp hàng, nhận hồ sơ (đạt/trượt)
Không biết có đúng ko?

Nói chung là ko có cái DSQ nào cấp visa như chỗ này. Làm ăn lộm nhộm ko khác j VFF bán vé bóng đá. Toàn kiểu móc ngoặc đưa vào (thấy bảo nguyên cho vào trong cò đòi 3tr ko biết đúng ko).
Khuyên thật các b là tốt nhất nên tránh giai đoạn này ra.
Cả ngày hnay từ sáng đến 4h chiều mới lấy số, mình là ng đầu tiên (sau khoảng 40ng có tên trong danh sách cháu ngoan bác VND, đây là danh sách đọc tên đàng hoàng ở phòng chờ goi vào trc nhé. Ko tính vụ đưa vào trong luôn ko qua phòng chờ đấy). Lấy số xong vào lúc đó đã có khoảng 150ng khác. Tất nhiên, phần lớn những ng đó là cháu ngoan nhé.
Hnay nêu m nộp đc thì chắc cũng phải 8 9h tôí, mai lại tiếp vụ nộp phí nữa (Cũng ko kém phần long trọng). 5h chieu mà m gặp cả hàng dài người chỉ còn nộp phí chờ từ 8h sáng.
M mà ko có tí việc cần phải đi thì kiểu làm việc này m đã lượn về lâu r :(
Nếu b nào chưa gấp thì để nhãng ra 1 vài tháng cho đỡ. Ah, vụ visa single đợt này có khi lại dễ hơn. Hwa thì bắt 11h đến đký sau mới nộp mà hnay lại tự dưng phát số luôn từ đầu h chiều. Kiểu hên xui. Nếu ko thay đổi thì m thề ko bao h xin visa Hàn nữa.

Ps: M làm ở HN nhé

Update tổng kết lại nhé:
Quy trình nộp: Xếp hàng ở Phòng chờ để được phát số --> vào Phòng nộp hồ sơ --> Nộp hồ sơ --> Nộp tiền --> Lấy giấy hẹn.

• Visa 5 năm multi: Quy trình như trên.
  • Visa single --> Như hôm T2 vẫn hướng dẫn có thêm 1 bước là 11h đến đăng ký --> ngày hẹn đến nộp hồ sơ. Tuy nhiên, có vẻ dạo gần đây mọi người nộp hồ sơ 5 năm Multi nhiều quá nên hồ sơ single còn ko đáng kể --> hôm qua lại thấy cho nộp hồ sơ single luôn.
Xếp hàng ở phòng chờ:
  • Hướng nhìn vào TV thì bên phải là Visa du lịch (6 ghế mỗi hàng), bên trái là visa thăm thân, Thương mại, kết hôn (6 ghế/hàng).
  • Khi gọi bao giờ cũng gọi visa thăm thân, thương mại trước.
Hết các thể loại chen ngang gửi gớm và thăm thân, du học mới đến lượt visa du lịch được gọi vào phòng nộp hồ sơ để ... chờ tiếp trong đó :D

Kinh nghiệm:
  1. 8h15-8h20 phòng chờ mới mở cửa nên đến quá sớm trước cũng ko có tác dụng.
  2. Hiện tại bây h đang quá đông. Nếu đến và ngồi được hàng đầu thì cũng may ra mới xong trong ngày (trong ngày ở đây là trước 5h chiều nhé). Vì buổi sáng chỉ có 1-2 cửa nhận hồ sơ nhỏ giọt sau khi trả giấy hẹn hết số người tồn buổi trước. Như hôm qua 100% người xếp hàng từ 8h đến 18h mới được nộp và 19h mới xong bước nộp hồ sơ --> Sáng nay (là T4) lại phải đến nộp tiền. Từ đầu tuần đến giờ quá là ác mộng, rất nhiều người nộp từ T2 mà sáng T4 mới xong, chờ đợi vạ vật hơn 2 ngày cứ đứng im nhìn bọn vớ vẩn ở đâu ở đâu đi vào thẳng trong đó.
  3. Hiện tại thì phương án tốt nhất là tầm 4h30 cầm hồ sơ đến --> chờ đến khi nào xả cửa (khoảng 5h sau khi ko nhận nộp tiền nữa) --> nộp. Khi đến nhớ lân la hỏi những người đứng xếp hàng xem kinh nghiệm thế nào (chịu khó hỏi nhiều người, sẽ có người giúp mình để update kinh nghiệm thời điểm đó).
Xả cửa tức là mở tất cả nhiều quầy nhận hồ sơ (5-6 quầy) để nhận hết hồ sơ những người có mặt. Như vậy, nếu đến 4h30 thì cũng tầm 7-8h là nộp xong hồ sơ, muộn hơn những người xếp từ sáng 30-40' nhưng đỡ được khoảng 8-10 tiếng chờ đợi giữ chỗ. Có điều lúc đấy nhốn nháo tranh cướp nhau đến nản, nhưng thôi, m chờ muộn xíu nhưng vẫn nộp đc thôi.
Hôm sau đến nộp tiền và lấy giấy hẹn (bước này mới cần đến sớm). Tầm 7h30-7h45 đến và xếp luôn vào 2 hàng 2 bên cửa ĐSQ thì tầm 9h30-10h là xong đi về đc.
  1. Nếu mình chờ gần đến lượt mà đến giờ nghỉ trưa, đóng cửa --> Đề nghị bảo vệ chụp ảnh hoặc ghi tên để lúc sau đến được gọi vào trước. Chứ lúc sau xếp hàng lại là mất chỗ ngay.
  2. Đến nhận Visa: Nên đến muộn 1 chút. Vì bây h trả và nộp khá đông (như hôm qua hẹn 2h mà bv bảo 5h mới trả).
Mình thấy có ko dưới 50% người đến nộp với mục đích đi làm (tức là visa 5 năm multi rồi sang đó trốn lại luôn (phần lớn) hoặc làm 30 ngày về 1 lần (loại này chắc rất rất ít). Hỏi m mới giật mình, những người đó ít thì tốn 1-2K USD (hộ khẩu HN), ngoại tỉnh phải tầm 10-12K phí --> Chắc ko chóng thì chầy sẽ có thêm điều kiện để hạn chế cấp visa 5 năm.
Mà ko biết bên ĐSQ họ có biết nhân viên ở đó lằm ăn và kiếm tiền như thế ko nhỉ? Chứ phải nói là móc ngoặc hơn cả tem phiếu bao cấp :(

Last edited:
Cảm ơn @clessking đã update chi tiết. Đọc thôi đã thấy kinh khủng. Biết đông nên mình đã tránh đi vào tháng 4 mà mua vé đi cuối tháng 5, không biết sang tháng 3 nộp có ổn hơn không

update ...20/2/2019 Lanh su quan han o HCM city
Minh moi nhan visa luc 3h45 PM, dong thui rui chu yeu la visa tham than .... dot nay minh lam visa 5 nam hoi bi lau ( cho 1 thang moi co ket qua nop luc 24/1/2019) nho nhung thong tin tren nay e da lam ho so xuoi se .. minh cam on cac anh chi phuot da support nhiu :)

Bạn đã nộp được hồ sơ chưa vậy?
Theo mình hiểu, xin Visa HQ có 3 bước:
1- Xếp hàng, gặp bảo vệ để lấy lịch hẹn ngày đến nộp hồ sơ (chỉ cần mang theo CMND là được, ko cần hồ sơ đầy đủ?)
2-Xếp hàng, nộp hồ sơ
3- Xếp hàng, nhận hồ sơ (đạt/trượt)
Không biết có đúng ko?
Cảm ơn @clessking đã update chi tiết. Đọc thôi đã thấy kinh khủng. Biết đông nên mình đã tránh đi vào tháng 4 mà mua vé đi cuối tháng 5, không biết sang tháng 3 nộp có ổn hơn không
b cu di nop .. tranh thu len som de xep hang cho kip nop .. vd nhung minh nop o sg .. minh toi luc moi 6h30 da dong hang dai rui .... nhung ma hang nop visa 5 nam hay du lich tu tuc ddeu dc sap vo trc do ban ( hang tham than, ket hon , du hoc thi phai cho hoi lau do ban)... thong tin den ban. :)

Lâu rồi em mới lội vô topic này. Mọi người cho em hỏi hộ khẩu Thành phố HCM chỉ cần nộp:
  1. Đơn xin visa
  2. Hộ khẩu sao y + dịch công chứng
  3. CMND photo
  4. Hộ chiếu
  5. Ảnh hộ chiếu

Không cần giấy tờ liên quan đến công việc hả mọi người (vì chị e là nội trợ).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back