What's new
Lần trước chị làm visa UK vì con chị cũng đang là sinh viên chưa có thu nhập thì chị trả lời như sau:
Phần employment: vì con em là học sinh thì em ghi là học sinh, khai tên trường con em đang học, Mục 58: job description: pupil; Mục 59 cũng ghi học sinh. Mục 60 đ/c mail, số mob ghi chung vào 1 mail và số mob với bố mẹ.
Phần income and expenditure:
Mục 68 và mục 74 chị đều ghi: 4000 bảng trong đó dùng trang trải cho các mục: 70:1000 (chi vé máy bay, tàu) 71:700 (ở ks) 72:2.300 (ăn uống) và tổng 3 mục này bằng mục 68.
Còn mục 69 thì là: 15.000 bảng vì 3 người là: 4000*3 + 3.000 (tiêu vặt)
Phần này cả bố, mẹ, con đều khai hệt như nhau và tất nhiên số tài chính mình chứng minh phải lớn hơn 15.000 bảng là chi phí cho cả gia đình trong chuyến đi. Phần tiêu vặt mang tính tương đối ko bắt buộc nhưng nên có. Vì cả gia đình là apply visa theo group gia đình nên họ sẽ hiểu ngay là chung nhau phần chứng minh tài chính, nhưng giấy tờ cho phần chứng minh tài chính và các giấy tờ khác đi kèm thì làm 3 bộ hệt nhau và kẹp mỗi người 1 bộ riêng. Những con số chị nêu trên chỉ mang tính tham khảo, còn em cứ khai theo ước tính cụ thể của gia đình mình nhưng logic với nhau là ok. Nếu con em đi 1 mình thì Mục 69 khai chi phí của một mình con em. Nhưng nếu đi theo group gia đình thì khai của cả 3 người cộng lại.

@Bachduong65

Cảm ơn chị nhiều. Giờ là khai online nên em ko thấy đánh số mục. Vậy em khai cho con gái đi Summer camp:

Phần Income and Expenditure:
1. Có tiền tiết kiệm hay tài sản: Không
2. Chi phí sinh hoạt hàng tháng: (em tính chi phí cho con ở nhà???)
3. Hàng tháng chi bao nhiêu tiền cho gia đình và người phụ thuộc: 0 đồng
4. Chi phí cá nhân cho chuyến đi Anh: tiền vé + tiền camp + tiêu vặt
5.Tổng số tiền có cho chuyến đi này : 0 đồng
6. Chi phí vé máy bay, tàu : 1000
7. Chi phí tiền ở: 1500 (là tổng tiền camp trả cho trường)
8. Chi phí sinh hoạt: 500 cho 2 tuần
9. Ai trả một phần hoặc toàn bộ chi phí: Mẹ
10.Họ trả bao nhiêu: toàn bộ vé + camp + tiêu vặt

Vậy có đúng không chị?
Còn con trai đi chơi riêng với em thì tính tổng chi tiêu của 2 mẹ con để khai cho từng người?
Tiền ở mình tính đại khái vậy hay chị cộng tổng tiền trên booking khách sạn ạ?

Òa, chưa bao giờ khai visa lại vất vả chi tiết như thế này :-(
Thank you chị xem giúp em.

Mục 4 = 6+7+8, Mục 5 = 6+7+8+ một ít tiền dư ra dự trù. Mục 5 phải nhỏ hơn số tiền sổ tiết kiệm em chứng minh tài chính kèm theo. Con trai đi riêng thì chứng minh tài chính riêng. Ví dụ 2 mẹ con chứng minh cùng 1 sổ tiết kiệm thì số tiền Mục 5 của em và Mục 5 của con cộng vào nhỏ hơn sổ tiết kiệm và mỗi hồ sơ của từng người kẹp một bản photo công chứng sổ tiết kiệm.

Hôm thứ 6 nhận được email thông báo kết quả chuẩn bị trả về, vì mình sử dụng dịch vụ giao tận nhà nên ngóng. Sáng nay nhận được cái phong bì to tổ chảng, thấy nét chữ của mình là biết rồi đó, hồi hộp mở ra, 1 tờ giấy A4 được bấm sẵn trong passport, thôi rồi, rớt rồi, sắp khóc:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(( Ai ngờ, mở ra thấy cái visa dán sẵn rồi, (HH)(HH)(HH). Đọc đến tờ giấy mới biết mình xin sớm quá nên không phải cho từ tháng 4-tháng 10 mà cho từ tháng 6-tháng 12, quá đẹp luôn, đẹp hơn cả sự mong đợi, Tháng 7 mình mới đi. Đang trong giờ làm, k biết la lên làm sao nên lên đây la lớn chút, cười k ngậm mồm được rồi đây

Mình đã khai xong hồ sơ cho từng người, đã thanh toán 138 USD cho mỗi người và đặt lịch từng người luôn sau khi thanh toán xong, nhưng có 1 vấn đề là nhà mình 2vc + 2con, 3 người đặt chung đựoc 1 ngày giờ lệch nhau 10p, bé thứ tư thì hết slot, phải đặt ngày khác, vậy mình phải tách riêng ra hay sao?
Mình đọc hướng dẫn của VFS thì đăng kí tiếp acc bên VFS nữa nhưng phần đặt lịch bên đó mục REF number không cho nhập dài hơn cái Ref number lúc mình pay xong, vậy liệu có cần phải đặt lịch bên VFS nữa hay không?

Cảm ơn các bác.

Nhà mình cho em hỏi vấn đề này với, số là em mới nhận đc visa UK cách đây ít ngày. Mùa hè này, công ty em có sữa chữa lớn nên có cho nhân viên nghỉ phép dài hạn, e quất hẳn cái đơn UNPAID 3 tháng, tính đi UK 2 tuần, châu Âu 2 tuần rồi về VN, sau đó em đi USA 1 tháng nữa là đẹp. Nhưng giờ phát sinh vấn đề là bạn em hỏi em có thể ở lại UK 3 tháng chơi luôn được không, em cũng ham hố. Nhưng form xin visa của em có 2 tuần ah, giờ em ở 3 tháng có vấn đề gì không cả nhà, nhập cảnh có được không, rồi sau này xin visa UK tiếp có bị ảnh hưởng gì không. Nhà mình có ai từng dính trường hợp như vậy không thì chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều!

Nhà mình cho em hỏi vấn đề này với, số là em mới nhận đc visa UK cách đây ít ngày. Mùa hè này, công ty em có sữa chữa lớn nên có cho nhân viên nghỉ phép dài hạn, e quất hẳn cái đơn UNPAID 3 tháng, tính đi UK 2 tuần, châu Âu 2 tuần rồi về VN, sau đó em đi USA 1 tháng nữa là đẹp. Nhưng giờ phát sinh vấn đề là bạn em hỏi em có thể ở lại UK 3 tháng chơi luôn được không, em cũng ham hố. Nhưng form xin visa của em có 2 tuần ah, giờ em ở 3 tháng có vấn đề gì không cả nhà, nhập cảnh có được không, rồi sau này xin visa UK tiếp có bị ảnh hưởng gì không. Nhà mình có ai từng dính trường hợp như vậy không thì chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều!

Chuyện visa mà bạn nói như đùa, bạn đã có visa thì chịu khó đi theo visa đã cấp, vào và ra đúng hạn. Muốn sửa lại thì phải tự viết đơn hủy visa cũ xin lại từ đầu. Còn nhập cảnh rồi mới xin gia hạn bên Anh rất khó và mất nhiều thời gian, không có lý do đặc biệt như ốm đau thì khó họ cho. Còn ở liều thì chịu phạt và chắc vình viễn trong đời không được cấp visa nữa.

Có một cách đơn giản hơn là bạn đi sang Châu Âu chơi rồi lại quay lại Anh thêm và bạn vẫn phải xin thêm làm thủ tục mới cho lần nhập cảnh sau.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back