What's new

Vòng vèo châu Âu, lộn về châu Á...

Hôm trước, nghe các bác bình luận về việc đi du lịch 1 mình, làm tớ nhớ lại những chuyến đi thời "trai trẻ". Thực ra tớ ko chủ trương đi 1 mình, nhưng ko rủ được ai thì cũng đành thân gái dặm trường chứ biết làm sao. Cũng chỉ vì mấy cái hàng ko giá rẻ có những offer làm mình ko thể ngồi yên 1 chỗ (Milan - London 0.19Eur + 12Eur tax chẳng hạn).

Được các bạn Ý cho nghỉ hè tháng rưỡi trước khi đi thực tập, mình đã mua vé Ryanair từ cả 2 tháng, chỉ mong mong chóng chóng kết thúc khóa học để lên đường.

Milan - Stockholm - London - Edinburgh - Barcelona

Stockholm yên bình, dễ thương nhưng hình như ko để lại ấn tượng gì nhiều lắm. Chỉ nhớ là lúc sắp hạ cánh là 10 rưỡi tối nhưng trời vẫn nhờ nhờ sáng, nhìn từ máy bay xuống thấy nhiều những cục đen đen, xuống thấp hơn nữa thì hóa ra là rừng. Rừng rộng, dân thưa, làm gì mà đời sống lại ko cao, trợ cấp xã hội tốt!

Xuống sân bay khoảng 11h tối. Sân bay ryanair ở Stockholm cũng khá xa, đi bus về ga trung tâm cũng mất hơn 2 tiếng. Đại khái là hơn 2 rưỡi sáng thì tớ đến trung tâm. Tháng 6 nhưng trời khá lạnh. Phải đứng chờ đến 4 rưỡi sáng thì mới có bus về nhà con em họ ở ngoại ô. Mà cái nhà ga buổi đêm lại đóng cửa, ko cho mọi người được tá túc như 1 số ga ở các thành phố khác. Ga sạch sẽ thế kia mà ko cho người ta nằm nhờ!

Thế rồi gần 5h cũng về đến nhà cô em họ. Vừa mới ra ngoài ngoại ô 1 tí tẹo đã là rừng. Stockholm khá yên bình và cũng xinh xắn, nhưng có lẽ mình thích chỗ nào có nhiều người hơn.

Hết 2 tuần enjoy vietnamese food and 20 DVDs "Giày thủy tinh", tớ lại byebye cô em để lên đường sang London. Lúc đến, thấy chúng nó bán vé bus 2 chiều rẻ được 2eur, tớ mua luôn, đỡ phải suy nghĩ. Đến sân bay khá sớm, yên trí vào làm thủ tục check-in, thế quái nào mà đúng giờ bay, đúng hành trình, mà ko thể nào tìm thấy tên mình trong danh sách hành khách. Tìm đi tìm lại, tìm đến mấy lần cũng ko thấy. Bọn nhân viên đang ko biết giải quyết thế nào thì "thật ko may" 1 thằng cu phát hiện ra là tớ đi lộn sân bay. Đúng destination, đúng giờ đó, nhưng vé của tớ lại ở 1 sân bay khác, cách sân bay này những 2h xe bus. Thôi thế là mất toi cái vé, lại xuất tiền mua cái vé khác chứ bây giờ có kêu trời trời cũng ko thương. Mua vé từ trc những 2 tháng, lúc mua chỉ thấy cái nào rẻ thì mua, quên tiệt là mua 2 sân bay đến và đi khác nhau, lại cũng vì ham rẻ mua cái vé bus return cho khỏi phải suy nghĩ nên bây h mới thế :T

Bạn Baxu dạo này kể chuyện thong thả quá ;)

Đến bây giờ vẫn chỉ thấy ảnh bạn Imim và Mdm Toet trình diễn thời trang còn bạn Baxu chuẩn bị oánh chén lòng lợn ...

Rồi sao nữa :D

Bạn Baxu dạo này kể chuyện thong thả quá ;)

Đến bây giờ vẫn chỉ thấy ảnh bạn Imim và Mdm Toet trình diễn thời trang còn bạn Baxu chuẩn bị oánh chén lòng lợn ...

Rồi sao nữa :D

Theo tin TTX vỉa hè thì bạn baxu bây giờ đã lơ lửng trên giời rồi nên bạn Mì cứ là phải đợi, nhưng mà có khi bạn lại được bạn í kể trực tiếp cho nghe cũng nên (NT)

Dresden -city tour cùng tourguide tiếng Việt

(3 tuần dưỡng sức tại xứ sở ít fan nhiều thần tượng, tăng 3 kưn, hồi phục 50%, tiếp tục dìm hàng Mẫu hậu)

7h sáng, bạn imim sù sụ đi vào nhà.

Tuyết rơi lất phất, thật chẳng muốn ra khỏi nhà. Nhưng đã đến được đây, tourguide cũng đã book, gì gì cũng phải đi.

Mùa hè châu Âu sao mà vui vẻ, mùa đông thì buồn thế này đây!

picture.php

Nhưng xem ra bạn imim vẫn hớn hở lắm:

picture.php

Bờ sông gió lạnh, người đi siêu vẹo. Cứ đi khoảng 1 tiếng lại phải tìm cửa hàng cửa hiệu hay chỗ nào ấm ấm để sưởi người.

picture.php

Hiu hắt thế này đây!

picture.php

Tourguide hướng dẫn Mẫu Nghi thưởng thức vẻ đẹp mong manh độc đáo của bức tường sứ Mêi-sèn nổi tiếng ở trung tâm Dresden:

picture.php

Lần đầu đi du lịch có hướng dẫn, nhàn nhã vô cùng. Ỷ lại toàn phần, bản đồ không phải xem, đường không phải hỏi, đến chụp ảnh cũng ngại tháo găng tay, bạn imim ra nghị quyết sẽ cóp lại bộ ảnh của anh Nam Vinh chủ nhà hàng ;)

Sau bữa trưa gồm 2 món ít liên quan đến nhau là sushi và hot chocolate, chúng tôi tiếp tục khám phá khu phố nghệ sĩ ở trung tâm.

Nghe nói, dưới thời XHCN khu vực này có nhiều nhà đổ nát, bỏ hoang. Sau có nhiều sinh viên, nghệ sỹ đến thuê vì giá rẻ. Sau một thời gian được vẽ vời, trang trí, hiện giờ khu này tập trung khá nhiều cửa hàng, quán bar, cafe màu sắn xinh xắn.

Nhà Nước

picture.php

Nhà Ánh sáng

picture.php

Nhà lung tung:

picture.php

picture.php

Buổi tối, Mme chủ nhà dắt bạn imim đi xem múa dậm chân kiểu Ireland, bỏ lại tôi với anh chủ nhà cùng 1 con vịt và 1 túi măng. Em xé măng thì anh luộc vịt, em thái thịt thì anh rửa hành - nhịp nhàng và êm ái.

Sau một ngày nghiêng ngả trong gió tuyết cùng chị chủ, giây phút cuối ngày được cùng anh chủ loanh quoanh trong căn bếp chật hẹp sao mà ấm cúng, êm đềm tệ ;)

(tiếc là mải ăn, không có cái ảnh nào :D - ngon kinh khủng! bạn imim bảo vịt Đức ngon hơn vịt Việt nam)

Hoàng Sơn núi tuyết

Sáng ra trong lúc chúng tôi còn đang sì sụp bún với phở thì chị chủ nhà đã vào bếp tranh thủ làm 50 cặp bánh giầy giò chả. Bánh mỏng, gói là chuối bôi mỡ, kẹp miếng giò to gấp đôi cái bánh, la liệt trên mặt bếp.

Cho thêm vào túi vài cái xúc xích mini, 4 quả chuối, vài quả mận, chúng tôi lên đường chinh phục Hoàng Sơn núi tuyết.

Tàu đi dọc sông Elbe, 30' là đến nơi. Đi đò sang bên kia sông là bắt đầu hành trình leo núi

picture.php

Mùa đông lạnh lẽo, lại đúng ngày tuyết rơi, đường lên núi hun hút, may cũng gặp 1 đoàn 3 người ... điên y như mình :D

picture.php

Toàn người quen đi kiệu, nay hổn hển leo núi, quần áo mũ mãng găng tất cũng không chuyên dụng, ướt lượt sượt, trượt bậc thang giập mông mấy lần, lên đến chặng giữa, nhìn xuống thấy bến đò vừa mới đây sao giờ đã bé tí ...

picture.php

... tự mình thấy phục mình quá cơ

picture.php

Và bắt đầu lẩm bẩm "Hoàng Sơn trong ta là đây chứ còn là đâu nữa"

picture.php

Buổi tối, Mme chủ nhà dắt bạn imim đi xem múa dậm chân kiểu Ireland, bỏ lại tôi với anh chủ nhà cùng 1 con vịt và 1 túi măng. Em xé măng thì anh luộc vịt, em thái thịt thì anh rửa hành - nhịp nhàng và êm ái.
(tiếc là mải ăn, không có cái ảnh nào :D - ngon kinh khủng! bạn imim bảo vịt Đức ngon hơn vịt Việt nam)

oài, sao hnay mình mới biết có đoạn trần thuật này của bạn baxu nhỉ, đáng tiếc đáng tiếc. Mình vữn thấy đi mùa đông cũng hay đấy chứ. Chỉ tội, từ hồi đi về, thấy ngại ăn kem thôi;)
Nhất là anh Nam Vinh và Mme chủ nhà rất chi là nhiệt tình, thế thì tour du hành-văn hóa-ẩm thực mới hay ho thế được chứ :L. Đi chơi quần quật thế còn gì :) Ăn chơi mà lại sợ tuyết rơi à? :LL

Mà công nhận, nói xấu giang hồ vui đáo để, chỉ tội mệt thôi. Thiên hạ nhiều đứa cần phải nói xấu quá.=))

Tiếp nào bạn baxu (beer)

Hik....
- Thứ nhất thấy nick baxu cứ tưởng anh baxu (3xu) nhà mình bên Xóm Nhiếp Ảnh. Đọc một hồi hóa ra không phải mà là chị Xu.
- Thứ hai đọc xong tăng xông não vì choáng và ngất với độ đi của chị Xu. Bái chị làm sư phụ ...
- Thứ ba là ngồi ngẩn ra mà suy nghĩ không biết cả đời này có được diễm phúc như chị không...hị hị....
Yêu chị Xu quá cơ! Chụt chụt...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back