What's new

Vui xuân – xuyên việt – hành trình của sự đam mê

Xln chào cả nhà Phượt.
Xin chào các bạn
Vậy là sau hơn 4 tháng chuẩn bị kể từ ngày tôi lập topic:” Nghỉ tết – vui xuân – xuyên Việt ‘ Biết là cung đường khó và thời gian dài nên muốm sớm tìm bạn và để chuẩn bị tốt cho chiuyến đi..

Rất mừng là khi tôi vừa mở topic đã nhận được sự động viên của các bạn đi trước và cũng nhận được khá nhiều gạch đá của các bạn muốn tham gia, Nhưng cũng vì thời gian dài mà quân số tăng giảm khó lường, Nhiều bạn rất nhiệt tình. tham gia với đoàn ngay từ đầu vậy mà vào phút cuối vì có công việc của gia đình hoặc bản thân mà phải chia tay đoàn trong sự muối tiếc của cả hai bên...Khi thấy số người đăng kí tham gia đến lần off thứ 2 đã khá đông tôi đã chốt đoàn... Sau đó nảy sinh thêm ý kiến đi xuyên Việt theo tiêu chí lãng tử hơn là nên tổ chức nấu ăn tự túc và có thời gan đi sâu vào các làng bản giao lưu và ngủ bản v,v ,Lúc này đoàn đã phải tách làm 2 và tôi khá lo có thể các bạn đồng hành sẽ đi theo phương án mới...

Gần 5 h sáng ngày 24/1 ( sáng mùng 2 tết) Bà xã và con trai đưa tiễn tôi đến địa điểm tập trung tại nhà thờ Đức bà,Khi thấy các bạn có mặt đông đủ tôi mới tin rằng: bước đầu tôi đã thành công,
Các thành viên tham gia lúc xuất phát: Đi suôt tuyến:
1 – tonytrnh 2008, xế
2 – dangbi, xế
3 – 04hcb, xế
4 – baplap xế + Nhoctheky. Ôm
5 - Qxd2jp – xế - Tham gia đoạn SG – Kom tum
Đúng 5h10 đoàn xuất phát trong tiết trời TP se lạnh, Bạn dangbi dẫn đoàn theo hướng QL 13 đi BMT
Khi giải lao ăn sáng, đoàn đã gặp nhóm của bác yamaham phươt,sau đó hai đoàn cùng đi chung, Khi nghỉ ăn trưa, bác soloclink và bác Đức ngỏ ý muốn đi với đoàn chúng tôi, chúng tôi đồng ý vì dù sao cũng cùng chung một tuyến đường. Sau khi nghỉ đêm ở BMT, Bác soloclink vì lý do riêng nên nghỉ lại BMT một ngày rồi về lại SG, còn bác yamaham vẫn đi theo sở thích của riêng mình và các buổi tối sẽ cùng về nghỉ chung với anh em cho vui, sau 2 ngày bác yamaham tách đi riêng,

Hành trình chúng tôi đã đi tương đối đúng theo lộ trình dự kiến:

Đến ngày thứ 19 của hành trình ( Ngày 20 tết -11/02/2012) Khi đoàn đang trên đường từ Bảo lạc về Cao bằng theo hành trình đã định thì gặp đợt rét lạnh tăng cường, trời trở rét khá nhanh ,mưa phùn dày đặc, tầm nhìn hạn chế... khu vực này đường đèo khá nhiều nên chạy xe máy trở ngại khi tay chân lạnh cóng,khi tới thị trấn Tĩnh túc ( Cao bằng) tôi nói với bạn 04hcb tìm một chỗ tạm trú mưa để mặc thêm áo ấm vậy mà tìm mãi không được, chúng tôi đành chạy cố khi ra khỏi thị trấn khoảng 2km chúng tôi thấy có cây xăng nên ghé vào trú mưa, mặt thêm áo ấm và chờ các bác đi sau.
Đợi khoảng hơn 40 p không thấy ,tôi gọi điện cho dangbi, bạn báo tin các bác đang trú mưa trong thị trấn và thông báo cho tôi một tin không được vui - đúng như tôi và 04hcb vừa dự kiến-, trờ lạnh quá các bác thấy chạy xe như vậy không an toàn, trong khi xe của chu6cuchi bố nồi bị mòn xe lên dốc rất yếu…Tôi nói các bạn cứ chạy lên chỗ chúng tôi rồi tính tiếp,

Khi gặp nhau và nhất là khi hỏi thông tin đường đi Cao bằng đoạn từ Tĩnh túc đi Cao bằng hơn 50 km trong đó có 45km đường đang làm dở dang đầy đá hộc và đất bùn sình lầy rất khó đi…trong khi thời tiết như thế này thì đến thác Bản gốc hay hồ Ba bể cũng không có kết quả như mong đợi được.( kinh nghiện đau thương vì sương mù khi hai lần leo lên cột cờ Lũng cú mà không có được tấm hình nào đẹp và cũng vì sương mù không được lên cột mốc số 0 cực bắc địa đầu của tổ quốc )
Sau khi thảo luận, chúng tôi quyết định chuyển hướng về Bắc cạn,Thái nguyên và về Hà nôi, đành kết thúc chuyến đi theo phương án một.

Chuyến đi đã cơ bản thành công, những mục tiêu chính đã hoàn thành.Sự mong muốn nhất của tôi là sự an toàn cho các thành viên trong đoàn đã đạt được…

Để có được chuyến đi xuyên Việt này thành công, trước tiên tôi xin gửi lời cám ơn đến diễn đàn Phượt.vn, đến box :” Tìm bạn đồng hành” đã cho tôi cơ hội để tìm được các bạn đồng hành cho chuyến đi và tôi cũng tìm được những thông tin hữu ích, những lời góp ý chân thành và hơn hết là cho chúng tôi có thêm những những người bạn đã chia sẽ giúp đỡ, động viên chúng tôi trên suốt tuyến đường.

- Cám ơn các bạn : Trần hữu tân - 2lúaMiềnTây – conlele- lengkeng1minh – Depkep – tonyteo – hiep tranminh… cùng nhiều bạn khác đã động viên, chia sẻ làm động lực giúp chúng tôi thực hiện chuyến đi .
- Cám ơn các bạn đã quăng gạch đá đăng ký tham gia chuyến đi này, vì nhiều lý do mà đến giờ phút cuối các bạn không đi được, nhưng các bạn đã giúp tôi “giữ lửa” cho topic tới ngày lên đường.
- Cảm ơn các bạn hội phượt BMT đà dành thời gian của những ngày đầu năm để đón tiếp giao lưu với chúng tôi, tạo ấn tượng tốt đẹp cho đoàn ngay ngày đấu hành trình
- Cám ơn bạn Tanvien đã thu xếp chỗ nghỉ cho đoàn và dẫn đoàn tham quan TP Kon tun
- Cám ơn bạn ( Quyên) pleikupho và gia đình đã cho anh em chúng tôi bữa cơm trưa tuy chúng tôi đến quá trễ nhưng vẫn rất ngon và vui.
- Cám ơn các bạn xuyên Việt xe máy từ Hà nội,đã trao đổi thông tin thêm về tuyến đường phía bắc khi chúng tôi gặp nhau ở khách sạn Hòa bình ( Plei kần)
- Cám ơn các anh công an (Prao) huyện Đông giang đã cho chúng tôi nghỉ nhờ một đêm
- Cám ơn bạn Biettoikhong một thành viên hội Vịt thả Dáng hội Phượt Thanh hóa, hình ảnh bạn đứng đợi chúng tôi bên đường, bạn ân cần tiếp đón, chiêu đãi, chăm lo chỗ ăn, nghỉ và dẫn chúng tôi đi tham quan khu du lịch di tích Lam kinh, bạn đã dành thời gian hơn một ngày đêm và bộ sách về Lam kinh mà bạn tặng cho chúng tôi đã cho tôi hiểu biết thêm về tình người và đất Thanh hóa.
- Cán ơn bạn nguoimocchau cùng hai người bạn đã dẫn chúng tôi tham quan Mộc châu
- Cám ơn chị Huệ và các cháu ở chân đèo Pha đin Điện biên, một bữa cơm trưa thân mật với món thịt bò sông khói thơm ngon..
- Cám ơn bạn Hiểu (Sapa) đã dành thời gian đưa chúng tôi tham quan Sapa, cùng giao lưu với bạn Hùng và bạn Thảo( Hà nội) và bữa cơm trưa với gia đình với những móm ăn đậm đà hương vị của miền rừng núi phía bắc.
- Cám ơn vợ chồng chú Tác và gia đình ở nhà nghỉ Khánh linh TP Lào cai. Đã gíup đoàn thủ tục qua cửa khẩu và đẫn đoàn sang thăm chợ Trung quốc. đưa đoàn đi thăm quan thành phố trẻ Lào cai, hơn một ngày đêm nghỉ lại cùng với những bữa cơm gia đình thân mật và nồi Thắng cố ngựa khó quên.
- Cảm ơn bạn nữ phóng viên Thùy Anh xinh đẹp và nhóm phóng viên đài truyền hình TP Lao cai đã dành thời gian phỏng vấn và quay phim chúng tôi những người lữ khách phương nam nhân dịp tham dự lễ hội Đền Thượng.
- Cám ơn bạn Tú ( ĐH GTVT) và bạn Nhung ( sinh viên sư phạm Hà giang) các bạn đã dành thời gian cả một ngày đưa chúng tôi tham quan TP Hà giang xinh đẹp,( Bị “ ép” làm người mẫu ảnh). các bác trong đoàn có ấn tượng rất tốt với các bạn và TP Hà giang.
- Cám ơn bác Nhà văn Vương chí Nhàn đã dành thời gian tiếp đoàn tại Hà nội.
- Cám ơn các người bạn đã đồng hành cùng tôi chuyến đi này. Hãy bỏ qua những gì mình chưa vừa ý và giữ lại những kỷ niện khó quên của một chuyến đi có rất nhiều hình ảnh đẹp và ấm áp tình người.
- Xin cám ơn các bạn đọc và quan tâm đến chuyến đi này…

P/S – Xin nhường phần viết hồi ức cho các bạn. Các bạn lưu ý sự kiện và hình ảnh nên theo thứ tự thời gian nhé.

Last edited:
Hai bên nói chuyện khá vui, rất tiếc vì âm thanh của giàn loa của quán khá lớn nên nhiều lúc nghe không được ( Xin lỗi các bạn tôi chỉ kịp nhớ được nick của bạn Lê thủy chủ xị )
Trời về khuya khá lạnh, vì sợ các bác đi đường xa mệt nên tôi xin phép chia tay, hẹn các bạn nếu sáng mai không bận sẽ đến quán Café Trung nguyên cùng vui với chúng tôi.

Ngày đầu xuất quân như vậy là khá tốt, mặc dù quãng đường khá dài ( từ nhà đến điểm tập trung + SG – BMT, + lạc đường chút xíu,+ đi ăn tối, dạo phố v.v…khoảng gần 400km)
Bù lại,nhờ có bạn Tân nên khi đến nơi đã có chỗ nghỉ khá tốt.và cũng nhờ có bạn Tân chúng tôi được làm quen với các bạn BMT. Đêm giao lưu trong tiết trời se lạnh của vùng cao nguyên với những câu chuyện của những người cùng có chung một sở thích…cùng với đồng tiền lì xì mang ý nghĩa may mắn của bạn chủ hội BMTvà những lời chúc tốt đẹp đầu năm mới của các bạn đã xua tan những mệt nhọc trong ngày.

P/S Chặng này Bác soloclink có nhiều hình ảnh rất đẹp, mong bác chia sẻ cho anh em cùng xem cho vui.
Mời các bạn cùng viết bài và đưa hình ảnh lên cho xôm tụ.

Last edited:
Thật tiếc là năm nay em lại ăn tết ở Sài Gòn nên không đón đoàn trên quê hương BMT được. Rất tiếc và mong có dịp tái ngộ với bác Tony Trinh vào một cung đường nào đó gần đây. (beer)

Hôm nay ngồi nhớ lai BMT với nhiều cảm xúc ,
Nhớ tới mùi hương ngat ngào của hoa cà phê ,nhớ tới không khí thoáng đãng trong lành của núi rừng Tây nguyên hùng vĩ, nhớ tới chủ xị Lê Thủy xinh đẹp có topic hoành tráng Hội Phượt Buôn Ma Thuột - Tại sao không !?!

Ở Đắk Lắk, việc đi uống cà phê đã trở thành một trào lưu, một phong cách sống. Việc đi uống cà phê đối với nhiều người ở đây cũng quan trọng giống như ăn cơm, uống nước hàng ngày. Vì vậy, ở đây câu nói đi uống cà phê đã trở thành câu nói cửa miệng, thay vì mời đi uống nước, giải khát người ta lại nói là đi uống cà phê.

Chỉ riêng ở Buôn Ma Thuột, hiện tại quán cà phê nhiều đến nỗi nếu mỗi ngày chỉ cần vào một quán thôi cũng mất cả năm mới đi giáp một vòng. Các quán cà phê ở đây hầu hết được xây dựng rất đẹp, cầu kỳ và có phong cách riêng để thu hút khách. Tuy nhiên hấp dẫn nhất với du khách thường là các quán có phong cách Tây Nguyên như quán Pơ lang, Thung lũng hồng, Đá Xanh, Chuông đá...

Quán café mà các bạn mời có cái tên Không gian xưa. Nếu bạn yêu nét cổ kính của Huế, của những mái nhà xưa thì đây là điểm đến mà bạn không nên bỏ qua khi tới với Buôn Mê.
Quán được thiết kế giống như một khu nhà rường cổ ở Huế với những dãy nhà gỗ được chạm trổ những hoa văn họa tiết rất tinh xảo. Lối vào và lối đi và những dãy hành lang được thắp sáng bằng những chiếc đèn lồng đỏ lung linh thấp thóang dưới tán lá.
Đi qua chiếc cổng gỗ nhỏ với những cánh cửa đúng kiểu của những ngôi nhà xưa bạn sẽ thấy như lạc vào một không gian của những ngôi nhà đậm chất Huế.
Những ngôi nhà gỗ với mái ngói âm dương nối liền nhau, vái khung cửa sổ gỗ tròn, những bức tranh thiếu nữ giả cổ, cặp lục bình đặt trước thềm nhà, những hàng cây cảnh được tạo dáng và cắt tỉa ký càng, hồ cá và hòn non bộ,...tất cả đều gợi nên một không gian ngày xưa cổ kính.
Bên cạnh đó, một điều đặc trung ở quán đó chính là việc các cô gái làm phục vụ ở đây đều mặc áo dài tím, tạo nên nét duyên dáng và độc đáo riêng chỉ có ở Không gian xưa

Hôm sau cũng theo lịch trình nên chúng tôi chỉ được chủ xị và bạn Tân mời thưởng thức café tại Cà phê Trung Nguyên là một địa chỉ nói chung là rất hay ở Buôn Ma Thuột mà du khách nên ghé khi đến đây. Nó đúng ra chỉ đơn thuần là một quán cà phê hoành tráng của công ty cà phê Trung nguyên và của cả Ban mê. Do ở ngay trong thành phố Buôn Ma Thuột nên cũng dễ tìm dù hơi xa một tí, tận gần cuối đường Lê Thánh Tông. Phong cảnh ở đây rất đẹp dù là nhân tạo hoàn toàn. Giá cả có hơi mắc nhưng bù lại thì chỗ ngồi cũng xứng đáng.

Chụp với chủ thớt

Và mặt mũi hớn hở chụp chung với nhân viên Cà phê Trung Nguyên l

Cứ thế này lần sau có xin đi phượt được khối,hoặc khuyến mãi thêm câu "có giỏi thì đi luôn đi"

Last edited:
Kaka chuyến này nhà PBMT nổi tiếng rồi đây đc các bác ưu ái lăng xê quá , nhất chị Na rồi đấy nhá .tiếp tục đi các bác ơi e đang theo dõi đây mãi mà chưa thấy mặt mũi cà phê ban mê đâu ấy nhỉ ?các bác cho e nổi đi đừng dìm nữa :L

E cũng đang từng ngày ngóng đợi hồi ức,.... hôm nay vừa đi công tác về là vào kiểm tra ngay,....
Cám ơn đoàn xuyên việt,... với buổi gặp mặt mùng 2 tết,.... và cóm ơn những tấm ảnh thật đẹp của bác dangbi,.....
Hình rất đẹp ah,....
Em phải đi lấy cái ghế để ngồi chờ xem tiếp cuộc hành trình của các bác đây ah,...(beer)

E cũng đang từng ngày ngóng đợi hồi ức,.... hôm nay vừa đi công tác về là vào kiểm tra ngay,....
Cám ơn đoàn xuyên việt,... với buổi gặp mặt mùng 2 tết,.... và cóm ơn những tấm ảnh thật đẹp của bác dangbi,.....
Hình rất đẹp ah,....
Em phải đi lấy cái ghế để ngồi chờ xem tiếp cuộc hành trình của các bác đây ah,...(beer)

Thôi em cứ ngồi uống cafe ở dinh vua Mèo chờ nhé

Last edited:
Ngày thứ 2(3 tết ) BMT-KT 230km

Rời thành phố của nắng, của gió,của cái đó… trong lưu luyến, bởi còn biết bao thắng cảnh đang chờ đón.Với ngày đầu tiên của hành trình mà đầy cảm xúc như vậy ,nó cho chúng tôi cảm giác hứa hẹn chuyến đi thật ấm cúng và thành công
Bạn chợt hỏi “bao giờ trở lại” Gần như tất cả chúng tôi đều đồng ý nghĩ “mai mốt sẽ về”

Trời BMT hôm nay thật đẹp,nắng ngập tràn trong tiết trời se se lạnh ,hương cà phê nồng nàn dọc con lộ trải dài, Ngày 3 tết đường 14 cũng khá đông, các bạn thanh niên người dân tộc diện những bộ cánh đẹp nhất để du xuân ,các bác lớn tuổi chắc thăm viếng nhau nhân 3 ngày tết
Hội phượt BMT chu đáo còn cử bạn cafebuonme tiễn tận chân đèo Cư bao

Đoàn còn có em Qxd2jp – xế - Tham gia đoạn SG – Kom tum có vẻ hơi ít lời ,nhưng chạy xe đu theo không thua bất kỳ ai và cũng say mê chụp ảnh.
Sáng nay em vô tình nói “ đêm qua một mình khó ngủ quá “. “tôi cũng vậy” Chúng tôi có người lại thật tình .Đúng là tư tưởng lớn không gặp nhau, quá uổng! .
Đến Kontum em lại thật tình “ngủ một mình không được “ Chúng tôi có người vô tình cũng không ngủ được
Ở đoạn này Qxd2jp chụp khá nhiều ảnh đẹp,chúng tôi muốn mời em đi tiếp nhưng em không có thời gian. Em đang ở đâu thì “Á”
Lên một tiếng cho mọi người biết nhé!

Ở trên đèo Cư bao mọi người chợt nghe một bài hát thật hay ,lời bài hát làm sao xuyến lòng người, gữa bao la của núi rừng lời của bài hát như lời thủ thỉ động viên mọi người vững bước trên đường thiên lý

Thuyền Viên Xứ - Phạm Duy
Chiều nay sương khói lên khơi
Thùy dương rũ bến tơi bời
Làn mây hồng pha rán trời
Sóng Đà Giang thuyền qua xứ người
Thuyền ơi! viễn xứ xa xôi
Một lần qua dạt bến lau thưa
Hò ơi! giọng hát thiên thu
Suối nguồn xa vắng, chiều mưa ngàn về

Đ.K.:

Nhìn về đường cô lý, cô lý xa rồi
Đời nhịp sầu lỡ bước
Bước hoang mang rồi
Quay lại hướng làng
Đà Giang lệ ướt nồng
Mẹ già ngồi im bóng
Mái tóc tuyết sương
Mong con bạc lòng

Chiều nay gửi tới quê xưa
Biết là bao thương nhớ cho vừa
Trời cao chìm rơi xuống đời
Biết là bao sầu trên xứ người
Mịt mù sương khói lên hương
Lũ thùy dương rủ bóng ven sông
Chiều nay trên bến muôn phương
Có thuyền viễn xứ, nhổ neo lên đường...

Hình như phấn khích trước bài hát trữ tình này bác Đức cũng khe khẽ hát một tình khúc làm say đắm bao người
Đến đoạn này dangbi mới phát hiện bác Đức là người rất lãng mạn giầu tình cảm,lúc còn trai trẻ chắc phượt lão này galang lắm,bác hay hát những bài hát tiền chiến. Ngày xưa vùng này là nơi bác đóng quân.Có một điều dangbi để ý bác rất thích trẻ em và hay mua kẹo phát cho chúng!

Mời các bạn cùng nghe
Còn chút gì để nhớ - Nhạc : Phạm Duy, Lời : Vũ Hữu Định

Phố núi cao phố núi đầy sương, phố núi cây xanh trời thấp thật buồn
Anh khách lạ đi lên đi xuống, may mà có em đời còn dễ thương
Em Pleiku má đỏ môi hồng, ở đây buổi chiều quanh năm mùa đông
Nên tóc em ướt và mắt em ướt, nên em mềm như mây chiều trong
Phố núi cao phố núi trời gần, phố xá không xa nên phố tình thân
Đi dăm phút đã về chốn cũ, một buổi chiều nào lòng vẫn bâng khuâng
Xin cảm ơn thành phố có em, xin cảm ơn một mái tóc mềm
Mai xa lắc trên đồn biên giới, còn một chút gì để nhớ để quên

Đang bay bổng trên chin tầng mây thì ngay lập tức suýt rơi xuống địa ngục. Đoạn đường dưới chân đèo quanh co khá xấu, đầy ổ voi và đá mi, thời tiết cũng bắt đầu thay đổi, gió thổi khá mạnh Do thiếu kinh nghiệm, lại chở nặng, tay lái tròng trành chỉ xém chút nữa xe ra đi còn người lưu luyến ở lại
Ngay lập tức bác Đức-một phượt già đầy kinh nghiệm truyền cho một chiêu dangbi áp dụng cho suốt hành trình. Đó là hành lý không nên để dọc theo xe và khi leo đèo, đổ dốc cần phải cúi rạp người xuống để tránh gió tạt,tay lái và chân sẽ vũng vàng hơn. Lúc vào cua và tránh xe tải đi ngược chiều cũng vậy. Một kinh nghiêm quý giá cho những tay mơ

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back