What's new

[Chia sẻ] Xin thông tin các bạn Miền Tây

hnguyenhn

Phượt thủ
Chào các bạn.

Mình ở ngoài bắc và dự kiến cuối tháng 6 sẽ làm một hành trình Xuyên Việt bắt đầu các điểm từ Đà Nẵng vòng hết các tỉnh miền Tây rồi quay trở ra.

Nhóm mình có 3 anh em sẽ đi. Mình cũng chả dám nói là dân phượt vì thú thực chưa hiểu phượt nghĩa là thế nào " dù cũng có Google mà có nhiều kết quả khác nhau quá :d " Nhưng cơ bản nhóm mình mấy anh em thích trải nghiệm, khám phá những điều chưa biết. Muốn cảm nhận những thứ đơn giản mộc mạc khác biệt với cuộc sống vội vã thường ngày.

Mình có đọc một số topic của các anh chị, bạn trên phuot.vn đã đi những cung Miền Tây nhưng đa số là đi qua các điểm mà chưa đi sâu vào cuộc sống của người Miền Tây.

Mấy anh em mình muốn có một chuyến đi Miền Tây vừa có thể thăm quan về các vùng miền với nhiều cảnh đẹp của Miền Tây. Vừa muốn được hòa nhập cùng cuộc sống của người Miền Tây như tự tay bắt cua cá, làm những món ăn đơn giản, bắt cá nướng cá, ngồi nhậu lai dai nghe người Miền Tây hát đàn ca tài tử, ngủ trưa dưới những bóng mát cây dừa, nghe giọng nói của những cô gái Miền Tây (http://news.zing.vn/Say-dam-giong-noi-ngot-ngao-cua-em-gai-Mien-Tay-post479167.html)

Cung Đường Miền Tây của mình dự kiến sẽ đi.

Hồ Chí Minh - Mỹ Tho - Bến Tre - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Rừng U Minh - Hà Tiên - Châu Đốc - Sa Đéc - Cần Thơ - Vĩnh Long - Tiền Giang - Hồ Chí Minh.

Từ HCM ra Đà Nẵng đi đường biển thì chủ yếu thưởng thức cảnh đẹp. Nhưng mình nghĩ Vào đến Miền Tây là phải cảm nhận được cuộc sống và con người Miền Tây mới thực sự là điều thú vị.

Vậy có các anh, chị, em nào hiện đang ở Miền Tây có thể chia sẻ thông tin hoặc có thể giúp mình cảm được cuộc sống ở Miền Tây khi mình tới thì cho mình xin contact nhé.
À nhóm mình cũng thích nhậu, nên có chỗ nào đặc sản vùng miền ngon bổ rẻ anh, chị, em cho minh xin thông tin với nhé.

Mình sinh năm 82.
https://www.facebook.com/nnmnemo của mình.

Chào Anh,
Rất vui khi Anh đến Miên tây khám phá vùng đất này. Không biết là nhóm Anh đến Miền Tây có nhiều ngày không. Với cung đường các địa điểm này các Anh muốn sinh hoạt hòa nhập vào cuộc sống con người nơi đây cũng không khó lắm đâu.
Cung đường Anh vẽ ra thì các Anh ghé dừng chân nơi nào là chủ yếu?
Đa phần phong cảnh, di tích lịch sử, văn hóa sinh hoạt giữa con người dân tộc có đặc trưng riêng từng nơi. Còn về phần Ẩm thực thì các khu du lịch sinh thái đa phần hơi giống nhau, chỉ khác đôi chúc.
Tại Mỹ Tho
- Trại rắn Đồng Tâm
- Chợ Mỹ Tho
- Đi Gò Công, nơi có nhiều Hoàng hậu
Tại Trà Vinh
- Ao bà Om của người khơmer
-Chùa hang
-Ẩm thực: Bánh canh, Cháo ám
Tại Sốc Trăng
ở Sóc trăng có nhiều người Hoa va khơmer sống nên nơi đây có nhiều chùa của người hoa và khơmer.
món ăn đặc trưng. Người Hoa: Bánh pía, lạc sưởng, nem nướng, chả lụi, kim tuyền bánh hỏi. Người khơmer ngon nhất bún nước lèo. Bò nước ngói Mỹ xuyên.
Bạc Liêu
ghé thăm nhà công tử bạc liêu. khu lưu niệm nhac sĩ Cao văn Lầu. nhiều món ngon đặc biệt mắm ba khía.
Cà mau
Các Anh có thể đi đất mũi.
Hà Tiên
Chủ yếu là hải sản ngon rẽ, tắm biển vậy Ah.
Châu đốc.
Vùng thất sơn bảy núi chủ yếu là chùa. Châu đốc Các Anh nên đi tham quan các bè nuôi cá tra, các ba sa trên sông tiền cũng thú vị. Ăn lẩu mắm các ba sa, canh chua cá ba sa, cá kho tộ ngon tuyệt. hi mà các Anh ở ngoài bắc không biết có quen ăn mắm không hi. Quà mang về khô, mắm cá nước ngọt, thốt nốt.
Sa Đéc
ngắm làng hoa sa đéc, nhà cổ Huỳnh thủy Lê,
Cần Thơ
Có Bến Ninh Kiều, chợ nổi cái răng, món ăn Bánh cống, bánh xèo, cá kèo, lẩu bò ở xìn mì...đàn ca tài tử...
Đồng Tháp
có vườn quốc gia tràm chim ở huyện Tam Nông, món chuột đồng, đến đây các Anh sẽ thấy cuộc sống như thời xưa khai hoang phong cảnh đẹp trong đất rừng phương nam hi.
Ở đồng bằng sông cửu long nổi bậc sông ngồi có sông tiền và sông hậu. Có 2 vùng trũng Tứ giác long xuyên, vùng đồng tháp mười.
Các Anh nên qua 2 vũng trũng này sẽ hiểu hơn về ông bà thời xưa đi khai hoang. hi
Em nghĩ các Anh tham khảo thử cung đường Hồ Chí Minh - Mỹ Tho - Trà Vinh - Vĩnh Long - Cần Thơ - Sóc trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Hà Tiên - Châu Đốc - Tân Châu - Hồng Ngự - Tâm Nông - Tháp Mười - Tân An (or Thạnh Hóa - Sài Gòn Đường N2) như vậy các Anh sẽ qua 2 vũng trũng thấy được cuộc sống các vùng quê biên giới. tuy đi như vậy ở đoạn Trà Vinh qua Sóc Trăng không đi. em thấy các đi cũng đường này để qua 9 cửa sông thì phải. hi

Du lịch sinh thái ở miền tây nói chung mà đặc biệt là ở Tiền Giang và Bến tre rất phù hợp với mong muốn của bạn được hòa nhập cùng cuộc sống của người Miền Tây như tự tay bắt cua cá, làm những món ăn đơn giản, bắt cá nướng cá, ngồi nhậu lai dai nghe người Miền Tây hát đàn ca tài tử, ngủ trưa dưới những bóng mát cây dừa, nghe giọng nói của những cô gái Miền Tây.

-Bạn nên đến khu du lịch sinh thái Thới Sơn tỉnh Tiền Giang: Bến du lịch trên đường 30/4, p1, thành TP Mỹ Tho, Tiền Giang. Bạn sẽ được đi đò dạo trên sông Tiền, ngắm cầu Rạch Miễu, đi vào các vườn nhãn của người dân sống nơi đó, không những thế bạn còn được đi xe ngự và như mong muốn của bạn ược hòa nhập cùng cuộc sống của người Miền Tây như tự tay bắt cua cá, làm những món ăn đơn giản, bắt cá nướng cá, ngồi nhậu lai dai nghe người Miền Tây hát đàn ca tài tử, ngủ trưa dưới những bóng mát cây dừa, nghe giọng nói của những cô gái Miền Tây.

Chào Anh,
Rất vui khi Anh đến Miên tây khám phá vùng đất này. Không biết là nhóm Anh đến Miền Tây có nhiều ngày không. Với cung đường các địa điểm này các Anh muốn sinh hoạt hòa nhập vào cuộc sống con người nơi đây cũng không khó lắm đâu.
Cung đường Anh vẽ ra thì các Anh ghé dừng chân nơi nào là chủ yếu?
Đa phần phong cảnh, di tích lịch sử, văn hóa sinh hoạt giữa con người dân tộc có đặc trưng riêng từng nơi. Còn về phần Ẩm thực thì các khu du lịch sinh thái đa phần hơi giống nhau, chỉ khác đôi chúc.
Tại Mỹ Tho
- Trại rắn Đồng Tâm
- Chợ Mỹ Tho
- Đi Gò Công, nơi có nhiều Hoàng hậu
Tại Trà Vinh
- Ao bà Om của người khơmer
-Chùa hang
-Ẩm thực: Bánh canh, Cháo ám
Tại Sốc Trăng
ở Sóc trăng có nhiều người Hoa va khơmer sống nên nơi đây có nhiều chùa của người hoa và khơmer.
món ăn đặc trưng. Người Hoa: Bánh pía, lạc sưởng, nem nướng, chả lụi, kim tuyền bánh hỏi. Người khơmer ngon nhất bún nước lèo. Bò nước ngói Mỹ xuyên.
Bạc Liêu
ghé thăm nhà công tử bạc liêu. khu lưu niệm nhac sĩ Cao văn Lầu. nhiều món ngon đặc biệt mắm ba khía.
Cà mau
Các Anh có thể đi đất mũi.
Hà Tiên
Chủ yếu là hải sản ngon rẽ, tắm biển vậy Ah.
Châu đốc.
Vùng thất sơn bảy núi chủ yếu là chùa. Châu đốc Các Anh nên đi tham quan các bè nuôi cá tra, các ba sa trên sông tiền cũng thú vị. Ăn lẩu mắm các ba sa, canh chua cá ba sa, cá kho tộ ngon tuyệt. hi mà các Anh ở ngoài bắc không biết có quen ăn mắm không hi. Quà mang về khô, mắm cá nước ngọt, thốt nốt.
Sa Đéc
ngắm làng hoa sa đéc, nhà cổ Huỳnh thủy Lê,
Cần Thơ
Có Bến Ninh Kiều, chợ nổi cái răng, món ăn Bánh cống, bánh xèo, cá kèo, lẩu bò ở xìn mì...đàn ca tài tử...
Đồng Tháp
có vườn quốc gia tràm chim ở huyện Tam Nông, món chuột đồng, đến đây các Anh sẽ thấy cuộc sống như thời xưa khai hoang phong cảnh đẹp trong đất rừng phương nam hi.
Ở đồng bằng sông cửu long nổi bậc sông ngồi có sông tiền và sông hậu. Có 2 vùng trũng Tứ giác long xuyên, vùng đồng tháp mười.
Các Anh nên qua 2 vũng trũng này sẽ hiểu hơn về ông bà thời xưa đi khai hoang. hi
Em nghĩ các Anh tham khảo thử cung đường Hồ Chí Minh - Mỹ Tho - Trà Vinh - Vĩnh Long - Cần Thơ - Sóc trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Rạch Giá - Hà Tiên - Châu Đốc - Tân Châu - Hồng Ngự - Tâm Nông - Tháp Mười - Tân An (or Thạnh Hóa - Sài Gòn Đường N2) như vậy các Anh sẽ qua 2 vũng trũng thấy được cuộc sống các vùng quê biên giới. tuy đi như vậy ở đoạn Trà Vinh qua Sóc Trăng không đi. em thấy các đi cũng đường này để qua 9 cửa sông thì phải. hi

Cảm ơn bạn Banh_Mi749 nhiều lắm.
Những gợi ý của bạn thật quá tốt với mình và mình thấy cũng rất thích những điểm thăm quan thế này, theo như mình tham khảo thì có nhiều điểm rất khác biệt với những điểm du lịch mà mọi người thường đi. Mình nghĩ mình sẽ đi những điểm thế này mới hay.
Thật cảm ơn bạn.
Nếu có chuyến nào bạn ra vùng đông tây bắc mình hy vọng có thể giúp đc bạn.

Du lịch sinh thái ở miền tây nói chung mà đặc biệt là ở Tiền Giang và Bến tre rất phù hợp với mong muốn của bạn được hòa nhập cùng cuộc sống của người Miền Tây như tự tay bắt cua cá, làm những món ăn đơn giản, bắt cá nướng cá, ngồi nhậu lai dai nghe người Miền Tây hát đàn ca tài tử, ngủ trưa dưới những bóng mát cây dừa, nghe giọng nói của những cô gái Miền Tây.

-Bạn nên đến khu du lịch sinh thái Thới Sơn tỉnh Tiền Giang: Bến du lịch trên đường 30/4, p1, thành TP Mỹ Tho, Tiền Giang. Bạn sẽ được đi đò dạo trên sông Tiền, ngắm cầu Rạch Miễu, đi vào các vườn nhãn của người dân sống nơi đó, không những thế bạn còn được đi xe ngự và như mong muốn của bạn ược hòa nhập cùng cuộc sống của người Miền Tây như tự tay bắt cua cá, làm những món ăn đơn giản, bắt cá nướng cá, ngồi nhậu lai dai nghe người Miền Tây hát đàn ca tài tử, ngủ trưa dưới những bóng mát cây dừa, nghe giọng nói của những cô gái Miền Tây.

Cảm ơn bạn Giarevietnam mình rất thích cs của người MT nên thế nào mình cũng phải trải nghiệm chuyến đi này.

Nếu muốn tự tay bắt cá.. thi b có thể đi mấy khu du lịch sinh thái ấy. Ở Cần Thơ cũng có mấy điểm. Cà Mau thì chỉ có mũi Cà Mau, đầm Thị Tường, hòn Đá Bạc là dễ đi thui. Nếu ở CM muốn dc xuống ruôngk bắt cá hay đi bắt thòi lòi, ốc len thì phải tìm nhà ngươì quen á. Người miền Tây thân thiện, cởi mở nên chỉ cần vài đôi câu chuyện là ngồi chung mâm nhâụ dc r. 4

Ok. Mình rất thích vùng đông tây bắc. nhưng mới có dịp đi xung quanh Hà Nội, chủ yếu ở đồng bằng. thích lên vùng cao, chưa có dịp nên lúc nào cũng theo dõi các bạn đi vùng này hết.

Mình thấy mọi người hay đi những cung đường đi đến tới những địa điểm trung tâm lớn mọi người hay nhắc tới, hay địa điểm du lịch nổi tiếng. những nơi này thì cũng thú vị. Nhưng nếu mấy Anh muốn khám phá hiểu nhiều hơn về con người nữa thì cũng nên ghế một vài nơi vùng biên thấy được cuộc sống lúa nước, ...như vậy chuyến đi sẽ đầy đủ mùi vị hơn. đôi khi cuộc sống đô thị hóa làm chúng ta không còn thấy phong cảnh hồn quê tuyệt đẹp ở đô thị nữa. Hi chúc các Anh đi vui vẻ, đạt được mục tiêu đặt ra. Em đợi bài chia sẽ chuyến đi của các Anh.

Nếu muốn tự tay bắt cá.. thi b có thể đi mấy khu du lịch sinh thái ấy. Ở Cần Thơ cũng có mấy điểm. Cà Mau thì chỉ có mũi Cà Mau, đầm Thị Tường, hòn Đá Bạc là dễ đi thui. Nếu ở CM muốn dc xuống ruôngk bắt cá hay đi bắt thòi lòi, ốc len thì phải tìm nhà ngươì quen á. Người miền Tây thân thiện, cởi mở nên chỉ cần vài đôi câu chuyện là ngồi chung mâm nhâụ dc r. 4

Cảm ơn chia sẻ của bạn, có lẽ mình sẽ cố gắng làm quen với người dân rồi hòa nhập như vậy có lẽ sẽ hay hơn, vào mấy khu du lịch nó công nghiệp quá mất đi vẻ tự nhiên.

Mình thấy mọi người hay đi những cung đường đi đến tới những địa điểm trung tâm lớn mọi người hay nhắc tới, hay địa điểm du lịch nổi tiếng. những nơi này thì cũng thú vị. Nhưng nếu mấy Anh muốn khám phá hiểu nhiều hơn về con người nữa thì cũng nên ghế một vài nơi vùng biên thấy được cuộc sống lúa nước, ...như vậy chuyến đi sẽ đầy đủ mùi vị hơn. đôi khi cuộc sống đô thị hóa làm chúng ta không còn thấy phong cảnh hồn quê tuyệt đẹp ở đô thị nữa. Hi chúc các Anh đi vui vẻ, đạt được mục tiêu đặt ra. Em đợi bài chia sẽ chuyến đi của các Anh.

Đúng là mấy anh em mình cũng thích đi mấy chỗ mà ít khi đi đc, vì để đi như này sẽ hơi khó đi lại, thời gian đôi khi hơi khó sắp xếp, còn những khu du lịch nổi tiếng thì dễ đi hơn rồi nên sẽ để đi sau. Khi nào đi về mình sẽ làm bài chia sẻ, mình cũng thỉnh thoảng đi mà chưa viết bài chia sẻ bao giờ, phần vì lười, phần vì ko biết viết sao hehhe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back