What's new

[Chia sẻ] Xứ Myanmar diệu kỳ

Lúc đầu thì mình dự định sẽ đi Myanmar độc hành, nhưng sau nghĩ là rủ rê thêm bạn đi cho vui, rồi thằng bạn đó lại rủ bạn của nó, rồi thằng bạn đó rủ mẹ và anh hắn... cứ thế cuối cùng nhóm có 7 người đi - duy chỉ có một điều là thằng bạn của mình - thằng đầu tiên mà mình rủ hắn không đi nữa! :)
Ngày đầu tiên - mùng 5 tết:
mình từ Phan Thiết ----> SG
5 người từ Phan Rang ----> SG
1 người nhà SG.
Tập trung làm thủ tục lấy vé và lên máy bay. Các bạn đi lần đầu lưu ý luôn là công dân VN đi dạng du lịch như mình chỉ được cư trú trên lãnh thổ Myanamar tối đa 15 ngày, vì vậy bắt buộc bạn phải có vé máy bay cho chặng từ Myanmar về VN hoặc từ Myanmar đi một nước khác, phải như vậy thì người ta mới cho bạn vé đi.
Lúc đầu mình và anh bạn trong nhóm định "chơi đã mới về" nên chưa đặt vé chiều về, đến lúc vào làm thủ tục mới vội vàng book vé về.
Tụi mình bay Vietjet, máy bay đến phi trường Yangon tầm 13h giờ địa phương (tính cả thời gian delay này nọ) - giờ Myanmar chậm hơn giờ VN 30 phút. Vừa xuống máy bay cảm giác đầu tiên là NÓNG, Myanmar nắng nóng và khô.
Những việc cần thiết phải làm ngay sau khi xuống máy bay đó là: đổi tiền và mua sim, ngay tại cổng ra khỏi sân bay có đầy đủ các dịch vụ này, mọi người có thể quan sát tỉ giá được ghi ở các kiot mà so sánh giá, chổ nào giá tốt thì vào.
Mọi người nên đổi từ tiền USD mệnh giá cao và lưu ý tiền phải thật mới - thật sự mới và không nhăn, không gấp nếp - nếu không họ sẽ không chịu đổi hoặc đổi giá thấp. Vô lý ở chổ họ yêu cầu tiền đôla mình đem đổi phải thẳng, mới nhưng tiền Kyat họ đổi lại cho mình thì ôi thôi! nó thật sự cũ mềm, rách, nhũn nhão :(
Hôm đó mình đổi tỉ giá là: 1 USD đổi được 1358 Kyat ( ở VN mình đổi tiệm vàng 23.000 VND ~ 1 USD )
Thôi thì kệ, đổi được tiền để có xài cái đã.
Mua sim: có nhiều loại sim với các gói cước khác nhau, sau một hồi bàn luận thì tụi mình quyết định mua sim của nhà mạng Ooredoor với giá 5.500 Kyat được 1.5GB data 4G ( bến Myanmar đã phủ sóng 4G, mạng chạy ầm ầm chứ không ì ạch như mạng 3G ở VN ) sử dụng trong 7 ngày + 30 phút gọi các số trong đất nước Myanmar!
Tính ra cũng rẻ phết.
Đến lúc này chúng ta đã có đầy đủ phương tiện cần thiết, khám phá Myanmar thôi!
...

attachment.php

https://www.facebook.com/tam.moon.3

Last edited:
Re: xứ Myanmar diệu kỳ

Sư thầy Minh Đạo là người Việt hả bạn? Bạn có mình xin contact của sư thầy với.

Sư thầy là người Việt đi tu bên Myanmar, rất thường xuyên qua lại giữa VN - Myanmar.
Nhưng số đt của người khác mình nghĩ ko nên công khai, mình sẽ inbox riêng cho thanhhaunv nhé.

Bai viet cua ban hay qua. Nhom minh cung sap di Yangon khoang 8 ngay vao thang 12 toi. Ban co the inbox cho minh so dt cua su thay Minh Dao va lich trinh cua ban (neu co) de tui minh tham khao duoc ko? Cam on ban.

Tip : các bạn có thể đổi USD từ việt nam.sau đó nói đổi đô đi myanmar họ sẽ đưa bạn tiền mới ( usd phải mới củ bên họ đổi mất giá lắm - tiền usd sử dụng dc ở mọi nơi ). Bạn mang tới Sân bay đổi có giá hơn là bạn đổi ở VN. 1usd bên đó đổi dc 1350kat.

Ở yagon : theo mình thì ko có gì đẹp ngoài ngôi chùa shwedagon ( bạn nên đi buổi chiều or tối mới đẹp - sáng và trưa thì nắng lắm ) xong bạn bắt xe đi bagan lúc 20h30 đi là đẹp vì vợ chồng mình đi vietjet tầm 12h45 là tới yagon.

Deal taxi từ sân bay vào trung tâm là khoảng 8000kat.

Từ yagon đi ra bus terminal thì bạn nên đi trước 2 tiếng vì ở myanmar giờ tối kẹt xe lắm. Bên xe bus cũng rộng.

Tip : các bạn có thể đổi USD từ việt nam.sau đó nói đổi đô đi myanmar họ sẽ đưa bạn tiền mới ( usd phải mới củ bên họ đổi mất giá lắm - tiền usd sử dụng dc ở mọi nơi ). Bạn mang tới Sân bay đổi có giá hơn là bạn đổi ở VN. 1usd bên đó đổi dc 1350kat.

Ở yagon : theo mình thì ko có gì đẹp ngoài ngôi chùa shwedagon ( bạn nên đi buổi chiều or tối mới đẹp - sáng và trưa thì nắng lắm ) xong bạn bắt xe đi bagan lúc 20h30 đi là đẹp vì vợ chồng mình đi vietjet tầm 12h45 là tới yagon.

Deal taxi từ sân bay vào trung tâm là khoảng 8000kat.

Từ yagon đi ra bus terminal thì bạn nên đi trước 2 tiếng vì ở myanmar giờ tối kẹt xe lắm. Bên xe bus cũng rộng.

cảm ơn những thông tin của bạn duongcuu <3

Mình xin thêm một ít hình ảnh về vũng biển Ngapali xinh đẹp này.

attachment.php

Những người phụ nữ bản địa đội những thứ lặt vặt trên đầu để bán cho du khách trên bãi biển.
(trong hình là anh Tây lông đẹp trai, body đẹp vãi linh hồn :) bịnh mê trai đẹp lại trỗi dậy rồi ^^ )

attachment.php

Bãi biển này cực kỳ thanh bình, ko có cảnh du khách tấp nập nhố nhăng, ko có cảnh chèo kéo...
Rất dễ chịu, đọc sách ở đây thú vị thôi rồi!

attachment.php

Như đã nói ở trên, khi thủy triều thấp có thể đi bộ ra một hòn đảo gần bờ - trên đó có 1 nhà hàng với view cực đẹp.
Lúc này là 2 đứa lếch thếch, xoắn quần đi bộ qua đảo - cách bờ tầm hơn 200m. Mặc dù nhà hàng có tàu để chờ du khách nhưng tụi mình thích đi bộ hơn ;)

attachment.php

Đây là cầu tàu để lên trên đảo, đứng trên đó là anh lái tàu - thấy tụi mình từ chối đi tàu mà lếch bộ qua, ảnh cười tươi rồi đưa tay kéo tụi mình lên cầu.

attachment.php

Từ hòn đảo này nhìn ra ngoài vịnh còn có nhiều hòn đảo khác nữa, ở đây có đầy đủ các dịch vụ như đi ca nô quanh vịnh ngắm cảnh, đi tàu lên từng hòn đảo, lặn ngắm san hô...

attachment.php

Này là Cây cầu gỗ dài đồng thời cũng là cầu tàu lên hòn đảo nhỏ này.

attachment.php

Và đây là nhà hàng trên đảo, view đẹp mê mụ mị...

attachment.php

Chào bạn. Mình cũng sắp đi Myanmar. Bạn có thể inbox cho mình contact của Sư Thầy Minh Đạo được ko ah. Cảm ơn ban!

Chào bạn, mình đang định đi Myanmar tháng 11 này, đi từ 11/11- 15/11, dự kiến sẽ đi Yangon, Bagan và tạt qua thăm Kyaiktiyo Pagoda, không biết đi thế nào thì hợp lý nhỉ? chẳng hạn từ Yangon mình thấy tất cả mọi người đều bắt xe ngay trong tối đi Bagan, rồi đi Mandalay..
Nếu mình đi từ Bagan thẳng đến thăm chùa Kyaiktiyo Pagoda rồi từ đó về Yangon thì có khả thi không?
Cảm ơn bạn!

Chào bạn, mình đang định đi Myanmar tháng 11 này, đi từ 11/11- 15/11, dự kiến sẽ đi Yangon, Bagan và tạt qua thăm Kyaiktiyo Pagoda, không biết đi thế nào thì hợp lý nhỉ? chẳng hạn từ Yangon mình thấy tất cả mọi người đều bắt xe ngay trong tối đi Bagan, rồi đi Mandalay..
Nếu mình đi từ Bagan thẳng đến thăm chùa Kyaiktiyo Pagoda rồi từ đó về Yangon thì có khả thi không?
Cảm ơn bạn!

Chào bạn MèoHen.
Mình e là thời gian bạn đi Myanmar chỉ 5 ngày như vậy là quá ít vì đã mất gần 2 ngày cho việc bay đi bay về. Nhưng nếu bạn chỉ có quỹ thời gian bấy nhiêu thì kế hoạch đi như trên của bạn cũng tạm ổn.
Golden Rock (Kyaiktiyo) khá gần Yangon - chỉ khoảng 200km, cả 2 cùng cách Bagan tầm hơn 600km. Đây là một tam giác cân với đỉnh là Bagan, cạnh đáy là Yangon - Golden Rock.
Một điều nữa là mình ko có đi từ Bagan đến Golden Rock nên ko biết có nhiều nhà xe khai thác tuyến đường này ko! Nhưng mình nghĩ dịch vụ vận tải ở Myanmar phát triển tốt và rộng khắp như vậy chắc là có tuyến xe này. (có lẻ vì hàng không nội địa của họ kém phát triển nên vận tải đường bộ mới mạnh như vậy)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back