What's new

Xuyên Việt bằng xe máy từ Sài Gòn, tháng 03/2010

Status
Not open for further replies.
Đại gia đình Phượt thân mến

Sang năm tới em có khoảng thời gian rãnh rỗi (vì nghỉ việc), nên em quyết định làm một chuyến Xuyên Việt bằng xe gắn máy. Xuất phát từ Tp. Hồ Chí Minh đi theo đường Hồ Chí Minh, vòng lên Tây Bắc, lộn qua Đông Bắc, quay về miền Trung du rồi đánh tiếp Đồng bằng Sông Hồng cho trọn bộ.

Thời gian xuất phát sẽ là vào giữa tháng 03/2010 (có thể là ngày 16/03 khởi hành, em chưa chắc có gì sẽ thông báo sau). Sở dĩ em đi trong tháng 03 vì cũng còn trong mùa khô, ít mưa (em rất ngại đi phượt mà bị mưa). Từ tháng 04 trở đi ở miền Bắc lạnh và có mưa rào.

Mục tiêu đi chuyến này là chinh phực cực Tây Apachải và cực Bắc Lũng Cú. Cung đường em chọn cũng toàn là quốc lộ, tỉnh lộ chứ không dám đi vào các huyện lộ, xã lộ như các bậc tiền bối. Hy vọng là nó không quá khó đối với một cư dân quen lái xe ở đồng bằng như em. Em chưa lái xe ở vùng núi phía Bắc bao giờ.

Lịch trình chuyến đi là khoảng 33-35 ngày, do em hơi tham lam không chịu bỏ sót điểm nào. Nhưng không biết sức khỏe có cho phép em hoàn thành hết cung đường này hơi không, em ngồi nghiên cứu xong giờ đọc lại mà còn thấy rùng mình. Mong mấy anh chị em kinh nghiệm đầy mình trên diễn đàn vào tư vấn và chỉnh sửa lại cho hợp lý.

Lý do mà em post topic sớm như vậy là để rủ rê thêm bạn đồng hành cùng em trong chuyến này. Chứ đi 1 mình em cũng hơi ngán. Hiện tại thì ngoài em thì có 1 bạn cũng dự định đi cùng nhưng cũng chưa chắc lắm (chỉ khoảng 70%).

Nên nếu anh chị em nào thu xếp được công việc, thời gian và tiền bạc thì đi cùng em chuyến này nhé. Em biết là mình rất điên rồ vì làm 1 hành trình quá dài như thế sẽ khó tìm được ai đi cùng. Nhưng “khó” không có nghĩa là “không thể”, nếu ai không đi được nhiều thì đu theo từng đoạn cũng được. Em rất hoan nghênh chào đón…

Mọi người vào cho ý kiến và ném đá, ném gạch, quăng sỏi nhé, em xin nhặt hết ạh.

2LúaMiềnTây đặt ra thêm Mục tiêu chính của hành trình này là gì để Phân bố thời gian cho từng điểm đến,thời gian tham quan không ảnh hưởng đến lịch trình. Bên cạnh đó, 2LúaMiềnTây sẽ có chủ đề để săn ảnh cũng như cảm nhận về từng địa phương,địa danh mình tới. Nếu bỏ qua bước này thì cảm xúc cho chuyến đi sẽ ít, ai đó trên Forum từng nói "Có đi mà chưa có đến" là vậy.

Nếu ngày nào cũng cày trên đường như vậy thì đuối lắm. Đừng tham nhiều quá mà hại cái thân, lái xe mà lơ đễnh 1 xíu thôi là nguy hiểm rồi, nhất là các tỉnh vùng núi phía Bắc. Mình thấy 2LúaMiềnTây xem thử có thể cắt bớt lại 1/2 cung đường đi bằng xe máy thôi, xen kẻ nhiều loại phương tiện di chuyển khác để có thêm trãi nghiệm và có thời gian phục hồi thể lực. Làm sao mà nếu chỉ 1 mình 2LúaMiềnTây đi thì vẫn hoàn thành và an toàn quay về. Hành trình dài như vậy hẳn ko có nhiều bạn đồng hành suốt đâu,cứ plan là có 1 mình đi, để chủ động.

em cũng hú hí theo với nhưng chỉ theo đoạn apachai và hà giang thôi cho không ông anh

2LúaMiềnTây đặt ra thêm Mục tiêu chính của hành trình này là gì để Phân bố thời gian cho từng điểm đến,thời gian tham quan không ảnh hưởng đến lịch trình. Bên cạnh đó, 2LúaMiềnTây sẽ có chủ đề để săn ảnh cũng như cảm nhận về từng địa phương,địa danh mình tới. Nếu bỏ qua bước này thì cảm xúc cho chuyến đi sẽ ít, ai đó trên Forum từng nói "Có đi mà chưa có đến" là vậy.

Nếu ngày nào cũng cày trên đường như vậy thì đuối lắm. Đừng tham nhiều quá mà hại cái thân, lái xe mà lơ đễnh 1 xíu thôi là nguy hiểm rồi, nhất là các tỉnh vùng núi phía Bắc. Mình thấy 2LúaMiềnTây xem thử có thể cắt bớt lại 1/2 cung đường đi bằng xe máy thôi, xen kẻ nhiều loại phương tiện di chuyển khác để có thêm trãi nghiệm và có thời gian phục hồi thể lực. Làm sao mà nếu chỉ 1 mình 2LúaMiềnTây đi thì vẫn hoàn thành và an toàn quay về. Hành trình dài như vậy hẳn ko có nhiều bạn đồng hành suốt đâu,cứ plan là có 1 mình đi, để chủ động.

Rất cảm ơn những ý kiến góp ý của bạn smallgrass...(c)

Thật ra mình cũng đang lo ngại về vấn đề đi xe nhiều quá sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe và cảm giác lúc đi. Qua nay cũng đã nhận được nhiều luồng ý kiến khác nhau từ các phượt gia rồi. (có mấy người chưa nói trên này). 1 vài người thì cũng bảo giống như bạn, là đi nhiều quá mất hay, sức khỏe, nguy hiểm...1 số ý kiến thì cho rằng cũng được, khúc nào mệt thì quăng xe lên tàu, hay xe đò, rồi về nếu đuối giữa chừng...vân vân...

Riêng 2lúa thì vẫn muốn giữ ý định là cho hết chuyến bằng xe máy luôn, chứ không đi bằng phương tiện khác. Biết là khó nhưng bằng ý chí và niềm đam mê thì 2lúa tin mình sẽ làm được. Mình cũng đã trừ hao khoản thời gian đi lại, vì không nhất thiết phải đi đúng y chang lịch trình đã đưa ra, trên đường đi nếu có tình huống phát sinh thì mình sẽ thay đổi cho thích ứng với hoàn cảnh lúc đó.

Về mục tiêu, cảm nhận và chụp ảnh. Thì như mình đã nói ở đầu bài, mục tiêu chính là chinh phục 2 cực Tây và Bắc. Còn những nơi khác thì coi như đi tham quan. Vì hầu như trong mỗi ngày đều có ít nhất 1 nơi mà dừng lại chơi. Nhưng thời gian đó không lâu, vì mình không thích đi vào các điểm du lịch, chủ yếu là ngắn cảnh và chụp ảnh trên tuyến thôi.

Cung đường mình vạch ra đa phần là những nơi mình chưa đến, thành ra cảm nhận về mỗi nơi chắc chắn sẽ khác nhau và không nhàm chán.

em cũng hú hí theo với nhưng chỉ theo đoạn apachai và hà giang thôi cho không ông anh

Hi em gái, lâu quá không gặp.
Rất hoan nghênh em đu theo 2 cực Tây và Bắc, sáng nay anh có gặp ban trantin84 ngoài Bệt. Bạn ấy nói cũng sẽ đu theo 2 cực này. Hy vọng sẽ được đồng hành cùng mọi người 2 chặng đó...

2luamientay cho mình đặt 1 vé nhé. Trong tháng 3 mình cũng nghỉ việc để tìm 1 môi trường mới thử thách hơn, thành ra trong tháng đó sẽ có thời gian.
Vậy là được 2 người rồi phải không nào.

2luamientay cho mình đặt 1 vé nhé. Trong tháng 3 mình cũng nghỉ việc để tìm 1 môi trường mới thử thách hơn, thành ra trong tháng đó sẽ có thời gian.
Vậy là được 2 người rồi phải không nào.

Ôi, quý hóa quá...
Sau cuộc gặp gỡ hồi sáng trao đổi thì cuối cùng bạn cũng đồng ý đi cùng mình suốt chuyến...
Mừng quá vì may mắn tìm được người cùng ý chí của mình...(beer)

heheh....
chu 2 lúa cũng máu quá nhỉ..??? tiếc ko đi với chú được.... tháng 10 mính mới đi. tháng 3 này mĩnh vẫn bận rộn nhiều việc...^^.. chú đi xong về nhớ viết nhìu nhìu bài cho mình học hỏi với nhá..^^..
nhất là cái khoản ăn uống chổ nào ngon bổ rẻ và các đặc sản của từng vùng luôn nhá....^^.. heheh

heheh....
chu 2 lúa cũng máu quá nhỉ..??? tiếc ko đi với chú được.... tháng 10 mính mới đi. tháng 3 này mĩnh vẫn bận rộn nhiều việc...^^.. chú đi xong về nhớ viết nhìu nhìu bài cho mình học hỏi với nhá..^^..
nhất là cái khoản ăn uống chổ nào ngon bổ rẻ và các đặc sản của từng vùng luôn nhá....^^.. heheh

Sẵn sàng thôi, vì mình cũng đang học hỏi kinh nghiệm từ những bạn đi trước.
Mình đi về nếu có kinh nghiệm gì mình sẽ chia sẻ lại với bạn...:)

Chờ mãi mới thấy 2 lúa pót lịch trình, hihi. Đi thì chắc chắn là đi rồi, nhưng chỉ xin một chân ôm được thôi vì xe là xe Mio nên không thể đi xe được. Về thời gian thì chỉ năn nỉ 1 điều là lui ngày khởi hành lại 2 ngày (ngày 18/3 khởi hành được không 2lúa? Do ngày 17/3 phải dự đám cưới của bạn thân)

Càng đi trễ thì càng có nguy cơ bị mắc mưa wsunflower biết k?
Vì ngoài Bắc vào tháng 4 là có mưa phùn (mưa rào), dù mưa tạnh nhanh nhưng cũng ảnh hưởng lớn đến chuyến đi của mình. Nên 2lúa và bạn anhtuanlvn đã quyết định khởi hành vào ngày 10/03 rùi.
Hiện tại 2 xế sure, còn 1 bạn kia 80%, 1 bạn 60%.
Nếu 18/03 bạn ăn đám cưới bạn thì gia nhập khúc sau cũng được, 18/03 sẽ tới Nghệ An, có gì bạn bay ra Vinh rồi đi tiếp...Nói chung bữa nào phải off 1 chuyến mới nói hết được.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back