What's new

Xuyên Việt - chinh phục những khát khao còn dang dở...

Trải nghiệm thú vị và có rất nhiều kỉ niệm đáng nhớ đấy là chuyến đi xuyên Việt vừa rồi của mình. Mình biết đến diễn đàn lâu rồi nhưng bây giờ mới ngồi đây để viết bài chia sẻ cùng mọi người. Mình viết ra không phải để khoe thành tích vì có rất nhiều, rất nhiều anh/chị đã xuyên Việt rồi, mình viết để nhớ đến tuổi trẻ liều lĩnh với cái đam mê "xê dịch".

Ao ước lớn nhất của nhiều phượt thủ có lẽ là đi khắp thế giới nhưng trước hết thì phải đi hết dải đất chữ S xinh đẹp này đã. Mình đã khát khao 1 chuyến xuyên Việt từ rất lâu lắm rồi, đôi lúc cứ nghĩ sau này đi làm mới thực hiện được nhưng cũng thật "nhanh và nguy hiểm", đang trong thời gian thi cử mình cùng thằng bạn đã hẹn ngày lên đường và chắc chắn như đinh đóng cột.
- Thời gian: theo như tìm hiểu những người đã đi thì muốn khám phá được nhiều nơi, có thời gian hưởng thụ cũng phải hơn 20 ngày. Cũng nằm trong tầm kiểm soát vì mình xong khoảnh khắc sinh viên năm 3 rồi, nhưng mình muốn đi về nhà nhanh ngày nào tốt ngày đấy.
- Nhân lực: đi xuyên Việt muốn an toàn, chi phí rẻ thì đi theo đoàn nhưng mình thích đi 4ng or 2ng hơn vì vừa nhanh vừa không bị ràng buộc. Cũng không tìm được ai cùng chí hướng nên 2 đứa mình là bạn đồng hành trong suốt 24 ngày trên 5000 cây số.
- Tiêu chí: tiết kiệm, đặt chân đến những nơi chưa từng đến, chinh phục nốt 2 cực còn lại và ngã ba Đông Dương, đồng thời tìm hiểu cuộc sống và con người những nơi mình đi qua...
- Áp lực: chỉ còn một năm nữa là ra trường, bạn bè đứa nào cũng đi học thêm tiếng anh với học thực hành còn mình thì "đi bụi". Mẹ với dì mình không cho đi vì sợ đủ thứ nhưng sau đấy ba với chú bảo vứt nó ra ngoài cho nó tự đứng dậy, còn đứa bạn đồng hành thì bị bố mẹ biết nên ra tận Hà Nội đón về nhà, vì thế mình phải chạy vào Nghệ An đón rồi cùng lên đường.
- Chi phí: 2 đứa dự tính tầm 3 - 4 củ/đứa vì mình cũng chỉ có và xoay sở trong tầm ấy thôi, lần này đi không xin tiền ai hết, tiền kiếm được không tiết kiệm được mấy, tiền lương cũng chưa được lĩnh nên lúc xuất phát chỉ vỏn vẹn 500k trong ví :D
Lên đường nào :D
Ngày 1: Hà Nội - Bái Đính - Quảng Hải (Thanh Hóa):

Đợt thi xong, lớp mình tổ chức đi chơi một bữa hoành tá tràng để kết thúc năm 3 và địa điểm là về nhà một bạn trong lớp ở Quảng Hải, cả lớp đi xe ôtô còn mình thì lôi được thằng bạn đi xe máy cùng :D

Mình không mang nhiều đồ, bộ đồ sửa xe, lều, chân máy, 1 cái ba lô và sẽ thêm 1 cái ba lô của đứa bạn nữa

2 chúng mình chạy thẳng đến chùa Bái Đính, đến nơi thì mây đen kéo đến đầy trời nhưng mà may là không mưa chút nào :D Chùa Bái Đính đúng là một quần thể chùa lớn, rộng nếu đi hết chắc mất rất nhiều thời gian nên mình chỉ đi ở phần trên cao rồi ngắm xuống dưới.

Tượng Di lặc bằng đồng lớn nhất Đông Nam Á.

Một góc view khá đẹp :D

Dạo quanh chùa 1 lúc thì 2 đứa mình lấy xe chạy tiếp đến hội tụ cùng lớp...

Last edited:
Chắc là bạn đi hết chặng đường dài rồi mới lập topic post hình hở. Không biết hành trình tiếp theo của bạn có hướng về Nam không nhĩ, hay là lên Tây Nguyên. Nếu hướng về Nam thì chắc bạn đi đoạn Quy Nhơn - Tuy Hòa. Đoạn này tính từ Quy Nhơn là nên đi hướng quốc lộ 1D, rồi đến Cầu Bình Phú (Thị xã Sông Cầu) gặp quốc lộ 1A, đi một đoạn là đến một biển chỉ dẫn, hướng đi Vũng La 14km tính từ quốc lộ, nếu bạn tới này được thì quả thật rất đẹp, có Bãi Ôm nằm trong danh thắng Vịnh Xuân Đài. Nếu bạn không đi theo hướng này thì cứ băng băng theo quốc lộ, đến Gành Đỏ, bạn gặp một cây cầu gỗ, nếu bạn đi theo hướng này thì hỏi đường dân địa phương để xuôi về Gành Đá Dĩa, hải đăng Gành Đèn, từ đó có đoạn đường về Tuy Hòa, trên đường về Tuy Hòa theo cung đường này bạn gặp Đầm Ô Loan, tại đây có mấy quán bè hải sản rất ngon (mình khuyên bạn là một, hai người thì đừng vào, nó chém giá ấy, haha), sau đó cứ tiếp tục là có hướng đi Bãi Xếp, rồi gặp KDL Long Thủy, vượt rừng dương thẳng về Tuy Hòa, sau một đêm bạn nghĩ ngơi ở thành phố, Tuy Hòa thành phố bé thế thôi nhưng tìm hoài rồi cũng thấy chỗ chơi haha (....) sáng mai bạn xuôi theo hướng cầu Hùng Vương để đi về Bãi Môn - Mũi Điện (cực Đông dzõm, hehe), rồi Vũng Rô ..... nói chung mình dân Phú Yên với lại sinh viên Việt Nam học nên cũng hơi rành, hihi. Mình chỉ nói vậy thôi, chứ chắc có thể bạn đã đi qua, hoặc là tìm hiểu kỹ rồi. hihi.
Dzạo này đường quốc lộ mở rộng, xe cộ đông, chạy ẩu, nên bạn phải cẩn thận nhé. Chúc bạn có chuyến đi bình an và nhiều ký ức đẹp. Mình chờ xem chặng đường tiếp theo của bạn hehe.

Chắc là bạn đi hết chặng đường dài rồi mới lập topic post hình hở. Không biết hành trình tiếp theo của bạn có hướng về Nam không nhĩ, hay là lên Tây Nguyên. Nếu hướng về Nam thì chắc bạn đi đoạn Quy Nhơn - Tuy Hòa. Đoạn này tính từ Quy Nhơn là nên đi hướng quốc lộ 1D, rồi đến Cầu Bình Phú (Thị xã Sông Cầu) gặp quốc lộ 1A, đi một đoạn là đến một biển chỉ dẫn, hướng đi Vũng La 14km tính từ quốc lộ, nếu bạn tới này được thì quả thật rất đẹp, có Bãi Ôm nằm trong danh thắng Vịnh Xuân Đài. Nếu bạn không đi theo hướng này thì cứ băng băng theo quốc lộ, đến Gành Đỏ, bạn gặp một cây cầu gỗ, nếu bạn đi theo hướng này thì hỏi đường dân địa phương để xuôi về Gành Đá Dĩa, hải đăng Gành Đèn, từ đó có đoạn đường về Tuy Hòa, trên đường về Tuy Hòa theo cung đường này bạn gặp Đầm Ô Loan, tại đây có mấy quán bè hải sản rất ngon (mình khuyên bạn là một, hai người thì đừng vào, nó chém giá ấy, haha), sau đó cứ tiếp tục là có hướng đi Bãi Xếp, rồi gặp KDL Long Thủy, vượt rừng dương thẳng về Tuy Hòa, sau một đêm bạn nghĩ ngơi ở thành phố, Tuy Hòa thành phố bé thế thôi nhưng tìm hoài rồi cũng thấy chỗ chơi haha (....) sáng mai bạn xuôi theo hướng cầu Hùng Vương để đi về Bãi Môn - Mũi Điện (cực Đông dzõm, hehe), rồi Vũng Rô ..... nói chung mình dân Phú Yên với lại sinh viên Việt Nam học nên cũng hơi rành, hihi. Mình chỉ nói vậy thôi, chứ chắc có thể bạn đã đi qua, hoặc là tìm hiểu kỹ rồi. hihi.
Dzạo này đường quốc lộ mở rộng, xe cộ đông, chạy ẩu, nên bạn phải cẩn thận nhé. Chúc bạn có chuyến đi bình an và nhiều ký ức đẹp. Mình chờ xem chặng đường tiếp theo của bạn hehe.

Nếu đọc được bài viết của bạn trước đây vài ngày,mình sẽ đi theo cung đường này đến Quy nhơn thì hay quá. Rất tiếc, mình theo QL1 từ Tuy Hòa ra Quy Nhơn gặp đường đang sửa chửa,xe khách chạy lại quá ẩu,lo né và tránh nên khỏi gành đá dĩa lúc nào không hay (thật đáng tiếc...) Riêng đường từ vịnh Vũng Rô đến mũi điện rất tốt nhưng đoạn đến gần cầu Hùng Vương thì đang rãi đá 1*2 bụi bặm vô cùng và nhất là rất dể lạc tay lái khi qua những đoạn này. Đặc biệt đoạn từ mũi Điện đi sân bay Tuy Hòa có đoạn đá xạc lở lăn ra cả đường, chạy ngang mà phải nín thở đó.

https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=117973&d=1407943619[/IMG]

Last edited:
Nhìn thôi, không dám vào đấy =))))))

Haizzz. Tiếc vì ku Em không vào Trại phong. Đẹp, yên bình. Và an lành, không như ku Em nghĩ, ngại, sợ. A vào đấy chắc đâu đó gần 20 lần, từ bé tý đến bây giờ, 40. Chỉ vì E đã không hiểu rõ bệnh này.

Haizzz. Tiếc vì ku Em không vào Trại phong. Đẹp, yên bình. Và an lành, không như ku Em nghĩ, ngại, sợ. A vào đấy chắc đâu đó gần 20 lần, từ bé tý đến bây giờ, 40. Chỉ vì E đã không hiểu rõ bệnh này.

Vậy hả chú, lúc đấy khoảng 6h sáng cháu đứng ở trên đồi nhìn xuống, công nhận cũng yên bình thật. Cháu cũng định sang thăm mộ Hàn Mặc Tử nhưng đứa bạn bảo là chuyển sang chỗ Tiên Sa này rồi?? Cháu cũng ít hiểu biết về bệnh này nên ngại ạ :D với không có nhiều thời gian để khám phá, đợt sau vào Quy Nhơn chắc là sẽ ghé. Cảm ơn chú nhiều nha :D

Mình hoàn thành chuyến đi rồi mới viết bài này :D giá như quen bạn trước thì hay nhỉ, mình qua cái cầu gỗ rồi đi Gành Đá Dĩa, sau đấy đến Mũi Điện, qua vịnh Vũng Rô và đến Đầm Môn :D

Mình hoàn thành chuyến đi rồi mới viết bài này :D giá như quen bạn trước thì hay nhỉ, mình qua cái cầu gỗ rồi đi Gành Đá Dĩa, sau đấy đến Mũi Điện, qua vịnh Vũng Rô và đến Đầm Môn :D

Nếu đi song song với QL1 bằng đường ven biển ta có thể lạng qua, lạng lại thật thú vị vì từ Hoàn Lão vào đến Long Hải cảnh đẹp tuyệt vời chưa kể đoạn Tây Thôn vào Mạch Nước-Vĩnh Linh không có đường phải đi xuống biển hơn 4km...Cảm giác đi xe trên cát quá ư là êm êm...

Vứt hết dép ở bãi Đá Trứng rồi 3 đứa bắt đầu leo các gềnh đá, cảm giác thích thú, bay nhảy trên những tảng đá giữa tiếng sóng biển rì rào.

Cảm giác yên bình, thanh thản khi ngồi trước biển sớm...

Leo hết tảng đá này rồi đến tảng đá khác, rồi có đoạn phải bắt chước mấy chú thằn lằn bám vách đá ven biển leo lên. Tôi bắt đầu cảm thấy mệt, khát nước và đôi chân đang bị đau khi đi trên những tảng đá mà những con ngao lâu năm bám vào. Tuy nhiên, khi không gian xung quanh bạn là mặt biển xanh mướt đang vỗ từng đợt sóng hiền hòa và một bên là những hòn đá với nhiều hình thù độc đáo thì sự mệt mỏi như tan biến đâu mất. Trong lòng lúc này ngập tràn sự hân hoan thưởng thức vẻ đẹp của thiên nhiên, thôi thúc tôi bước tiếp để đến hòn đá "Vọng Phu". Thấy thương cho cô bạn vì mấy lần muốn bỏ cuộc nhưng đều bị tôi "dụ dỗ" nên vẫn cố gắng đi tiếp ;)))

Sống gần chỗ này nhưng 20 năm trôi qua, bây giờ em ấy mới leo lên chỗ này ;))) cũng hơi khó khăn cho 1 nàng tiểu thư :D

Sau một chút mệt nhọc thì 3 đứa đến "đích", thành quả cũng không tệ lắm.

Đây là hòn Vọng Phu, ở xa cứ nghĩ là sẽ leo lên được nhưng đến nơi quả thất vọng, nó cao và to hơn so với quy định :))

Thử sức đẩy xem nó có lăn được xuống biển không =))

"Biển một bên và em một bên" - một cảm giác rất tuyệt vời, hạnh phúc nếu được cùng người yêu ngồi ngắm cảnh ở những nơi như thế này phải không các bạn :D

Nghỉ ngơi 1 lúc rồi cả 3 cùng quay về, cô bạn lúc này có vẻ rất mệt, người ướt đẫm mồ hôi, còn tôi thì cảm thấy rất phấn khích vì được trải nghiệm, được khám phá và gặp được những người bạn tốt.

8h kém thì bọn tôi về đến nhà, mệt quá 2 thằng lăn lên giường rồi thiếp đi lúc nào không biết @@ Sau đấy may nhờ cô bạn gọi dậy rồi đi ăn sáng, cf không thì ngủ đến trưa mất @@ Chào tạm biệt, cảm ơn cô chú và cô bạn xong 2 đứa lại cuốn gói lên đường...

Chụp bức ảnh kỉ niệm :D

Last edited:
Nếu đi song song với QL1 bằng đường ven biển ta có thể lạng qua, lạng lại thật thú vị vì từ Hoàn Lão vào đến Long Hải cảnh đẹp tuyệt vời chưa kể đoạn Tây Thôn vào Mạch Nước-Vĩnh Linh không có đường phải đi xuống biển hơn 4km...Cảm giác đi xe trên cát quá ư là êm êm...
tiếc là lúc đấy sắp tối rồi, mà còn phải đến Đầm Môn để chinh phục cực Đông nữa @@

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back