What's new

[Chia sẻ] 15 ngày du lịch bụi tại Bắc Âu

toanvncn

Phượt tử
Ấn tượng đầu tiên về Copenhagen là rất nhiều xe đạp, đường phố thì vắng. Đường nào cũng có làn dành riêng cho xe đạp. Có rất nhiều loại xe đạp lạ. Ô tô ở đây đi rất nhanh và rú ga rất to, cũng có thể vì đường vắng và yên tĩnh quá nên khi có xe ô tô là họ chạy rất nhanh và nghe rất to. Tuy nhiên ôtô rất tôn trọng người đi bộ và xe đạp. Ở những nơi có vạch sơn nhưng không có đèn tín hiệu, thấy người có ý định sang đường là họ dừng ngay và kiên nhẫn chờ cho đến khi sang thì thôi. Chả bù cho ở nhà mình, hôm nọ hai bố con dắt nhau sang đường, đi đúng vạch sơn, có 1 thằng chạy Camry từ xa tới, lao thằng vào mình, khi mình đi qua nó còn dừng xe nhìn ra lẩm bẩm chửi.
Và đây là muôn dạng xe đạp Copenhagen:

toanvncn

Phượt tử

Trong khu vực phố cổ không hề có cột đèn, đèn điện được treo giữa đường như thế này. Các thành phố khác trong các nước Bắc Âu cũng vậy. Họ sử dụng cáp điện cho tầu điện để treo đèn luôn.

letrungbk45

Phượt thủ
Tiếp đi bác. Đang phê! Bọn tư bản đang giãy chết có khác: chán đi ôtô, ‘phải’ đi xe đạp! Còn ta đang tiến lên XHCN nên còn phấn đấu mua ôtô, bỏ xe đạp!

Thuy55

Phượt tử
Tuyệt vời các loại xe đạp, nhìn xe của họ mình nhớ xe lôi đạp ở Cần Thơ quá. Cám ơn tác giả

PHAM-PEK

Phượt thủ
Em thấy trên tàu của họ có cả toa để xe đạp, dắt lên dắt xuống thoải mái mà hình như không tính thêm cước

Last edited:

nobvn

Phượt thủ
Xin chào chủ thớt.
Mình dự định tháng 8/2014 này đi 4 quốc gia Bắc Âu này.
Đang tìm hiểu thông tin thì gặp trang này của bác. Bác trình bày rất chi tiết nhưng tiếc là chắc chưa hết nhỉ!
Rất mong bác cập nhật thêm để mình có thêm thông tin tham khảo.
Thanks.

drlengocthanh

Phượt thủ
Ngưỡng mộ bác này quá. Chỉ ước ao được đi bất cứ nước nào ở Châu âu, chứ không dám mơ Bắc Âu. Post hình lên đi bác

doun

Phọt gia
Em thấy trên tàu của họ có cả toa để xe đạp, dắt lên dắt xuống thoải mái mà hình như không tính thêm cước
.

Đúng là bọn tư bản xấu xa. Thế này thì bao giờ mới lên XHCN cho người dân được nhờ nhể?