What's new

Đồ nhặt nhạnh trên đường Phượt

Có 2 món này em lượm 1 cái ở Huế, một cái ở Đà Lạt vào năm 2004 (beer).

Sâu các bác xem cho vui :D

Attachments

35.9 KB · Views: 319
    31.9 KB · Views: 313
Cô bé búp bê thứ hai của bạn Babel tớ cũng có nhưng chả nhớ mua ở đâu nữa, lâu lâu rồi

Còn đây là 1/2 bộ bút chì của tớ, nhà ở đây tớ ko còn khoảng trống trên tường để treo nó cách ra, túm tạm hết vào 1 chỗ (cái tờ lịch đằng sau là 1 bộ ảnh các công trình kiến trúc hiện đại của TBN mà tớ rất thích, kiếm được từ 1 hội chợ về du lịch).

Tớ ko tìm được loại bút chì này ở Mỹ và ngay cả tại nước tớ đang sống (mới đi vài hàng mà ko thấy). Bút chì dài này rất phổ biến ở các nước châu Ậu Tớ chỉ lượm lặt đồ ít xiền và vớ vẩn vậy thôi Cũng khoảng từng đó nữa nằm ở VN

Em cũng sưu tầm bút chì và tea towel.
Bút chì thì chỉ sưu tập loại độc độc thôi, và đã gửi hết về VN rồi!
Tea towel thực ra em chả dùng để uống trà bao giờ, mua về treo như tranh ý. Vì cái này phổ biến ở cái nước em ở, mỗi vùng có 1 cái riêng, như tranh ý, em sẽ tranh thủ chụp trước khi đóng thùng gửi về VN. Nhưng mà chính cái vùng chỗ em thì em chưa mua được cái tea towel nào! Hì, và ngoài ra thì còn linh ta linh tinh nữa, cái gì thích thì mua, post card thì được gửi đều đặn về quê hương mỗi lần đi, hì hì.

@Mít: tea towel là cái gì thế, mình cố luận mà chưa ra. Chắc không phải cái yếm dãi quấn vào cổ khi uống trà để trà khỏi rớt ra áo chứ??? :D

Hì hì, thì em ko dùng nên chả rõ chức năng chính là gì. Nhưng theo em thì nó dùng để lau đồ trà, ví dụ như cốc, chén, đĩa, thìa gì đó, hì hì! Mà dùng để làm yếm dãi chắc cũng được bác ạ. Không thì bao giờ em đem ra trải bàn rồi mời bác đến uống trà vậy! :)
Giờ cứ tạm thời treo trên tường như treo tranh vậy! :)
Ví dụ như cái này chẳng hạn

(Ảnh không phải của em, em chưa kịp chụp ạ)

A, cái khăn này chắc là để trải bàn rồi. Một miếng be bé, trải 1 nửa lên phần bàn chỗ người ngồi, một nửa buông ra ngoài. Mỗi người có một miếng khăn như thế này. Chắc để trà khỏi rót ra bàn gỗ gây ố đây mà.

Mình đoán thế ko biết có trúng ko nhỉ? :)

Tea Towel

Hì, trước đây em cũng chả tìm hiểu, cứ thích thì mua về. Giờ tự nhiên bác hỏi, em lại đi check wikipedia, hoá ra nó thế này bác ạ.

A tea towel (British English) or dish towel (American English) is a cloth which is used to dry dishes, cutlery, etc., after they have been washed. In 18th century England, a tea towel was a special linen drying cloth used by the mistress of the house to dry her precious and expensive china tea things. Servants were considered too ham-fisted to be trusted with such a delicate job, although housemaids were charged with hand-hemming the woven linen when their main duties were completed. Mass-produced tea towels were produced during the Industrial Revolution. Today pictorial tea towels make charming and collectible souvenirs, and are occasionally used as wall decorations in European restaurants
Hoá ra mình treo tường cũng là đúng bác ạ :)

Scotch whisky

Cái tea towel của Mít hay nhỉ, tớ đi mà có để ý, có biết đâu :)

Mdm có mấy chai gì đó, tớ cũng có 2 chai (tớ thập cẩm ngũ tạng :D ) 1 chai là của nhà cất rượu whisky lâu đời nhất Scotland "the Famous Grouse", còn chai kia là vodka Bắc Âu "bị" bạn tặng (sắp tới có thể có thể bị tống thêm 1 chai vodka Nga :) )

Chai của Famous Grouse tớ chỉ mua loại 10 năm (ít tiền nhất hehe, bày nhà cho vui thôi mà) - 100% blended malt Scotch whisky

Tớ thích các buổi thử rượu thế này, mấy tháng trước tớ có buổi thử rượu vang của Ý (wine tasting) trong 1 nhà hàng Ý được nếm 4 loại còn whisky lần này chỉ được nếm 1.

Tờ giấy có hình 4 cái môi đó là tờ giấy tẩm 4 mùi khác nhau. Mình theo lần lượt lấy ngón tay xiết vào, ngửi và đoán xem là mùi gì Đó chính là 4 vị của whisky: chocolate, vanilla, smoke, lemon. Hay ko?

Last edited:
Cái đám rượu và môi giấy của Công chúa kể cũng hấp dẫn phết. Tớ cũng khoái dòng blended malt kinh. Nhớ hồi trước mỗi khi họp Cty, sếp tớ bay từ bên bển sang cắp nách chai rượu, họp là lôi ra. Vào cuộc họp, ai nấy lục tục ngồi chỗ mình, sếp lục cục lôi ly và nước sô đa chia cho mọi người. Vừa họp vừa nhâm nhi là hết chai.
Bây giờ bỗng dưng tửu lượng kém hẳn, chả hiểu sao. hứt hứt.

Lần này tớ khoe cả nhà mấy con búp bê gỗ.
Đầu tiên là em Matroska nguồn gốc của Nga ngố, nhưng mấy em này có lẽ xuất xứ từ Tiệp

Bác bán kẹo cho trẻ em trong các phiên chợ ngày hội mặc quần áo giả trang thành chú hề. Bác này đến từ vùng núi biên giới Erzgebirge của Đức giáp với Tiệp. Vùng này nổi tiếng với nghề thủ công là đồ chơi tiện gỗ sơn nhiều màu và cung cấp đồ trang trí bằng gỗ cho dịp Giáng Sinh.
Người ta thiết kế bác bán kẹo có thể vặn rời thành hai phần. Thân của bác rỗng, làm thành khoang có thể để được trầm hương đốt trong đó. Khói và hương thơm thoát ra phía miệng bác bán kẹo.
Có nhiều loại búp bê tương tự thế này, nhiều kích cỡ, hình dạng theo nhiều nghề nghiệp khác nhau; nhưng đều có tên gọi chung là Räuchermänner hoặc loại bé thì gọi là Räuchermännchen.

Đứng cạnh bác bán kẹo hút thuốc nhả khói ra đằng mồm là một anh lính cũng cùng quê với bác kia. Vùng Erzgebirge vốn xa xưa là vùng khai thác mỏ quặng. Các anh lính được điều đến vùng núi này để làm việc tại mỏ. Họ cũng mang theo gia đình đến để an cư. Sau khi các mỏ khai thác cạn kiệt, công việc cũng ít đi. Các anh lính ngồi buồn gọt các mẩu gỗ làm đồ chơi cho con. Một lần, có người lính nằm mơ thấy một cô tiên với đôi cánh trắng bay tới đậu lên miếng gỗ anh đang gọt dở dang và bảo: Hãy tập hợp các anh lính khai mỏ lại, chúng ta có mỏ khác để khai thác. Quanh vùng này có rất nhiều gỗ tốt, và trẻ em khắp nơi đều cần có đồ chơi không chỉ riêng con cái các anh. Hãy dùng những đôi tay khéo léo của các anh tạo đồ chơi gỗ, đem sản phẩm đến mọi nơi.
Anh lính tỉnh dậy và họp các bạn mình lại.
Từ đấy nghề làm đồ chơi gỗ trở thành nghề truyền thống của vùng Erzgebirge, và cô tiên có đôi cánh trắng là người bảo trợ cho mọi gia đình làm nghề này. Trên hiên nhà trước lối vào, người ta thường đặt hai búp bê bằng gỗ rất to, có những nhà tạo búp bê to bằng kích thước người thật và thậm chí lớn hơn, một bên là anh lính mặc áo xanh đứng nghiêm trang, một bên là cô tiên với đôi cánh trắng muốt.

Tớ chỉ có anh lính thôi, vẫn còn thiếu cô tiên. Hí hí

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
congchinh
Back