What's new

[Chia sẻ] AMAZING MALAYSIA

NhatBo

Storyteller
AMAZING MALAYSIA: KHÁM PHÁ IPOH - ART OF OLDTOWN

Có thể với nhiều người, khi nhắc đến nghệ thuật đường phố cùng những bức tranh tường dưới bàn tay tài hoa của nghệ sĩ Ernest Zacharevic, chúng ta chỉ nghĩ đến Penang. Nhưng nếu thật sự là một người đam mê về thế giới Wall Murals thì không ai không biết đến 7 bức bích họa nổi tiếng ở Ipoh. Người Ipoh dành một sự kính trọng tuyệt đối với những giá trị nghệ thuật tinh thần vốn có. Nhiều năm trước, một dự án mang tên "Nghệ thuật của Old Town" được đề xuất, từ đó 7 bức họa được vẽ ra nhằm khắc họa lịch sử của vùng đất Ipoh lên các bức tường.

Paper Plane
Bức tranh này mình đã thấy rất nhiều lần trong quá trình tìm hiểu khi lên kế hoạch du lịch Malaysia, mình cứ nghĩ nó bé lắm, không ngờ trên thật tế là nó được vẽ lên vách tường của một tòa nhà cũ và có chiều dài gần phân nửa căn nhà.
159004

Kopi-O
Còn bức tranh này có tên là Kopi-O, trong tiếng Malaysia có nghĩa là cà phê đen. Thoạt nhìn qua, có lẽ nhiều người chỉ nghĩ đây là một bức tranh vẽ một cái bịch cà phê đen bình thường. Nhưng như mình đã nói, mỗi một bức tranh trong 7 bức đều thể hiện ít nhiều những nét văn hóa, lịch sử của vùng đất Ipoh. Và điểm độc đáo trong bức Kopi-O này chính là kiểu thắt nút cột bịch nước độc nhất vô nhị chỉ có ở Malaysia. Họ chỉ cột một phần ba phần miệng của bịch nilon, hai phần ba hở còn lại dùng để cắm ống hút hoặc muỗng nếu đồ uống có kèm món ăn. Khi xách trên tay thì bịch sẽ bị nghiêng một góc như trên hình chứ không cân bằng như kiểu cột bình thường. Ưu điểm của kiểu cột này là mình có thể dễ dàng hút trọn vẹn phần nước uống trong bịch một cách tối đa chứ không cần phải nghiêng bịch. Bức tranh phản ánh một trong những nét sống rất riêng và độc đáo của người Malaysia.
Một số bức tranh nghệ thuật trên tường khác:

The Hummingbird (Con chim Ruồi)
159008

Trishaw (xe ba gác)

Và bức tranh mà mình ấn tượng nhất chính là.

The Evolution - (Sự phát triển)
Có thể qua một bức ảnh tổng quát các bạn sẽ khó mà xem được chi tiết trọn vẹn của bức tranh này. Cho nên nếu có dịp đến Ipoh, các bạn phải tìm cho ra bức tranh này để dành thời gian chiêm ngưỡng nó. Theo thời gian, những bức tranh tường như thế này đã bị phai nhạt và mất đi rất nhiều chi tiết so với nguyên bản. Nhưng vẫn tái hiện một cách sống động cuộc sống và sự thay đổi của Ipoh theo dòng lịch sử. Tìm những bức tranh không khó, cái khó là mình chịu bỏ tâm sức ra để tìm hiểu những gì tác giả muốn truyền đạt hay không. Chứ không chỉ đơn thuần tìm thấy, chọn một góc chụp đẹp rồi check-in cho xong chuyện.
Nhưng vẫn có một điều khá tiếc nuối nhất mà mình không làm được trước ngày rời Ipoh. Đó là mình vẫn chưa tìm được bức tranh The Girl - bức tranh thứ 7. Mình đã rà soát mọi ngóc ngách, con hẻm, tường nhà, khắp nơi nhưng vẫn không tìm được. Nhưng các bạn cứ yên tâm nhé, khi săn tìm những bức tranh tường ở Ipoh các bạn sẽ có một bản đồ hướng dẫn vị trí, có tên đường và cả tọa độ luôn. Thế nên mình mới nói là việc tìm ra nó không khó là như thế. Tuy nhiên ở đời không phải cứ cái gì có sẵn thì cũng làm được. Và bức tranh The Girl cứ như không có duyên lắm với mình. Mình đã ở ngay tại tọa độ mà đáng lẽ ra nó phải ở đó, nhưng mãi vẫn không tìm ra được. Có lẽ đây là một sự sắp đặt của ông trời tạo ra một khoảng trống trong chuyến đi, để một ngày nào đó mình nhất định sẽ quay lại nơi đây và tìm cho ra bằng được The Girl.
Thôi thì không tìm được The Girl thì mình xem tạm một số bức tranh tường khác an ủi vậy.
159009

Ngũ quả (tên này mình tự đặt nhé)

Thanh niên chạy Uber cuối cùng còn sót lại ở Malaysai 🤣🤣
159010

Bức tranh được vẽ trước một quán ăn trên con phố Lorong Hale

.............................(Còn tiếp)

Tít_mù

Phượt thủ
AMAZING MALAYSIA: KHÁM PHÁ IPOH - ART OF OLDTOWN

Có thể với nhiều người, khi nhắc đến nghệ thuật đường phố cùng những bức tranh tường dưới bàn tay tài hoa của nghệ sĩ Ernest Zacharevic, chúng ta chỉ nghĩ đến Penang. Nhưng nếu thật sự là một người đam mê về thế giới Wall Murals thì không ai không biết đến 7 bức bích họa nổi tiếng ở Ipoh. Người Ipoh dành một sự kính trọng tuyệt đối với những giá trị nghệ thuật tinh thần vốn có. Nhiều năm trước, một dự án mang tên "Nghệ thuật của Old Town" được đề xuất, từ đó 7 bức họa được vẽ ra nhằm khắc họa lịch sử của vùng đất Ipoh lên các bức tường.

Paper Plane
Bức tranh này mình đã thấy rất nhiều lần trong quá trình tìm hiểu khi lên kế hoạch du lịch Malaysia, mình cứ nghĩ nó bé lắm, không ngờ trên thật tế là nó được vẽ lên vách tường của một tòa nhà cũ và có chiều dài gần phân nửa căn nhà.
View attachment 159004
Kopi-O
Còn bức tranh này có tên là Kopi-O, trong tiếng Malaysia có nghĩa là cà phê đen. Thoạt nhìn qua, có lẽ nhiều người chỉ nghĩ đây là một bức tranh vẽ một cái bịch cà phê đen bình thường. Nhưng như mình đã nói, mỗi một bức tranh trong 7 bức đều thể hiện ít nhiều những nét văn hóa, lịch sử của vùng đất Ipoh. Và điểm độc đáo trong bức Kopi-O này chính là kiểu thắt nút cột bịch nước độc nhất vô nhị chỉ có ở Malaysia. Họ chỉ cột một phần ba phần miệng của bịch nilon, hai phần ba hở còn lại dùng để cắm ống hút hoặc muỗng nếu đồ uống có kèm món ăn. Khi xách trên tay thì bịch sẽ bị nghiêng một góc như trên hình chứ không cân bằng như kiểu cột bình thường. Ưu điểm của kiểu cột này là mình có thể dễ dàng hút trọn vẹn phần nước uống trong bịch một cách tối đa chứ không cần phải nghiêng bịch. Bức tranh phản ánh một trong những nét sống rất riêng và độc đáo của người Malaysia.
Một số bức tranh nghệ thuật trên tường khác:

The Hummingbird (Con chim Ruồi)
View attachment 159008
Trishaw (xe ba gác)

Và bức tranh mà mình ấn tượng nhất chính là.

The Evolution - (Sự phát triển)
Có thể qua một bức ảnh tổng quát các bạn sẽ khó mà xem được chi tiết trọn vẹn của bức tranh này. Cho nên nếu có dịp đến Ipoh, các bạn phải tìm cho ra bức tranh này để dành thời gian chiêm ngưỡng nó. Theo thời gian, những bức tranh tường như thế này đã bị phai nhạt và mất đi rất nhiều chi tiết so với nguyên bản. Nhưng vẫn tái hiện một cách sống động cuộc sống và sự thay đổi của Ipoh theo dòng lịch sử. Tìm những bức tranh không khó, cái khó là mình chịu bỏ tâm sức ra để tìm hiểu những gì tác giả muốn truyền đạt hay không. Chứ không chỉ đơn thuần tìm thấy, chọn một góc chụp đẹp rồi check-in cho xong chuyện.
Nhưng vẫn có một điều khá tiếc nuối nhất mà mình không làm được trước ngày rời Ipoh. Đó là mình vẫn chưa tìm được bức tranh The Girl - bức tranh thứ 7. Mình đã rà soát mọi ngóc ngách, con hẻm, tường nhà, khắp nơi nhưng vẫn không tìm được. Nhưng các bạn cứ yên tâm nhé, khi săn tìm những bức tranh tường ở Ipoh các bạn sẽ có một bản đồ hướng dẫn vị trí, có tên đường và cả tọa độ luôn. Thế nên mình mới nói là việc tìm ra nó không khó là như thế. Tuy nhiên ở đời không phải cứ cái gì có sẵn thì cũng làm được. Và bức tranh The Girl cứ như không có duyên lắm với mình. Mình đã ở ngay tại tọa độ mà đáng lẽ ra nó phải ở đó, nhưng mãi vẫn không tìm ra được. Có lẽ đây là một sự sắp đặt của ông trời tạo ra một khoảng trống trong chuyến đi, để một ngày nào đó mình nhất định sẽ quay lại nơi đây và tìm cho ra bằng được The Girl.
Thôi thì không tìm được The Girl thì mình xem tạm một số bức tranh tường khác an ủi vậy.
View attachment 159009
Ngũ quả (tên này mình tự đặt nhé)

Thanh niên chạy Uber cuối cùng còn sót lại ở Malaysai 🤣🤣
View attachment 159010
Bức tranh được vẽ trước một quán ăn trên con phố Lorong Hale

.............................(Còn tiếp)
Không ngờ Ipoh đẹp vậy chủ thớt ah. Lại có thêm lý do quay lại Malay.

NhatBo

Storyteller
Không ngờ Ipoh đẹp vậy chủ thớt ah. Lại có thêm lý do quay lại Malay.
Nét đẹp của nó rất bình dị Tít Mù ạ, có pha lẫn giữa sự trật tự ngăn nắp của đô thị và sự hoài cổ của các công trình thời thuộc địa. Mình cứ cảm nhận có một cái gì đó rất giống Việt Nam nhưng lại chẳng giống Việt Nam. Vì thế nên mình chẳng nỡ bỏ topic mà phải viết tiếp đây. :D:D

NhatBo

Storyteller
AMAZING MALAYSIA: KHÁM PHÁ IPOH VỀ ĐÊM

Vậy là gần hết ngày đầu tiên của mình tại Ipoh, thật ra thì cũng không phải mình dễ dàng bỏ cuộc khi không tìm thấy bức tranh The Girl nếu như không có một trận mưa to kéo tới. Thời tiết cũng khó hiểu lắm, nguyên cả ngày nắng nóng đổ lửa vậy mà chiều lại mưa, mưa lớn kinh khủng và kéo dài gần 2 giờ đồng hồ.

Tấm ảnh cuối cùng trước khi cơn mưa to kéo đến, sau đó mình cũng cất máy ảnh luôn chứ lỡ bị gì là chuyến đi ăn hành :LOL:. Đi vào mùa lễ tết nên ban ngày thì đường xá vắng vẻ, cửa hàng thì ít nhưng tới tầm chiều tối thì lại đông đúc do mọi người bắt đầu ra đường vui chơi, ăn uống. 90% phương tiện di chuyển ở Ipoh là oto nên mà tắc đường là tắc cả con đường. Xe máy thì ít nên có thể len lỏi giữa các xe oto để đi cho nhanh nhưng tuyệt nhiên mình không bao giờ thấy một chiếc xe máy nào leo lên lề mà chạy cả. Một điều đáng để chúng ta học hỏi, nhưng một phần cũng phải có biện pháp để ngăn ngừa đó là ở Ipoh tất cả lề đường được làm rất cao so với lòng đường và không có chỗ nào để xe máy chạy lên cả. Thành ra dù có muốn thì cũng không thể lên, lề đường tuyệt đối chỉ dành cho người đi bộ. Cuối cùng mình không đợi được cũng phải ráng gọi chiếc Grab để đi về hotel. Nghỉ ngơi đến tối, trời tạnh mưa thì mình mới đi ra ngoài ăn tối.

Đây là con đường đi xuyên qua khu chợ đêm (Night market), do bị ảnh hưởng bởi cơn mưa nên nhìn chợ đêm cũng khá là ảm đạm. Lúc này tầm khoảng đâu đó hơn 8 giờ thôi. Ban đầu mình cứ nghĩ là họ đang chuẩn bị dọn dẹp kết thúc phiên chợ đêm, vì mình thấy ở Ipoh mọi người kết thúc một ngày sinh hoạt khá sớm. Nhưng sau đó mình mới biết thật ra họ đang bắt đầu dọn hàng quán ra để bán. Và chợ đêm Ipoh thường sẽ bắt đầu từ 10 giờ và kết thúc khoảng 2 giờ sáng hôm sau. Tối nay mình sẽ review về một quán ăn khá là nức tiếng trong cộng đồng du lịch Malaysia, đó là Lou Wong Restaurant.

Theo lời đồn ^^, thì quán này là một trong những quán cơm gà ngon nhất ở Malaysia. Malaysia thì có nhiều món nằm trong list đặc sản, trong đó có cơm gà. Mà mỗi vùng thì đều có một hoặc một vài quán rất nổi tiếng về món cơm gà này, trong đó có Lou Wong Restaurant. Cái đó là "lời đồn" thôi nhé, còn cảm nhận thật tế ra sao thì bây giờ mình mới đi kiểm nghiệm thử đây. Mình trên tinh thần đã chuẩn bị sẵn là "chắc sẽ phải đứng hoặc ngồi đợi chầu chực khá lâu để tới lượt mình". Nhưng lại thêm một điểm cộng cho việc du lịch mùa thấp điểm đó là quán không đông lắm, như các bạn thấy trên hình là bàn ghế trống khá nhiều. Khách cũng đông dần lên nhưng không đến mức như mình tưởng tượng.

Mà theo mình thấy thì cũng chủ yếu là khách địa phương đến ăn chứ nhìn không phải kiểu khách du lịch. Nên khi mình bước vô ngồi thì ai cũng nhìn. Món ăn ở đây cũng khá nhiều chứ không chỉ có gà, nhưng đã quyết tâm đến đây thử món gà thì phải ăn gà. Và theo kinh nghiệm của mình để đánh giá về trình độ làm gà thì nên gọi một món cơ bản nhất trong tất cả các món về gà nhưng đồng thời cũng là món khó làm nhất - cơm gà luộc.

Cứ mỗi lần up hình chụp đồ ăn là tự thấy nhục nhục 🤣. Như các bạn thấy một phần cơm gà là như vậy đó. Chỉ vừa đủ chứ không quá nhiều nên mình ăn xong vẫn chưa no lắm, mình gọi thêm một món canh cá viên nữa mới đủ no. Giờ là cảm nhận của mình sau khi đã ăn món cơm gà tại Lou Wong:
- Chất lượng: điểm nhấn duy nhất của món ăn là phần thịt gà mềm, thịt ngọt và thấm vị. Phần thịt gà bạn không cần thêm bất cứ gia vị nào kèm theo vì nó đã được nêm nếm khá tốt. Ngoài ra, phần cơm và nước súp thì cũng bình thường. Thật ra cơm cũng không ngon lắm, hơi nát và bở. Dù được nấu với nước luộc gà nhưng cũng không mang lại hương vị gì cho cơm.

Về món canh cá viên thì ăn khá ngon, gia vị ướp bên trong cũng lạ miệng. Thịt viên săn và giòn, ít pha bột. Nhưng có hơi mặn nên ăn 3,4 viên là bắt đầu ngán rồi.
- Không gian quán: vào thời điểm mình đi thì rất ổn, không gian rộng rãi, thoải mái. Ở đây chỉ có loại bàn tròn lớn dành cho nhiều người thôi chứ không có bàn nhỏ, nên cứ thấy bàn nào trống thì cứ vô mà ngồi thôi.

'- Chất lượng phục vụ: mình thấy tốt, phục vụ nhanh, món ăn ra nhanh, dọn bàn cũng nhanh và sạch sẽ. Và ăn ở đây bạn sẽ thanh toán khi món ăn được đưa ra luôn nhé.
'- Giá cả: 1 phần cơm gà luộc như mình ăn là 7 ringgit (gần 40.000 VNĐ), canh cá viên là 5 ringgit (28.000 VNĐ). Nước uống nữa thì một buổi tối như vậy của mình hết 14 ringgit (gần 80.000 VNĐ). Cơm gà đối với mình thì như vậy là hơi mắc vì cũng chỉ có 3 cục thịt gà như trong hình, cơm với canh thì mình cảm thấy chẳng đáng bao nhiêu. Còn phần canh cá viên thì hợp lý hơn.
Đánh giá chung: không phải xuất sắc như lời đồn, nhưng nhìn chung là ăn tạm được. Gà khá ngon nên nếu thích cứ đến đây ăn cho biết cũng được. Với lại mỗi người một khẩu vị nữa, có thể vì thịt gà là loại thịt mình thích nhất, mình từng ăn qua nhiều nơi nên mình cảm nhận khắt khe hơn nhưng với người khác thì lại ngon. Thôi nói chung đã đến đây thì cứ ăn thử, chả chết ai :).

Chợ đêm cũng bắt đầu nhìn xôm tụ hơn rồi này, ở chợ đêm này họ bán cũng tùm lum thứ: áo thun, đồ lưu niệm, gương lược, đồ cắt móng tay, nhẫn, ốp điện thoại, quạt, tattoo, đồ ăn...bla.bla... nói chung y chang Hello Weekend ở Sài Gòn :LOL:. Do mình không thích mua sắm, mà cũng thấy chẳng có món gì thích thú nên đi về hotel nghỉ sớm do ngày mai mình cần dậy sớm để đến một nơi khá là thú vị ở Ipoh.

Kết thúc ngày thứ 2, hôm nay mình đi bộ tìm những bức tranh muốn rụng cặp chân rồi nhưng vẫn muốn đi bộ từ chợ đêm về hotel. Mình thích len lỏi đi những con đường khác nhau chứ mình ít khi nào đi và về trên cùng một con đường. Lúc mình qua đây đi đâu cũng thấy hai chữ "DAULAT TUANKU" ở khắp nơi. Tìm hiểu mới biết là nó có nghĩa kiểu như "Bệ hạ vạn tuế" trong tiếng Hán. Chắc là đang diễn ra sự kiện gì liên quan đến chính trị, bên trong hoàng gia ở Malaysia.
.....................(Còn tiếp)

NhatBo

Storyteller
AMAZING MALAYSIA: KEK LOK TONG - KỲ QUAN GIỮA LÒNG THÀNH PHỐ
Nhờ tối qua ngủ sớm nên sáng hôm sau 5 giờ 30 là mình thức rồi, vì trưa nay là mình phải lên xe đi tiếp đến Cameron Highland nên mình muốn có nhiều thời gian hơn để khám phá Ipoh nên quyết định dậy sớm. Chương trình sáng hôm nay là mình sẽ đi ăn sáng và đi đến thăm một điểm rất thú vị và mình nghĩ là cũng rất ý nghĩa nữa. Kek Lok Tong - ngôi chùa ẩn trong hang động và hơn thế nữa.

Đây là đường phố Ipoh lúc 6 giờ sáng, trời vẫn tối om và cuộc sống sinh hoạt vẫn chưa bắt đầu, y như Việt Nam lúc nửa đêm vậy. Vì mới sáng sớm nên mình cũng không có nhiều sự lựa chọn lắm, mình quyết định đi ăn mì cà ri tiếp. Quán mì cà ri này không nằm trong dự tính của mình ban đầu, và được các bạn trong hotel chỉ mình mới biết. Đó là quán Kedai Kopi Keng Nam (tọa độ: 4.599736, 101.086747). Từ Mari Hostel đi bộ 5 phút là đến.

Và quả thật có vẻ quán này cũng khá được yêu thích, dù chỉ mới sáng tinh mơ nhưng đã có kha khá người đến đây ăn sáng. Cũng giống như quán Xin Quan Fang mình đã ăn ở ngày đầu tiên, đây cũng là quán do người Hoa làm chủ. Thật ra với mình, món ăn mì cà ri ở Malaysia khi được nói đến, sẽ không ai cho rằng đó là món của người Hoa hay của người Ấn. Nói về các món liên quan đến mì thì người Hoa đúng là số 1 và họ có những cách làm mì tươi, ủ mì và chế biến cực kỳ độc đáo. Kết hợp với nước soup cà ri của người Ấn Độ thì đúng là đã cho ra đời một món ăn kết hợp vô cùng tinh tế đặc trưng cho dân tộc Malaysia.

Không gian của quán
Đánh giá về món ăn thì ở đây ăn cũng rất ngon, không bằng Xin Quan Fang nhưng chỉ kém một chút thôi. Nhưng mà về cơ bản, thì hương vị và mùi của món mì cà ri ở các quán là khá giống nhau. Mì dùng cho món mì cà ri này chủ yếu là hai loại: mì sợi to và mì sợi nhỏ. Sau khi đã ăn cả hai thì mình cảm thấy mình sợi nhỏ sẽ ngon hơn.

Và đây là tô mì của Kedai Kopi Keng Nam
Giá cả ở đây cũng thuộc mức giá phổ biến thôi chứ không có gì đặc biệt. Mình ăn sáng một tô mì cà ri như trên và một ly cà phê trắng tổng cộng 8,4 ringgit (45.000 VNĐ). Ăn xong mình gọi Grab để đi đến chùa Kek Lok Tong luôn. Chùa hang Kek Lok Tong nằm cách trung tâm thành phố Ipoh khoảng 8km về phía đông nam. Thời gian di chuyển bằng xe oto mất khoảng 20 phút, và lại một kinh nghiệm nữa cho các bạn là cũng như Kellie's Castle. Các bạn nên nói với tài xế đợi mình để đón về luôn, mặc dù không xa như Kellie's Castle nhưng nó cũng nằm ở ngoài rìa thành phố, mật độ xe grab rất ít và hầu như không có. Khi mình quay về mình phải đón toàn những xe nằm ở cách đó hơn 3km, một hai lần đầu thấy tội nghiệp họ chạy vô nên mình hủy chuyến, đến lần thứ 3 vẫn không khá hơn nên đành chịu.

Cổng hang động, và cũng là cổng vào bên trong ngôi chùa Kek Lok Tong. Xe grab phải cho các bạn xuống ở đúng cổng chùa tại tọa độ (4.558161, 101.129233) nhé. Vì ở đoạn ngoài cũng có một cánh cổng nếu không biết mà xuống ở đó thì các bạn phải đi bộ hơn 700m trên một con đường hai bên chỉ có rừng cây, không một mái nhà, không một bóng người 🤣. Để vào bên trong các bạn có thể đi vô bình thường, không cần cởi giầy hay báo cáo với ai cả. Nơi này là free entrance.

Các tượng phật được đặt ở bên trong hang động, bố trí theo từng khu vực để du khách có thể đến chiêm bái. Do mình cũng không rành về chủ đề này và cũng không có thông tin gì nhiều để tìm hiểu về nơi này nên thôi các bạn xem hình đỡ 😅.

Những cảnh tượng này thật sự nhìn tận mắt nó mới đã các bạn à, bốn bề xung quanh là những khối thạch nhũ được hình thành cách đây hàng trăm, hàng nghìn năm tạo ra muôn hình thù khối kỳ dị dạng. Không gian to lớn khiến mình cảm thấy mình quá bé nhỏ so với thiên nhiên. Đây cũng là hang động đầu tiên mà mình được tham quan. Trước đây mình cũng vài lần tính đi những hang động ở Việt Nam nhưng mãi chưa có cơ hội. Chắc sắp tới ráng "cày" gom lúa đi một chuyến Sơn Đoong 😁😁.

Quy mô của hang động Kek Lok Tong cũng không quá lớn lắm đâu, đi dạo dạo khoảng 15 - 20 phút là hết rồi. Đường đi cũng dễ đi chứ không ngoằn nghèo. Bên trong hang động đã làm mình rất choáng ngợp rồi, nhưng điều ở cuối hang động mới thật sự làm mình sửng sốt và có thể nói đây là điều mình ấn tượng nhất ở Ipoh trong suốt chuyến đi.

...........................(Còn tiếp)