What's new

Amsterdam, không chỉ có đèn đỏ

Đến Amsterdam bất cứ ai cũng muốn đến khu đèn đỏ, nhưng Amsterdam còn có nhiều cái hay ho đáng xem nữa. Em mở topic này để các bác cùng em giới thiệu về thành phố được mệnh danh là Venice của phương bắc

Hôm tôi đến Amsterdam, có anh bạn là thổ dân giải thích vụ mấy cái ròng rọc là do nhà ở Amsterdam hẹp, cầu thang chật khó khiêng đồ đạc lên các tầng bằng cầu thang nên khi xây họ làm ròng rọc để chuyển đồ đạc lên các tầng.

Bên này chẳng đồi núi gì, dân tình đi xe đạp đến lắm, cứ ngỡ như ở VN những năm 80. Xe đạp họ bày la liệt khắp nơi, nhiều nhất là cạnh nhà ga, có cả 1 cái gara mấy tầng chứa đến vài nghìn cái xe đạp - chả biết có ma nào trông không

Cái này đây phải không bác ???

Tớ cắt từ một ảnh to ra nên trông không đẹp lắm, bác thông cảm.

Đây là một trong những cái tớ thấy thú vị ở Amsterdam: Đôi nhà "Father & Son"

Amsterdam có những ngôi nhà với kiểu cửa sổ rất đặc biệt: cánh cửa sổ lớn mở ra hai bên bên ngoài, bên trong mới là lớp cửa kính, bồn hoa... Đi thuyền dọc kênh thấy khá nhiều ngôi nhà như vậy.

Nhưng hai ngôi nhà này đứng cạnh nhau rất thú vị.

(Cái máy ảnh Sony chụp được tia nắng 7 màu bị ăn cắp mất rồi, huhu, sau này chả bao giờ chụp được tia nắng kiểu kia nữa :( )

Cái này đây phải không bác ???

Tớ cắt từ một ảnh to ra nên trông không đẹp lắm, bác thông cảm.

Chính xác cái đấy rồi bác ạ. Nhà em tìm mãi không thấy ảnh đã chụp chỗ đấy ở đâu. Cảm ơn bác nhiều.

Chính xác cái đấy rồi bác ạ. Nhà em tìm mãi không thấy ảnh đã chụp chỗ đấy ở đâu. Cảm ơn bác nhiều.

Ảnh đó chụp ở gần ga xe lửa chính ở Ams. Đây em cũng có 1 cái góp vui với các bác.

Đợi mãi không thấy bác nào tiếp tục post hay viết cái gì thêm về Amsterdam, em chuyển vùng phát nhá.

Đi với gái mà lại vào dịp mùa xuân nên không thể thiếu bác Keukenhof được, nổi tiếng với công viên hoa. Em còn mua vé vào cửa qua mạng trước khi đi, tưởng rẻ hơn hóa ra lại đắt hơn mới cay chứ, nhưng chỉ hơn 1 tẹo thôi. Ra nhà ga muộn chỉ kịp leo lên tầu không kịp mua vé, nhưng chẳng có ma nào kiểm tra vé thế là lãi một chuyến (c)

Xuống ga Leiden đã có sẵn xe bus đợi và chở đến tận nơi. Đông như kiến, mà cũng phần đông là táo héo, sao đi đâu cũng hay gặp nhiều táo héo thế nhở, hay mình cũng sắp héo rồi =)).

Công viên hoa Keukenhof rộng đến 80 ha, đi cả ngày chẳng hết, có rất nhiều loại hoa nhưng chủ yếu là Tulip và hoa Hyacinth thơm lừng. Hoa ngoài trời, hoa trong Pavillon, hoa rợp cả cánh đồng. Hoa, hoa và hoa, gớm hoa cả mắt :D

Đi trên xe bus thấy lắm táo héo thế, nhưng vào công viên cũng rất nhiều nam thanh nữ tú dắt tay nhau đi xem hoa như mình. Hóa ra mình cũng chưa đến nỗi héo :D

Đến đây không chỉ xem hoa mà còn đua với hoa rồi
(n) hiếp hoa nhưng cũng có chăm hoa, nói chung đủ cả không thiếu thể loại nào.

Thì đây nhá

Thuần túy xem hoa này

Đua với hoa này, xem ai đẹp hơn nào

(N) hiếp hoa

Chăm sóc hoa

Last edited:
Dạo công viên hết cả ngày, mà cũng lạnh nên bọn em tìm đường về. Công viên rộng thênh thang lạc cả lối ra, hỏi một lúc mới tới được cổng ra bến xe để quay về Leiden. Nói chung nên đi Keukenhof nếu đến Amsterdam vào mùa xuân, tiện thể có thể vào Leiden chơi, quê hương của Rembrandt. Hôm bọn em đi mải mê xem hoa xem người hết cả ngày nên không rẽ vào đó chơi được.

Em post nốt mấy cái ảnh hoa cho chúng nó khỏi ghen tỵ nhau :D

Hoa Tulip đen (Queen of Night) trong Pavillon

Hoa đủ các loại mầu sắc

Cánh đồng rợp hoa

Last edited:
Thank bác Matador về cái topic này. Xem lại hay phết. Bác có cái ảnh nào rợp 1 màu da cam, không khí nhộn nhịp của lễ hội, các sân khấu nhạc ngoài trời, prômotion girls... post lên cho vui. Ví như cái ảnh mấy cái canô tung bọt của bác ấy, xem rõ là không khí.

Oh, thế ở Ams trong ngày hội, có mấy cái toilet lộ thiên dành cho con zai đặc trưng thế mà bác ko chụp à? ;)

Trong các hội chợ, ngày hội, Việt Nam ta (mà bọn chúng gọi là Fiệt Nam ấy) nổi tiếng nhờ món Lompia (chả nhớ viết thế đúng ko nữa), tức món Nem rán. Nhân toàn độn hành tây với mấy thứ vớ vẩn, vỏ thì bằng bột mỳ cứng kèo, bán rõ đắt. Đấy là một trong những món khoái khẩu của dân HL. Đứa nào may mắn đc ăn Nem xịn của Fiệt-nam-mâysờ làm thì sướng điên, thiếu nước đội dân mình lên đầu bọn chúng ;)

@Avril: có dịp thì ghé Ams chơi, cũng hay phết đấy.

Tiếc là ko có ảnh Digital để góp vui cùng bác. Ah, may quá có 1 cái ở Keukenhof chịu khó scan lại, góp vui thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back