What's new

[B]Cái bè - Cai lậy, phút ngẫu hứng của hai anh em[/B]

Cái bè - Cai lậy, phút ngẫu hứng của hai anh em

Cái bè - Cai lậy, phút ngẫu hứng của hai anh em
Đầu năm, nhà em cùng một thằng em trong công ty đi công tác Sài gòn, ban đầu dự tính công việc hết khoảng 2,3 ngày gì đó nên đã đặt vé fix khứ hồi. Thế nào, vào lại chẳng đc việc gì, đối tác cũng chả gặp đc, thế là lại thành chuyến ăn nhậu xả láng. Xuống đến sân bay alo cho đối tác thì mất liên lạc, lúc sau mới nhận đc thông báo đồng chí có việc đột xuất nên vừa xuất ngoại mà không kịp báo trước. Thánh nhân đãi kẻ thật thà, em liền phôn ngay về báo cáo vợ để xin phép, em cũng cứ việc thật mà thưa. Rằng thì là, nếu về sớm thì lại phải trả thêm tiền vé (chắc cũng tầm 70% giá vé gì gì đó), công việc ở nhà thì cũng sắp xếp rồi, thồi thì đằng nào cũng tiêu tiền, xin phép cho anh ở lại vài hôm tiêu luôn tiền ấy, mà về lại còn đc thanh toán tiền công tác, cái này có vẻ hơi gian, kệ mẹ nó, thằng nào chả tham nhũng. Vợ em nghe thủng câu chuyện, lại thấy có mỗi lợi con con là duyệt liền. Mệ, nhưng đúng là ăn gian nó giàn vào thân, vụ này hai anh em nhà em cứ gọi là lõm to. Nhưng bù lại đc bữa vui ra trò, lại còn gặp đc mấy ông bạn cũ mười mấy năm mới gặp lại.
Hôm nay em mới dám kể chuyện này, chứ kể sớm biết đâu có đứa nào mách với sếp em là công ty nó lại truy thu tiền công tác thì chết cái thân em. Cơ khổ.

Last edited:
Bên trong nhà

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Thêm một vài tấm về nhà cổ Ba Đức, có lẽ cũng nhều bác biết rồi, vả lại nhà cổ vùng này nói chung là cũng giống nhau, cùng motip mà, mà người Việt mình thì lại có thói quen ăn theo rất mạnh. Kiến trúc lại càng theo trào lưu đám đông. Một thời "em ơi Hà nội chóp" cũng là thế bây giờ là nhà nhiều mái, rồi nhà ống, cột giả tràn từ thành phố lên tới tận vùng núi. Đất rộng mênh mông nhưng cứ phải làm quả nhà ống dài ngoằng, mặt tiền có khi chỉ 4m, nhiều tiền còn chồng luôn thành 3 tầng 1 tum cho nó hoành tráng, leo cao cho nó máu không lại bảo chỉ thành phố chúng mày mới có nhà cao à. Hai bên hông mở vài cái cửa sổ, còn lại quét nước XM hoặc hắc ín đen xì, đời thật.
Nên nhà cổ dù sao nhìn cũng hay hơn mấy cái nhà phố.

attachment.php

Loại trái gì nghe rất lạ, mỗi tội giờ em quên mất tên rồi, có bác nào biết thì nhắc cho nhà em cái ạ

attachment.php

attachment.php

Thằng cu em say mê tác nghiệp

attachment.php

attachment.php

Nhà em thấy thế cũng ra bon chen với nó phát

attachment.php

Định ăn nghỉ ở đây, nhưng mà thấy nó tây quá nên lại thôi, điẻm dịch vụ cũng đc nhưng có lẽ không thấy hợp trong lúc này, tâm trạng hai thằng là đang muốn cái gì đó nó đừng hàng quá. Thế là lại kéo nhau về, lúc chiều ra hóng hớt ở bến thuyền Cái bè thấy mấy cha tài xế xe tải đang ngồi nhậu ở bờ sông thấy khoái, có lẽ hay hơn, Cái bè ngoài chợ nổi là điểm trung chuyển nông sản thì đường bộ cũng là điểm đầu mối sầm uất. Cứ nhìn lượng xe tải và tối hai thằng chạy tà tà cũng thấy nhiều dịch vụ gội đầu, bóp lưng, nhổ tóc thì biết, khà khà khà...
Nếu đi cùng 2 ôm nữa thì có lẽ tối ở đây cũng đc, nhưng hai thằng em thì về bờ sông nhậu cho nó hoách

attachment.php

Khi nắng tắt dần, hai thằng em bàn nhau quay lại bến sông với ý đồ làm trận hoành tráng, có thể giao lưu luôn với mấy anh hai nếu máu. Nhưng hỡi ơi, các bác Cái bè toàn nhậu ở nhà thôi. Trên đường từ ĐHH hiệp về và cả ở thị trấn, thấy hầu như ngoài hàng hiên (hầu như nhà nào cũng có hàng hiên) nhà nào cũng có bộ bàn ghế ngồi hóng mát, thường là bằng XM, các bác bắt đầu gầy độ nhậu, nhà thì 2 bác, nhà 4,5 bác. Lúc đó hí hửng, nhậu máu thiệt. Ra bến sông, đi lòng vòng thấy có mỗi một bàn nhậu, nhưng của mấy bác chủ cửa hàng lương thực cạnh bến sông, coi như là nhậu ở nhà rồi. Trên bến sông, lúc nãy thì khá đông, giờ chỉ còn lại 2 quán bán nước, tất nhiên có bán bia. Ngộ biến thì phải tòng quền. Ô con bà kê đi. Nhưng bia thì nhà em có, đá thì em cũng có, nhưng mồi thì em chịu. Ô hô, ai tai rồi. Nhờ em đi mua hộ thì em không đi. Vậy em có gì, đậu phộng Tân tân, ok, cái này a uống bia Hoàng cầu suốt, làm chục túi. Làm đc vài chai, em là thấy cứ ấm ức, ngồi giữa miền sông nước thế này mà lại chịu nhậu xuông sao, thằng em giống em ở cái khoản tham ăn. Lúc nãy qua chợ có mua mấy quả xoài với mấy quả roi. Thế là hai thằng chia nhau chạy vòng thị trấn kiếm thêm đồ, gọi là chạy vòng cho oách chứ 5 phút là hết khu này mà. Kiếm thêm đc ít khô cá các loại, nhờ nướng luôn, thế là xôm rồi. Hai anh em ngồi đưa đẩy hết thùng bia, muỗi cắn quá mà cháu bé bán hàng coi chừng cũng sốt ruột vì hai ông khách lạ này rồi. Khụng khiệng, hai anh em lại tà tà chạy về phía QL1, làm thêm ít rượu ốc, ghé quán thăm thú mấy chỗ nữa nhưng thôi em không dám kể sâu vụ này. Lơ tơ mơ về ngủ ngon ghê.
Lúc chiều ngồi uống bia đây ợ

attachment.php

attachment.php

Lúc nhà em ngồi nhậu chị chủ thuyền có cho mấy quả chanh tươi và quả dứa để chấm muối, uống bia, hình như lúc đó có làm cả chai rượu gì đó nữa, nhưng mà nhạt thếch à. Chanh muối thì không nhạt, rượu nhạt.

Được cái, dù sao uống bia ở bờ sông tiền nó cũng có chút phong vị. Muỗi cắn, mà em là sợ muỗi là thứ nhì luôn, nhưng vẫn phải táng hết 1 thùng mới về. Hê he he, bây h thình thoảng đi nhậu với thằng cu em nó vẫn nhắc, ông anh vừa uống bia vừa xoa đá khắp chân. Nó vẫn công nhận món khô cá đuối ngon ghê, cả mấy món khô cá gì nữa, đều ấn tượng

Last edited:
Cơm rượu no say, tối đánh giấc tít, sáng bảnh mắt hai thằng em mới ngủ dậy. Thôi thì chợ nổi chợ chìm nó họp cả ngày mà, em có đến muộn chút chắc cũng chả sao. Mà đằng nào cũng muộn, thế thì cừ tà tà đã. Thế là 2 thằng em lại đánh 1 vòng thị trấn kiếm cái nhét vô bụng. Đang đi thì thằng em phanh két phát, thơm phức. Ý chú đúng là hợp ý anh, đấy là em khen thằng em em, có một quán cơm sườn bên đường nhìn hấp dẫn quá. Cơm sườn nướng miền nam nói chung và miền tây nói riêng là một trong những món khoái khẩu nhất khi em vào trong này. Cơm sườn ăn trưa, ăn tối, ăn đêm và cả ăn sáng. Quán cơm dành cho những người lao động, quà sáng của người lao động cũng phải chắc chắn, cơm là chắc nhất, chứ mỳ, bún, cháo chiếc thì chỉ đc nửa buổi là hết rồi. Em lại nhớ về những ngày xưa, sáng đánh bát cơm nguội đạp xe đi học chắc dạ hơn khối bát phở bây h. Mà bây h anh em ra quán lại còn toàn gọi phở nhiểu nước, ít bánh mới khổ.
Quán này là một quán nhỏ, ven đường dẫn ra bến thuyền thị trấn. Có lẽ là quán dành cho người lao động và chắc là ngon, em là em thấy đông khách, vả lại nhìn vào lượng sườn là em biết.
Món sườn nướng ở Cái bè hôm nay ăn là một trong những đĩa sườn ngon nhất mà nhà em từng ăn trong những lần lang thang vào nam. Chả biết tại hôm trước đói quá hay lý do gì không

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Lúc bọn em đến, khoảng hơn 7 giờ , một chậu đã vơi thế này, em vẫn thấy còn chậu nữa, mà không biết là chỉ hai hay hơn ba chậu rồi.

attachment.php

Hôm nay HN đang trở lạnh, gõ phím nhìn đĩa sườn mà em cứ gọ là ứa nước bọt, đấy là nhà em cũng vừa chén xong không lâu nhé.

attachment.php

Lúc bọn em đến, khoảng hơn 7 giờ , một chậu đã vơi thế này, em vẫn thấy còn chậu nữa, mà không biết là chỉ hai hay hơn ba chậu rồi.

attachment.php

Hôm nay HN đang trở lạnh, gõ phím nhìn đĩa sườn mà em cứ gọ là ứa nước bọt, đấy là nhà em cũng vừa chén xong không lâu nhé.

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
congchinh
Back