What's new

[Tổng hợp] Bắc Ấn - hành trình Di sản

Hehe cuối cùng thì cũng sống sót trở về từ Ấn Độ.

Một đất nước với những điều kì lạ không thể tin được.
Các di sản đẹp kinh hoàng, nhưng đường phố bẩn kinh hoàng, và cũng nhiều người nghèo kinh hoàng.

Bất ngờ lớn nhất là người Ấn Độ rất hiền (hay là do mình rất dữ chăng =)))? Mình không hề bị lừa lần nào (hoăc có khi bị mà không biết???).

Một chuyến đi hành xác không thể quên được.
14 ngày 13 đêm chỉ có 6 đêm ở khách sạn.
11 ngày lang thang trên đất Ấn, 9 chuyến tàu ngang dọc đất nước.
Cám ơn bạn Bpk rất nhiều với những chia sẻ của bạn trước chuyến đi đã giúp mình chuẩn bị tốt hơn.

Có một số điều mình nghĩ cần ghi nhớ cho các bạn sau này đi Ấn Độ xin chia sẻ trên topic này của Bpk luôn nhé.

- Mức sống bên Ấn không phải rất rẻ đối với khách du lịch. Nhà trọ ở được khoảng 500-700 rupees/đêm/phòng đôi (1 rupee=400 VND) ở những thành phố du lịch lớn. Phòng giá này chỉ ở được thôi, nghĩa là rất basic về tiện nghi, có nước nóng và tương đối sạch sẽ, chuyện cửa nhà tắm rớt ra bất tử hay nệm trên giường lún lút người là chuyện thường :D. Đó là các nhà trọ mình ở qua, listed trên LP. Nếu bạn chịu khó tìm thêm các nhà trọ xung quanh thì có thể giá rẻ hơn nhưng độ an toàn là tiêu chuẩn đầu tiên của mình nên mình chọn những khách sạn của LP.

- Hãy mang theo càng nhiều đồ ăn càng tốt, vì đồ ăn bên Ấn cực kì khó ăn và không rẻ với khách du lịch. Các món Ấn mình không ăn nổi, phải chuyển sang món Trung Quốc thì giá một đĩa cơm chiên rau, chỉ có cơm và một tẹo bắp cải, cà rốt, đậu que vớ vìn thái li ti khoảng từ 70-100 rupees tùy nhà hàng. Mà cũng không phải nhà hàng nào cũng làm được món này. Có nơi chiên cơm còn sống, có nơi làm cay xé lưỡi, có nơi cơm có mùi. Nói chung là chuyện ăn uống rất đau khổ đối với mình, dù mình cũng không đến nỗi khó ăn (NO). Mình đã sống sót nhờ mấy gói mỳ và đồ hộp để dành mãi, chỉ dám mang ra ăn khi không thể ăn gì nổi :Dam.

- Trừ khi bạn có nhiều thời gian và không có hành trình trước như Bpk, còn nếu bạn đã lên chương trình trước thì hãy làm cho hành trình của bạn đơn giản và an toàn hơn bằng cách đặt vé tàu online trước chuyến đi. Rất đơn giản và tiện lợi. Lợi ích là không phải mất thời gian chạy đến nhà ga, tìm tàu, đặt vé nữa. Cứ tham quan thoải mái, đến giờ đi là lên tàu thôi. Đặt vé trước bạn sẽ thoải mái chọn các chuyến tàu theo lịch trình của mình và giường nằm ưng ý. Khi mình sang tới nơi, có lần muốn đổi tàu, vào mạng kiểm tra thì tất cả các chuyến tàu mình muốn đều hết vé cả, mình thử kiểm tra các vé khác theo hành trình của mình thì cũng không còn vé. May mà mình đã mua vé trước hết, nên không phải đi tàu chợ lần nào. Lợi ích cuối cùng là hạn chế lượng tiền mặt mang theo cho an toàn, hoặc hạn chế rút ATM tốn phí, chỉ cần mang tiền trả khách sạn và ăn uống. Tuy nhiên, hạn chế của việc book trước vé tàu là tàu có thể trễ. Mình thì không gặp vấn đề này, 9 chuyến tàu của mình đều đúng giờ (8 chuyến đúng giờ hoặc trễ dưới 1 tiếng, 1 chuyến duy nhất trễ 1.5 tiếng thì rất may là hôm đó mình cũng đến ga trễ hehe). Vì thời điểm mình đi là mùa xuân, trời không lạnh lắm và không có sương mù. Chứ đi tầm tháng 12 và tháng 1 thì sương mù rất nhiều và tàu bị hủy chuyến, trễ hàng chục tiếng là bình thường.

- Bay nội địa: giá vé theo mình là rẻ, mình chỉ bay 1 chặng Delhi-Kochi 6 tiếng hết có 1.2 triệu VND. Các hãng phổ biến ở Ấn: Spice Jet, Jet Airways, IndiGo, Kingfisher. Không cần book vé quá sớm, vì gần ngày đi thì mình thấy giá vé lại giảm hơn khi mình book trước đó X( .

- Đổi tiền: nên đổi tiền luôn ở các ngân hàng tại sân bay, tỷ giá tương đương khi vào trong thành phố mà lại không mất thời gian trình đủ loại giấy tờ.

- Đi lại trong thành phố: rẻ nhất là xe người kéo (rickshaw), nhưng rất chậm, và làm mình có cảm giác tội lỗi vì bắt người khác "phục dịch" mình (dù nếu không "phục dịch" mình thì họ cũng chết đói). Tiện lợi nhất là xe auto rickshaw, giá trung bình là 50rupees/5-6km. Có một số bạn phản ánh bị các bạn auto rickshaw lừa gạt, nhưng mình không bị lần nào. Theo mình thì các bạn đừng trả giá rát quá, hãy tôn trọng sức lao động của họ, họ sẽ tôn trọng lại mình.

- Về điện thoại ở Ấn Độ: mình có rất nhiều card Mobifone nên mình roaming card để nhắn tin về VN. Còn liên lạc trong Ấn Độ (với khách sạn) thì không cần mua sim Ấn, ở đâu cũng có đầy các chỗ gọi điện thoại (như ở VN cách đây chục năm, khi cell phone chưa phổ biến). Hình như gọi về VN bằng cách này cũng rẻ, dù mình chưa thử. Gọi trong Ấn thì rẻ lắm, mỗi cuộc chỉ 10rupees thôi.

- Cuối cùng là nhớ mang theo khăn giấy ướt, rất tiện dụng, nhất là để bịt mũi khi đi qua các con đường rất bẩn, rất bụi và rất hôi thối của Ấn Độ.

Kinh nghiệm tạm thời mình chỉ nhớ chừng đó, khi nào nhớ thêm gì sẽ bổ sung. Bây giờ xin chia sẻ vài hình ảnh của đất nước Ấn Độ.

Hai di sản đầu tiên nghĩ tới khi nói về Ấn Độ:

Taj Mahal - tòa kiến trúc đẹp nhất mình từng được chiêm ngưỡng:

Và sông Hằng, sẽ không bao giờ quên những cánh chim gọi mặt trời trong một buổi sáng lộng lẫy ở thành cổ Varanasi

Last edited by a moderator:
Mình cho rằng mình hiểu được cảm giác của hanhlienta khi thấy Taj Mahal. Một cảm giác phải gọi là choáng váng chưa từng xảy ra với mình ngay khi nhìn thấy toàn cảnh Taj Mahal từ cổng chính.

Mình đến Taj Mahal vào buổi hoàng hôn, chim chóc đủ các loại bay lượn trong ráng chiều và mùi hoa đại trắng thơm ngát trong vườn. Khi đến giờ đóng cửa, mình có xin xỏ được mấy người bảo vệ cho chạy thật nhanh ra phía sau Taj Mahal để nhìn qua sông Hằng, ở đó có nền móng của lăng bằng đá cẩm thạch đen mà nhà vua dự định xây cho mình nhưng không thành.

Sáng sớm hôm sau, đi dọc sông Hằng phía đối diện với Taj Mahal, thấy bóng của Taj Mahal mờ mờ trong sương, trong nắng.

Bạn Hạnh Liên ơi, vẫn chờ các bài của bạn nhé.. Đợt vừa rồi có việc riêng nên không thể thu xếp đi Ấn được. Ảnh chụp đẹp quá...

Có cái ảnh nào đằng sau Taj Mahal ko bạn ơi?

@ Xe Lu: Taj Mahal không phải là nơi có thể "du lịch qua màn ảnh nhỏ" được bạn ạ. Phải đến tận nơi mới có thể cảm nhận được vẻ đẹp của tình yêu vĩnh cửu mà vị vua chung tình Shah Jahan dành tặng cho hoàng hậu Mumtaz Mahal.

Taj Mahal là "ngôi đền tình yêu" nổi tiếng nhất thế giới, mà vẻ đẹp và sự kì diệu của tình yêu thì không ai có thể tả lại cho các bạn được, hãy tự mình trải nghiệm nhé.

Ngất trên cành quất! Trước giờ xem rất rất nhiều ảnh về Taj Mahah, nhưng không ngờ nó đẹp huy hoàng đến thế này... Lên plan Ấn Độ thôi!

Không biết có bác nào đi vào đền Taj Mạhah lâm vào hoàn cảnh giống em là bị các anh zdai Ấn xin chụp ảnh chung không ạh? Em vào thăm đền trong khoảng 2 tiếng thì gặp 3 trường hợp xin chụp hình chung, ấn tượng nhất là 1 chị đề nghị em chụp hình chung với chồng và con chị ấy.

Uh cho mình share cảm giác khi nhìn thấy Taj Mahah, đúng là chỉ muốn đứng đó mà nhìn, mà ngắm cho thỏa cơn mê..

Thanks bạn đã cho mình nhớ lại những ngày vi vu trên đất Ấn

Đến phần Payment thì bạn chọn AXIS PG thì có thể thanh tóan bằng thẻ Visa hay Master đều được.

Lần nữa xin cám ơn chị Liên về những kinh nghiệm quý báu, đã được chị ghi lại rất chi tiết, tỷ mỷ. Hy vọng chị có thời gian để viết tiếp.
Chị cho mình hỏi chút về việc thanh toán khi mua vé tầu bằng thẻ tín dụng (em dùng VISA card).
- Khi chọn AXIS PG, điền số thẻ xong rồi, thì bị báo lỗi nội dung là : "không chấp nhận thẻ quốc tế, xin mời dùng thẻ quốc nội (domestic) ; không hiểu sao mọi người vẫn mua được mà mình lại bị lỗi này ?? lúc chị thanh toán có bị lỗi này ?
- Mình dùng thử Payment gateway của các ngân hàng khác thì lỗi (mình đang liên lạc lại với ngân hàng của mình đề xem có phải họ ngầm định không cho thanh toán ở Ấn vì lý do an ninh không ?)

@Xe Lu: lúc mình mua vé thì không gặp vấn đề này bạn ạ, hình như irctc mới thay đổi cách thanh toán. Bạn có thể tham khảo thông tin ở đây http://www.indiamike.com/india/indi...domestic-cards-only-for-axis-gateway-t116057/ để mua vé tiếp nhé, theo như hướng dẫn thấy cũng không phức tạp lắm đâu.
Ngoài ra, nếu có bất kì thắc mắc nào liên quan tới Ấn độ bạn đều có thể lên indiamike hỏi, rất hữu ích đấy.

Cảm ơn tất cả các bạn đã chia sẻ cảm xúc về Taj Mahal, mình rất xin lỗi vì mở topic mà rồi lười quá nên không chăm sóc được. Thôi thì các bạn thông cảm giúp nhé :).

Lại nói tiếp chuyện ngày thứ 2 trên đất Ấn độ. Sau khi say sưa thỏa mãn với người đẹp Taj, hai mẹ con chia tay lưu luyến đi về khách sạn Sheela. Đêm qua tới muộn chả kịp nhìn ngó cái khách sạn này, bây giờ trời sáng rõ, thong thả mới thấy cái khách sạn này quả thật là đẹp so với mặt bằng nhà trọ ở đây. Phòng ốc thì cũng thường thôi, điểm nổi bật nhất là khu vườn xung quanh cây cỏ nở hoa tưng bừng. Mới ngắm Taj Mahal về rơi vào khu vườn này xem ra cũng không đến mức là quá hụt hẫng. Tiếc là chúng tôi chỉ được ở đây đúng 1 đêm, bây giờ phải chuẩn bị chuyển sang khách sạn khác.
Chủ ks Sheela đã tìm được cho tôi một guesthouse khác ở phía cổng Nam, tên thì tôi không còn nhớ nữa, tuy nhiên nó cũng nằm trong danh sách LP nên tôi cũng yên tâm. Sau bữa ăn trưa ở giữa vườn cây ngập nắng đó, chúng tôi lóc cóc dọn đồ chuyển sang khách sạn mới.
Giá cả ở đây ngon lành hơn Sheela, chỉ có 500 rp/đêm, có nước nóng xịn, nghĩa là vặn ra là nóng luôn.
Ở đây còn có phòng "VIP" giá 800 nằm ở tầng trên cùng, điểm khác biệt là có ô cửa tò vò nhìn ra Taj, nhưng xét thấy mình cũng không có nhu cầu nằm trên giường khách sạn cả ngày để ngắm Taj nên tôi chọn phòng 500.
Sau khi tắm rửa sạch sẽ, hai mẹ con hồ hởi phấn khởi lên đường tham quan tiếp Agra Fort. Cảm nhận của tôi về cái pháo đài này là đẹp và hoành tráng, rất rộng nên đi tham quan mệt mỏi luôn. Nhớ mang theo cái vé tham quan Taj để được giảm giá 50rp nhé.
Bạn nào muốn tìm hiểu lịch sử và kiến trúc thì vui lòng google giúp, tôi chỉ xin post một số hình ảnh đẹp theo cảm nhận thôi nhé.

Lối vào hoành tráng, dựa theo góc ảnh này có thể nói là cổng thành hướng Tây, nên đi tham quan buổi chiều ảnh sẽ đẹp hơn.

attachment.php

Điêu khắc bên trong rất tinh xảo, vật liệu ở đây là đá sa thạch màu đỏ

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Những cung điện cẩm thạch trắng khiến tôi tưởng mình đang lạc vào lâu đài cổ tích.
Một vẻ đẹp thật chuẩn mực

attachment.php

attachment.php

Và những hoa văn đá quý cẩn trên cẩm thạch trắng vẫn giữ được vẻ huy hoàng qua bao thế kỷ

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Một khu vườn và bóng saree lộng lẫy, mấy trăm năm trước liệu có nàng công chúa nào từng qua lại lối này không nhỉ

attachment.php

Dùng nhiều từ hoa mỹ quá nó cũng nhàm hen, thôi thì "ảnh tại ngôn ngoại" vậy đi ha.

attachment.php

attachment.php

Chỗ này hình như là nơi vua thiết triều, mình cứ đứng sừng sững ở cái sảnh này, quay cuồng lăn lê bò toài đủ kiểu với các cái cột cẩm thạch trắng nở hoa lồng lộng trên đầu này. Có lẽ sau này sẽ sắm cái máy quay phim, chứ ảnh ọt đúng là không thể tả toàn cảnh được.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đúng là mình muốn cứ ở lại cái sảnh này mãi, nhưng ráng mặt trời đã đỏ lắm rồi, mình còn cái hẹn với Taj lúc hoàng hôn nữa. Phải chia tay thôi Agra Fort, những ký ức đẹp nhất đã được giữ lại rồi, không hẹn ngày gặp lại trong thế giới còn quá nhiều nơi phải đến.

Ra đến cổng pháo đài, mình tìm một chiếc xe lôi để đi tới bờ sông Yamuna. Rút kinh nghiệm bạn Bpk, mình giao hẹn xe sẽ chờ mình ngắm hoàng hôn xong sẽ chở về lại khách sạn. Đường có vẻ xa, nên giá các bạn đòi khá cao, mình trả giá hơi căng thẳng. Các bạn cố co kéo mình đi tham quan một vài cái shop để kiếm thêm chút đỉnh nhưng mình kiên quyết không nên các bạn cũng đành chịu.

Địa điểm cụ thể chụp ảnh hoàng hôn là một thông tin rất mù mờ, mình cố gắng mô tả nhưng các bạn xe ôm không hiểu nên đành chở mình tới địa điểm phổ thông nhất trong LP là cái vườn Ánh trăng gì đấy. Mình thì đã biết từ trước chuyến đi là cái chỗ này không ra sát bờ sông được, chỉ có nước ngồi trong hàng rào mắt cáo thèm thuồng thôi.
Tới nơi thì đúng thế, mình lại ra sức giải thích một hồi nữa với các bạn, cuối cùng thì các bạn chở mình tới một chỗ không có khách du lịch nào hết, chỉ mình chui qua hàng rào để xuống bờ sông. Lúc đó thì mặt trời đã xuống thấp lắm rồi, mình cuống quá cứ chạy bừa lên, có chỗ nào chui được là chui, thừa biết là đường này chỉ có đi mà không có về, thôi thì chút nữa tìm đường khác leo về vậy.

Cuối cùng cũng ra tới bờ sông, theo sau là 3 đứa trẻ con và một anh trai Ấn tò mò không biết mẹ con mình tìm cái khỉ gì ở bờ sông đầy phân trâu bò này. May là mặt trời vẫn chưa xuống hẳn, nhưng xui là mình cứ đi mãi cũng không tìm được góc nào để chụp ảnh cả. Mặt trời thì ở bên phải, Taj thì nằm bên trái, thật là "không hợp với ý em" tí nào. Đi mỏi mòn đành phải hài lòng với hai bức ảnh thế này:

Hoàng hôn trên dòng Yamuna

attachment.php

Và Taj đây, chả đẹp gì hết hic hic

attachment.php

Trời đã tối rồi, quạ đen bay đầy trời, bên kia sông ánh lửa đám ma chập chờn và tiếng cầu nguyện thê lương từ các ghat làm mình thấy ớn quá, nên đành quay trở lại thôi. Lên tới đường thằng ku xe lôi sừng sộ la mắng mình bắt nó chờ lâu quá, mình thấy là mình cũng sai rồi nhưng giữa đường vắng không thể để nó ăn hiếp mình được, nên mình cứ mắng át nó đi trước đã. Tới hồi nó hậm hực leo lên xe lại, mình mới bảo để tao trả mày thêm tiền và tao sẽ đi thăm 1 cái shop với mày nhé. Thế là cu cậu sung sướng cười toe, chìa tay ra sau bắt mình ngoéo tay hứa. Người Ấn thật là dễ thương hihi.

Hứa là chỉ đi 1 cái shop thôi, thế mà cuối cùng mình bị nó dụ dỗ đưa tới 3 cái shop lận. Mình vừa mệt vừa đói, mama mình thì cương quyết không xuống xe nữa nên mình phải vác cái mặt dày đi loanh quanh, hỏi lung tung cho hết 10 phút ở mỗi cửa hàng để thằng ku xe ôm lấy được tiền hoa hồng. Đến tối mịt mình mới về tới khách sạn, ăn tối trên sân thượng guesthouse, nhìn cái bóng mờ mờ của Taj trong đêm, lòng vẫn còn lâng lâng khi nhớ lại những cảnh quan đã được nhìn ngắm trong ngày thứ 2 trên đất Ấn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back