What's new

[Tổng hợp] Bắc Ấn - hành trình Di sản

Hehe cuối cùng thì cũng sống sót trở về từ Ấn Độ.

Một đất nước với những điều kì lạ không thể tin được.
Các di sản đẹp kinh hoàng, nhưng đường phố bẩn kinh hoàng, và cũng nhiều người nghèo kinh hoàng.

Bất ngờ lớn nhất là người Ấn Độ rất hiền (hay là do mình rất dữ chăng =)))? Mình không hề bị lừa lần nào (hoăc có khi bị mà không biết???).

Một chuyến đi hành xác không thể quên được.
14 ngày 13 đêm chỉ có 6 đêm ở khách sạn.
11 ngày lang thang trên đất Ấn, 9 chuyến tàu ngang dọc đất nước.
Cám ơn bạn Bpk rất nhiều với những chia sẻ của bạn trước chuyến đi đã giúp mình chuẩn bị tốt hơn.

Có một số điều mình nghĩ cần ghi nhớ cho các bạn sau này đi Ấn Độ xin chia sẻ trên topic này của Bpk luôn nhé.

- Mức sống bên Ấn không phải rất rẻ đối với khách du lịch. Nhà trọ ở được khoảng 500-700 rupees/đêm/phòng đôi (1 rupee=400 VND) ở những thành phố du lịch lớn. Phòng giá này chỉ ở được thôi, nghĩa là rất basic về tiện nghi, có nước nóng và tương đối sạch sẽ, chuyện cửa nhà tắm rớt ra bất tử hay nệm trên giường lún lút người là chuyện thường :D. Đó là các nhà trọ mình ở qua, listed trên LP. Nếu bạn chịu khó tìm thêm các nhà trọ xung quanh thì có thể giá rẻ hơn nhưng độ an toàn là tiêu chuẩn đầu tiên của mình nên mình chọn những khách sạn của LP.

- Hãy mang theo càng nhiều đồ ăn càng tốt, vì đồ ăn bên Ấn cực kì khó ăn và không rẻ với khách du lịch. Các món Ấn mình không ăn nổi, phải chuyển sang món Trung Quốc thì giá một đĩa cơm chiên rau, chỉ có cơm và một tẹo bắp cải, cà rốt, đậu que vớ vìn thái li ti khoảng từ 70-100 rupees tùy nhà hàng. Mà cũng không phải nhà hàng nào cũng làm được món này. Có nơi chiên cơm còn sống, có nơi làm cay xé lưỡi, có nơi cơm có mùi. Nói chung là chuyện ăn uống rất đau khổ đối với mình, dù mình cũng không đến nỗi khó ăn (NO). Mình đã sống sót nhờ mấy gói mỳ và đồ hộp để dành mãi, chỉ dám mang ra ăn khi không thể ăn gì nổi :Dam.

- Trừ khi bạn có nhiều thời gian và không có hành trình trước như Bpk, còn nếu bạn đã lên chương trình trước thì hãy làm cho hành trình của bạn đơn giản và an toàn hơn bằng cách đặt vé tàu online trước chuyến đi. Rất đơn giản và tiện lợi. Lợi ích là không phải mất thời gian chạy đến nhà ga, tìm tàu, đặt vé nữa. Cứ tham quan thoải mái, đến giờ đi là lên tàu thôi. Đặt vé trước bạn sẽ thoải mái chọn các chuyến tàu theo lịch trình của mình và giường nằm ưng ý. Khi mình sang tới nơi, có lần muốn đổi tàu, vào mạng kiểm tra thì tất cả các chuyến tàu mình muốn đều hết vé cả, mình thử kiểm tra các vé khác theo hành trình của mình thì cũng không còn vé. May mà mình đã mua vé trước hết, nên không phải đi tàu chợ lần nào. Lợi ích cuối cùng là hạn chế lượng tiền mặt mang theo cho an toàn, hoặc hạn chế rút ATM tốn phí, chỉ cần mang tiền trả khách sạn và ăn uống. Tuy nhiên, hạn chế của việc book trước vé tàu là tàu có thể trễ. Mình thì không gặp vấn đề này, 9 chuyến tàu của mình đều đúng giờ (8 chuyến đúng giờ hoặc trễ dưới 1 tiếng, 1 chuyến duy nhất trễ 1.5 tiếng thì rất may là hôm đó mình cũng đến ga trễ hehe). Vì thời điểm mình đi là mùa xuân, trời không lạnh lắm và không có sương mù. Chứ đi tầm tháng 12 và tháng 1 thì sương mù rất nhiều và tàu bị hủy chuyến, trễ hàng chục tiếng là bình thường.

- Bay nội địa: giá vé theo mình là rẻ, mình chỉ bay 1 chặng Delhi-Kochi 6 tiếng hết có 1.2 triệu VND. Các hãng phổ biến ở Ấn: Spice Jet, Jet Airways, IndiGo, Kingfisher. Không cần book vé quá sớm, vì gần ngày đi thì mình thấy giá vé lại giảm hơn khi mình book trước đó X( .

- Đổi tiền: nên đổi tiền luôn ở các ngân hàng tại sân bay, tỷ giá tương đương khi vào trong thành phố mà lại không mất thời gian trình đủ loại giấy tờ.

- Đi lại trong thành phố: rẻ nhất là xe người kéo (rickshaw), nhưng rất chậm, và làm mình có cảm giác tội lỗi vì bắt người khác "phục dịch" mình (dù nếu không "phục dịch" mình thì họ cũng chết đói). Tiện lợi nhất là xe auto rickshaw, giá trung bình là 50rupees/5-6km. Có một số bạn phản ánh bị các bạn auto rickshaw lừa gạt, nhưng mình không bị lần nào. Theo mình thì các bạn đừng trả giá rát quá, hãy tôn trọng sức lao động của họ, họ sẽ tôn trọng lại mình.

- Về điện thoại ở Ấn Độ: mình có rất nhiều card Mobifone nên mình roaming card để nhắn tin về VN. Còn liên lạc trong Ấn Độ (với khách sạn) thì không cần mua sim Ấn, ở đâu cũng có đầy các chỗ gọi điện thoại (như ở VN cách đây chục năm, khi cell phone chưa phổ biến). Hình như gọi về VN bằng cách này cũng rẻ, dù mình chưa thử. Gọi trong Ấn thì rẻ lắm, mỗi cuộc chỉ 10rupees thôi.

- Cuối cùng là nhớ mang theo khăn giấy ướt, rất tiện dụng, nhất là để bịt mũi khi đi qua các con đường rất bẩn, rất bụi và rất hôi thối của Ấn Độ.

Kinh nghiệm tạm thời mình chỉ nhớ chừng đó, khi nào nhớ thêm gì sẽ bổ sung. Bây giờ xin chia sẻ vài hình ảnh của đất nước Ấn Độ.

Hai di sản đầu tiên nghĩ tới khi nói về Ấn Độ:

Taj Mahal - tòa kiến trúc đẹp nhất mình từng được chiêm ngưỡng:

Và sông Hằng, sẽ không bao giờ quên những cánh chim gọi mặt trời trong một buổi sáng lộng lẫy ở thành cổ Varanasi

Last edited by a moderator:
Mình cũng mong được một lần đến với Taj Mahal.
Có thèn bạn Ấn nó bảo ông chú nó làm cảnh sát ở cái quận có cái Taj Mahal này :D.

Uh..Taj nhìn từ xa rất đẹp bạn à...các kiến trúc, chạm trỗ trên đá rất tinh vi và đẹp lắm :)

Bạn hanhlienta cho mình hỏi, ở hotel khu bạn nói thì chọn ga nào để đi Agra tiện nhất với, mình đang book vé để cuối năm đi. Thanks a lot.

@cuongvaan: bạn có thể google để biết thêm thông tin về ks/hostel ở Agra. Vì mình cũng đang nghiên cứu đi Ấn nên thấy ở Agra có 2 ga là Agra Fort và Agra Cantt. Cái ga thứ 2 là ga chính, nhưng lại xa Taj Mahal hơn ga thứ nhất. Theo mình hiểu thì hanhlienta ở ks khá gần cửa vào Taj, bạn có thể tìm thông tin kiểu như 'distance from Agra Fort station to Taj Mahal' vv. Để có thông tin chính xác. Còn để chọn khách sạn, bạn cứ kiểm tra nhận xét trên tripadvisor.com trước, nếu nhận xét tốt thì chọn ks đó theo yêu cầu của bạn. Mỗi người sẽ có tiêu chuẩn riêng của mình, nên bạn chủ động chừng nào thì hay chừng đó :)

Cảm ơn các bạn đã ghé topic.
@pecco: Taj Mahal đẹp thật mà bạn hihi, bạn nói thế các bạn khác lại tưởng mình photoshop ảnh Taj hihi. Mình đoán ngày bạn đi trời không đẹp, chứ nếu có nắng chắc chắn Taj sẽ lên màu đẹp như vậy.
@cuongvaan: theo mình nhớ thì việc chọn ga của mình phụ thuộc vào mình đến Agra từ đâu hoặc định đi tới đâu, không phụ thuộc vào ga nào gần Taj. Mình lục lại plan thì thấy xe xích lô máy từ Agra Cantt tới Taj là 50Rps, tại thời điểm mình đi.
Các bạn chuẩn bị đi ấn rất nên tìm hiểu thông tin kỹ về khoảng cách, giá tiền di chuyển trong nội địa vì các bạn biết ở ấn rồi, thứ gì cũng phải trả giá, và bạn càng biết nhiều thông tin thì khả năng bạn bị bắt chẹt càng thấp, và bạn sẽ tránh được bực mình khi đi du lịch.
@ tixt: mình hay tìm với từ khóa là km và rps, ví dụ "rickshaw agra cantt taj mahal cost rp".

Chúc tất cả các bạn đi ấn vui vẻ.

Một số hình ảnh về Orchha, một điểm du lịch khá lạ, không quá đông đúc, nhưng rất duyên.

Các bà các chị ở ấn độ luôn làm cho bức tranh phong cảnh đẹp hơn

attachment.php

Mình thấy các bạn hay hỏi nhau về "mùi" của các bạn ấn độ, cá nhân mình thấy các bạn ấn độ không có mùi gì mỗi khi đi ngang qua mình, chả bù cho đi hàn quốc, mùi kim chi lúc nào cũng thoang thoảng khi đứng gần các bạn, khá là khó chịu. Các bạn ấn độ rất chịu khó tắm rửa, cứ chỗ nào có sông là thấy sáng sớm đã tắm giặt, dù trời lạnh kinh đi được. Mình rất thích khung hình này, bình mình trên sông Betwa:

attachment.php

Lâu đài thành quách

attachment.php

attachment.php

Tranh tường, hình như từ thế kỷ 16

attachment.php

Sound and Light show, khá thú vị

attachment.php

attachment.php

Kiến trúc Ấn Độ tuyệt vời quá, con người cũng thân thiện nữa, và họ cũng ghét bọn tầu khựa như dân mình vậy. Nhưng mà phải nói món ăn thì mình ko chén đc, dù mình đã từng ăn đồ Thái, đồ Lào và Trung Quốc.

Viết them về Orchha.

Nghĩa gốc của từ “orchha” trong tiếng Ấn Độ là “ẩn giấu”, và ngôi làng nhỏ mang tên Orchha ở bang Madhya Pradesh quả thật xứng với tên gọi này. Mặc dù sở hữu một quần thể di sản văn hóa, kiến trúc độc đáo của triều đại Rajput Bundela, Orchha vẫn khá xa lạ với du khách.
Từ nhà ga ở Jhansi, chúng tôi thuê một chiếc xích lô máy đi thêm gần 20km nữa mới tới Orchha. Theo hướng dẫn của một dân phượt trên mạng, chúng tôi tìm tới nhà trọ Bhandari. Nhà trọ này không có internet nên chúng tôi không liên lạc đặt phòng trước được. May sao còn có một phòng trống mà anh chủ đang ở, thấy chúng tôi đến anh ôm chăn gôi ra ngoài để chúng tôi dọn vào ở luôn. đến tối chúng tôi thấy anh mang ghế bạt ra nằm ở ngoài sân ngay cạnh cửa ra vào nhà. Thật sự là rất linh hoạt và rất hiếu khách hahaha.
Nhà trọ của anh có khoảng dăm phòng trọ bao quanh 1 cái sân. Anh hem bit nói tiếng anh nhưng không hề gì, sang nào anh cũng nhiệt tình mang trà sữa đi một vòng các phòng mời mọi người. Nói them là anh rất đẹp trai và có một cái xe moto rất to, thỉnh thoảng anh cưỡi đi một vòng trong làng rất oách hehehe.

Sau khi nghỉ ngơi, chúng tôi hỏi đường ra sông Betwa. Dòng sông xinh đẹp này là điểm ngắm hoàng hôn và bình minh nổi tiếng với rất nhiều di sản đẹp nằm hai bên bờ, lung linh soi bóng xuống mặt nước. Không chỉ vậy, bờ sông còn là nơi chốn tuyệt vời để quan sát cuộc sống của người dân địa phương. Trên những phiến đá rộng bên bờ sông, người dân trải quần áo ra phơi, giặt, tiếng nói cười lao xao một góc sông. Trên bờ, người tu sỹ đầu tóc bù xù, vẽ mặt vằn vện trầm tư thiền định dưới gốc cây cổ thụ. Đi ngang qua cầu, những người phụ nữ chân trần, thướt tha áo saree rực rỡ trở về nhà, trên đầu có khi còn đội những bó cành khô làm củi đốt. đoạn trên là đoạn văn tả cảnh chính thống, còn đăng lên phượt thì mình bổ sung một ý nữa là bờ song Betwa trông thơ mộng thía chứ thúi kinh khủng huhu. Bạn có thể thấy cái tạo nên mùi thúi ở khắp nơi, mặc dù mình rất có tinh thần chap nhận khác biệt văn hóa nhưng sau khoảng nửa giờ cầm cự thì cũng phải tháo chạy hahaha.
Một cụ già ở Orchha

attachment.php

Sáng hôm sau, chúng tôi bắt đầu khám phá các di sản trong làng. Làng nhỏ nên du khách có thể nhẩn nha đi bộ tham quan trong vòng một buổi sáng. Để tiết kiệm chi phí, chúng tôi chọn mua loại vé combo cho phép tham quan toàn bộ quần thể. Theo sử sách, vương triều Bundela được thành lập từ thế kỷ XVI, lấy Orchha làm thủ phủ. Cũng như các vương triều phong kiến khác, quần thể dinh thự lâu đài ở Orchha gắn liền với hệ thống pháo đài bảo vệ với những tháp canh trên cao.
Mặc dù chỉ cai trị một khu vực nhỏ trong thời gian ngắn, vương triều Bundela vẫn sáng tạo ra một nền văn hóa và kiến trúc đặc sắc. Kết hợp tinh hoa của các phong cách kiến trúc Ấn Độ nổi bật như kiến trúc vùng Rajasthan, kiến trúc Jain và Mughal, vương triều Bundela đã tạo ra một trường phái kiến trúc riêng độc đáo, tinh tế, thanh lịch nhưng vẫn rất uy nghiêm. Mình thích nhất khi đi tham quan ở Orchha là không gian rất vắng vẻ, yên tĩnh, chỉ có một vài khách du lịch lang thang trong các đền đài xưa cũ, khác hẳn không khí du lịch ở các điểm hot như Taj Mahal hay Khajuraho.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Không tập trung vào các chi tiết trạm trổ phức tạp, cầu kỳ trên đá như các vùng khác, phong cách kiến trúc Bundela lại nổi tiếng bởi nghệ thuật tranh tường đặc trưng rất hiếm gặp trong các di sản ở Ấn Độ. Tương truyền thời đó, ở Orchha có cả một trường dạy vẽ, đào tạo các họa sỹ mà tác phẩm còn lưu truyền trong các di sản nơi đây.
Những bức tranh tường với nét vẽ tả thực, nguyên sơ đã mô tả chân thực cuộc sống sinh hoạt của vương triều Bundela với các hoạt động săn bắn, hội hè, thờ phụng thần linh. Chất lượng của các bức tranh tường cũng khiến chúng tôi ngạc nhiên vì màu sắc, đường nét được bảo tồn gần như hoàn hảo.

attachment.php

Sau khi ghé một vòng di sản, chúng tôi lang thang vào làng, ghé thăm các khu chợ nhiều bụi, nhiều rác, nhiều màu sắc, nhiều mùi vị ( có cả những mùi không được trong lành cho lắm hihi ). Dịp chúng tôi đi đang là lễ hội mùa xuân nên có nhiều hang bán các loại bột màu để mọi người tung vào nhau.

attachment.php

Cuối cùng, nếu bạn ở tới tối thì nên đi xem Sound and Light show, nghệ thuật ánh sang thì khá đơn giản nhưng câu chuyện kể khá hấp dẫn, giúp tôi hiểu them về lịch sử vương triều Bundela

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back