What's new

[Chia sẻ] Biển Lăng cô - đèo Hải vân

Báo cáo làng là em vừa tự đi Lăng cô và nam Thừa thiên huế về, chưa thấy topic về vùng này trên box miền Trung, chia sẻ một chút với các bác.

Vì em ít chữ, thôi cho em nói chuyện bằng hình cho nhanh nhá.

Lăng cô, vừa được công nhận là 1 trong những vịnh biển đẹp nhất thế giới, nên em vội vã nhảy tàu vào kiểm chứng xem có đúng không :).

Vì khoảng cách từ trung tâm Huế đến LC là 70 km, còn từ Đà nẵng vào là 30 km nên em đi hơi ngược đời là đi tàu từ HN vào ĐN, sau đó tìm cách đi xe chờ bò trâu lợn gì cũng đươc hết

để ra LC, chứ ngồi 70km thì xa hơn; đồng thời em vẫn cứ mê mệt cái việc đi tàu hỏa qua đèo Hải vân để ngắm biển từ trên tàu.

Em đi tàu SE3, tàu nhanh nhất trong số các tàu của Vietnam railway. Báo cáo làng là sau 1/6 nghe tây đồn giá vé tăng 20%; do đó Giá tàu nằm tầng 1 khoang 4 máy lạnh là 620K, tầng 2 là 612K. Khi đi em mua vé cách có 1 ngày nên khó có vé quá, nhưng nhờ trời em ra đại lý vé ở 41 Mã mây, phòng vé Mùa xuân; khi hết vé phòng này đôi khi mua lại của các cty tour, lệ phí gia tăng có vài chục mà có vé đẹp; làm em sướng cười rung rốn.

Nhưng báo cáo với các bác là vé giá rẻ của VN Air tuyến HN-ĐN rẻ nhất là có 830K thôi, kg chuyển, kg dời ngày, kg hoàn...nên đôi khi đi máy bay chả đắt hơn tàu là mấy.

Phương tiện đi vào là vậy, chờ tí em up ảnh lên flick cái để mọi người dễ hình dung.

He he, e đi qua LC đợt trước, thấy khoái quả đầm Lập An quá mà ko nghỉ ở LC để đi xe máy khám phá nó được, đi phượt mà vảo resort ở để đốt tiền à các bác nhỉ , riêng quả đi xe máy đường đèo thì e thích lắm. Xã e thuê một con future Neo gì đó, xã cầm lái thằng nhóc 3 tuổi ngồi trước, 2 mẹ con e ngồi sau đi từ ĐN ra LC, tha hồ chụp ảnh và ngắm các miếu dọc đèo:(
Biển, mây trời nước mênh mông, ăn trưa xong chơi chán thì lại chạy xe về ĐN, con bé nhà e đi về đến giờ vẫn còn hát "' Ta lên đèo Hải Vân thấy con rắn chạy qua đường'', lúc đang bò đèo phía ĐN sang thì có con rắn bò loằng ngoằng ở giữa đường trông phát khiếp, may mà sau đó nó luồn xuống phía dưới đường bên biển, làm 3 mẹ con phát khiếp.

Các bác ơi cho em hỏi đi Lăng Cô vào Tết âm lịch thì có tắm đc ko ạ? Từ Đà Nẵng vào Lăng Cô đi hết mấy tiếng ạ? Em lớ ngớ ko biết gì mong các bác nhiệt tình chỉ bảo!

Tết âm lịch ở miền Trung trời thường trở lạnh chưa chắc đã tắm được bác ạ. Còn từ ĐN đi Lăng Cô thời gian khoảng 1 giờ là thỏa mái.

Hello cả nhà, cho mình hỏi với, nếu mình muốn đi Đà Nẵng - Lăng Cô - Bà Nà, thì mình đi mấy ngày ấy nhỉ, nghe nói Lăng Cô và Bà Nà đẹp lắm, cả nhà cho mình xin ý kiến nhé

Hello cả nhà, cho mình hỏi với, nếu mình muốn đi Đà Nẵng - Lăng Cô - Bà Nà, thì mình đi mấy ngày ấy nhỉ, nghe nói Lăng Cô và Bà Nà đẹp lắm, cả nhà cho mình xin ý kiến nhé
ĐN-BÀ NÀ :1 ngày cũng được mà 2 ngày cũng được vì BÀ NÀ bé lắm có xe bus đi từ nguyễn thị minh khai
ĐN -LĂNG CÔ:0.5 ngày nếu bạn đi xe máy ra làm phát ảnh, siêng thì đi bộ xuống làng cùi vào làm từ thiện cũng được, đi từ hải vân xuống mất tầm 2h

Đây là hình chụp đỉnh đèo hải vân từ trên trạm tiếp sóng
attachment.php

Thôi, em lậy bác acc, bác đừng dọa những người nhát gan như em.

Bác nào trên nữa cũng bảo đi qua đèo bằng xe máy. Em cũng thích thế lắm nhưng dân địa phương bảo sáng đi sớm quá hoặc đi lúc nhá nhem tối - các chú cướp ven đường xông ra thì chúng ta chạy đằng trời !!! Nó không cần cướp mà đùn chúng ta ngã xuống biển để tắm ở Lăng cô là xong...

Chuyện đó em có nghe nói đến,nhưng đã 2 lần chạy xe máy đêm 1 mình qua HẢI VÂN,vậy mà sao em ứ thấy thằng nào cướp em nhể.Hay tại cái mẹt của em trông giống cướp.?

Chuyện đó em có nghe nói đến,nhưng đã 2 lần chạy xe máy đêm 1 mình qua HẢI VÂN,vậy mà sao em ứ thấy thằng nào cướp em nhể.Hay tại cái mẹt của em trông giống cướp.?

Bữa trước mình kafe ngay đỉnh đèo có hỏi chị chủ quán chuyện này và được trả lời là đúng là trước đây có xảy ra 1 vụ cướp ở gần cái chỗ mà người ta hay thắp nhang cầu cơ đấy,nạn nhân là con của bà chủ quán trên đỉnh tối đó anh ấy chạy từ đn lên trông quán thì bị 2 thanh niên ngáng đường định cướp xe nhưng vì té nặng qúa xe bị bể bánh trước bọn chúng khiêng vứt xuống vực và khống chế chở a kia lên đỉnh đèo mục đích là về quán cướp tài sản may mà lúc đó có người đi xuống thấy vậy đt báo công an và các anh công an đuổi lên tới đỉnh thì bắt được,sau đó công an lập 1 chốt ở ngay đỉnh đèo lúc nào cũng có 2 người trực 24/24.mấy ảnh vui tính lắm,ai có dịp phượt quá đèo ghé thăm mấy ảnh tí nhé.hehe.từ đó tới giờ đèo Hvân chưa thấy xảy ra vụ nào nữa.Mình thường xuyên lên đó uống cafe nên bảo đảm thông tin này chính xác.Mà mình nghĩ nếu phượt ngang qua đèo nên chạy theo con đường beton lên đỉnh núi (rất dốc)ở trên đấy nhìn xuống Đà nẵng,nhìn ra Huế rất đẹp,mấy a trực tổng đài ở trên đó buồn qúa nên rất mến khách...
Đường chạy lên đỉnh núi :
attachment.php

Last edited:
Mùng 2 tết năm 2008, mình cũng qua đèo này lơn tơn 1 mình mà có sao đâu! Dù trước đó ở Huế nhiều người khuyên nên đi đường hầm vì trước đó có 1 cặp vợ chồng bị cướp trên đèo. Ngày tết trên đèo cũng vắng xe, nhưng mình cũng thấy Tây balo đi xe đạp qua đèo cũng chỉ 1 mình 1 xe.

Năm nay nhà e lại lịch trình năm ngoái Hà Nội -Huế- Lăng Cô-Hội An- Đà Nẵng - Hà Nội, năm nay e phải ở Lăng Cô 1 ngày để khám phá vịnh đẹp nhất thế giới + đầm Lập An cho nó bõ tiền vé mb

Đầm Lập An, Lăng Cô, cảng Chân Mây... Nhớ quá!

Chân Mây nhé...

Lập An mây mù...

Lăng Cô...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back