What's new

Cà Mau-Bạc Liêu-Sóc Trăng-An Giang 31/8-4/9 Lịch trình trang 8

Hi all,

MÌnh có dự định đi phượt miền Tây vào dịp 2/9 tới đây. Vì thời gian không có nhiều (4 ngày) nên sau khi tham khảo các topic về phượt miền Tây mình đã tự lên một lịch trình phù hợp với thời gian cũng như khả năng của bản thân. Mọi người có hứng thú thì join cùng với mình nhé.
Lịch trình như sau:

- Ngày 31/8:
+ 18h30 - 20h30 bay HN - SG
+ SG - Cà Mau: ô tô 22h30 - 5h30
- Ngày 1/9:
+ Thăm quan điểm cực Nam, mũi Cà Mau, đầm Thị Tường, ngủ đêm tại Đầm
- Ngày 2/9:
+ Thăm quan rừng U Minh (cả UMH + UMT nếu có thể), ngủ đêm tại rừng
- Ngày 3/9:
+ Từ Kiên Giang về Bạc Liêu, thăm quan BL
- Ngày 4/9:
+ Từ Bạc Liêu về thăm quan Sóc Trăng rồi về lại SG
+ 20h30 - 22h30 bay SG - HN

Mình dự định di chuyển giữa các tỉnh bằng xe khách vì không có khả năng đi xe máy đường trường. Mặc dù biết miền Tây phải phượt bằng xe máy thì mới thú, nhưng tự lượng sức mình nên chỉ dám chạy xe máy đi thăm quan trong phạm vi tỉnh Bạc Liêu, Sóc Trăng.

Hiện tại mình đã book vé VNA 2,420,000/khứ hồi (càng book sớm vé càng rẻ vì sắp tới VNA sẽ tăng vé trần)
Chi phí đi trong 4 ngày sẽ update sớm.
Nhờ các bác phượt thủ ở miền Tây tư vấn giúp về cung đường.

Last edited by a moderator:
Re: Phượt miền Tây (Cà Mau - Kiên Giang - Bạc Liêu - Sóc Trăng) từ 31/8 - 4/9/2011.

mình ở SG,mình cũng muốn tham gia cùng các bạn cho zui,có gì liên lạc với mình nhá , email: [email protected] ,đt 0983543365

Re: Phượt miền Tây (Cà Mau - Kiên Giang - Bạc Liêu - Sóc Trăng) từ 31/8 - 4/9/2011.

Oh chị Trang máu quá :).

Tiếc là cả 3 tỉnh trong lịch trình của chị em đều đi hết rồi :( nên chắc ko có điều kiện join nữa.

Năm 2008 em đi công tác 3 tỉnh này, chiều đi thì HCM - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau, chiều về đi thẳng Cà Mau - HCM hết 9h do hồi đó vẫn phải đi phà, còn chưa khánh thành cầu Cần Thơ.

Do em đi công tác nên ko có lịch trình tham quan nhiều, chỉ lang thang lúc xong việc rồi và đa phần là vào buổi tối thôi.

- Ở Sóc Trăng em có đi bộ đến 1 ngôi chùa của đồng bào Kh'mer tên là K'Leang rất đẹp, ở ngay trong thành phố luôn.
- Ở Bạc Liêu: nhà Công Tử Bạc Liêu giờ thành khách sạn Công Tử Bạc Liêu (thông tin đảm bảo) và lần đó em ở khách sạn Bạc Liêu ngay sát cạnh. Cũng vào ngó nghiêng nhưng thấy chẳng có gì :(.
- Ở Cà Mau: sau khi làm việc với chính quyền tỉnh ở TX Cà Mau xong thì do tính chất công việc nên bọn em phải di chuyển bằng cano dọc theo các con sông xuống huyện Năm Căn, rồi Ngọc Hiển và xuống tận xã Đất Mũi, nơi có cột mốc Cực Nam Việt Nam, do vậy nên em ko rành đường bộ khúc này. Sorry chị.

Ở cực nam có 1 cái nhà hàng trên biển, tôm tích (bề bề của HP đấy chị) ở đó, em thề em đảo bảo em nói ko ngoa, to bằng cánh tay em :(, ăn đã cực luôn. Hồi đó ko phải thanh toán nên ko biết bữa đó hết nhiêu xiền :">

Em bonus 1 cái ảnh này là em tự sướng trên cano đi xuống Đất Mũi đấy ạ.

Tạm thời thế đã. Em nhớ ra cái gì sẽ bổ sung thêm. Chúc chị và mọi người có một chuyến đi chinh phục cực Nam đáng nhớ nha.

Sóc trăng: nhớ ăn Bún nước lèo Cây nhãn, Bò nướng ngói Mỹ Xuyên, Bún gỏi dà Chợ Gà nhé...
Nê`u kiếm ko được những chỗ ấy thì cũng nên hỏi local people nơi nào ăn ngon những món ấy, ai cũng biết,,,, bảo đảm tuyệt cú mèo...
Chúc đi vui.

hí hí, e chưa book vé, đang định book hôm nay rồi call cho chị, định bỏ rơi e ah? k dễ thế đâu nàng ơi :))

Hehe chị phải làm động tác giả thế thì mới thúc được em book vé chứ.

Sóc trăng: nhớ ăn Bún nước lèo Cây nhãn, Bò nướng ngói Mỹ Xuyên, Bún gỏi dà Chợ Gà nhé...
Nê`u kiếm ko được những chỗ ấy thì cũng nên hỏi local people nơi nào ăn ngon những món ấy, ai cũng biết,,,, bảo đảm tuyệt cú mèo...
Chúc đi vui.

HÌnh như matkieng quê Sóc Trăng? Rảnh lên hộ mình cái list địa điểm vui chơi ăn uống ở đó nhé. Nghe một bạn tư vấn nên nghỉ đêm ở ST vì có nhiều chỗ ăn uống ngon, vụ này làm mình thích quá (beer)

Mắtkiếng quê ở Sóc Trăng.
Quả thật món ăn ờ Sóc trăng là number 1, vì nó lai lai giửa 3 dân tộc Hoa, Việt , Cao MIên. Nhưng có vẻ hơi ngọt so với khẩu vị của người miền Bắc a nha... ko phải lúc nào mình thấy ngon thì người khác cũng thấy vậy..hihi..
Ờ Sóc Trăng thì matkieng recommend tham quan Chùa dơi, chùa Khleng, Hồ nước ngọt( trung tâm thành phố Sóc Trăng), có nhà bà con thì vào Cồn trái cây chơi( trên cả tuyệt vời). Khi đến Sóc Trăng nhớ mua Bánh Pía, lạp xưởng, mè láo, bánh in về làm quà nhé, tuyệt cú mèo..
Mình đã mở topic về Sóc Trăng tháng 6/6(t6t1 đoan ngọ), bạn xem qua.

Re: Nhờ tư vấn cung đường miền Tây 4 ngày (Cà Mau - Kiên Giang - Bạc Liêu - Sóc Trăng

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Một ngày thì cũng không chạy, chơi, khám phá đủ được hai tỉnh một lúc nên mình nghĩ ở một tỉnh và tìm hiểu kỹ về nơi đó thì tốt hơn.

Em đã đi vườn chim Bạc Liêu rồi, chỉ toàn cây và cảnh ko à chị ơi. Không hề thấy một con chim nào. E chỉ có thấy vài con khỉ bị nhốt thôi. Chị có thể bỏ qua điểm đó ở Bạc Liêu.

Vì hồi trước lớp em có về nhà bạn ở Bạc Liêu nên cũng tham quan 1 số điểm. Nhà công tử BL thì cũng tạm được, còn biển BL thì ko sạch lắm chị ơi.

Sóc Trăng thì chị có thể tham quan chùa Dơi và chùa gì mà có cây nến to ơi là to luôn và một chùa xây bằng chén vỡ á. Nếu được thì chị nên tham quan sơ BLieu và nhiều hơn ở Sóc Trăng.

Mắtkiếng quê ở Sóc Trăng.
Quả thật món ăn ờ Sóc trăng là number 1, vì nó lai lai giửa 3 dân tộc Hoa, Việt , Cao MIên. Nhưng có vẻ hơi ngọt so với khẩu vị của người miền Bắc a nha... ko phải lúc nào mình thấy ngon thì người khác cũng thấy vậy..hihi..
Ờ Sóc Trăng thì matkieng recommend tham quan Chùa dơi, chùa Khleng, Hồ nước ngọt( trung tâm thành phố Sóc Trăng), có nhà bà con thì vào Cồn trái cây chơi( trên cả tuyệt vời). Khi đến Sóc Trăng nhớ mua Bánh Pía, lạp xưởng, mè láo, bánh in về làm quà nhé, tuyệt cú mèo..
Mình đã mở topic về Sóc Trăng tháng 6/6(t6t1 đoan ngọ), bạn xem qua.

Đúng rồi đó matkieng ơi. Người miền Tây nấu ăn hơi ngọt nhưng mình thấy ngon. Chắc là mấy chị ngoài Bắc sẽ ăn được.

hí hí, e chưa book vé, đang định book hôm nay rồi call cho chị, định bỏ rơi e ah? k dễ thế đâu nàng ơi :))

Haha có người dù theo kìa ta. Book nhanh đi Nấm ơi .

Chùa đó là chùa đất sét, toàn bộ làm bằng đất sét...
Nhớ tham quan Hồ Nước Ngọt( kế bến Bến Xe Sóc Trăng cũ), hồ này tuyệt đẹp, cảnh như Đà Lạt được gọi là Đà Lạt 2... Nên dành time cho Sóc Trăng để ăn đặc sản nhé..
Trích bài du lịch Sóc Trăng cho them khảo:

Tại thị trấn Ngã Năm, huyện Thanh Trị, Ghe tàu từ các nơi đến đây để mua bán, trao đổi đủ loại hàng hoá. Vào những ngày giáp tết Nguyên Ðán, cảnh chợ càng nhộn nhịp, náo nhiệt hơn.Tờ mờ sáng sớm, chợ nổi Ngã Năm đã hoạt động, khu vực trung tâm của chợ nổi Ngã Năm, có đến hàng trăm ghe, tàu đủ loại đậu san sát nhau. Ðến nay chợ nổi Ngã Năm vẫn giữ được nét sinh hoạt đặc trưng văn hoá của chợ nổi khu vực đồng bằng Nam Bộ. Chợ nổi Ngã Năm là một địa chỉ du lịch hấp dẫn du khách trong và ngoài nước

* Cồn Mỹ Phước thuộc xã Nhơn Mỹ, huyện Kế Sách, giữa sông Hậu, cách thị trấn Kế Sách chừng 10km, đi canô mất nửa giờ. Người dân cồn Mỹ Phước đã tạo dựng những khu vườn sinh thái trồng cây ăn trái, làm nơi ăn nghỉ dành cho du khách tham quan. Cồn Mỹ Phước với không gian bao la rộng mát, với sông nước hữu tình thơ mộng, đã trở thành một điểm thu hút khá đông khách tới thăm quan.

* Chùa Kh'leang

Toạ lạc ở số 71 đường Mậu Thân, khóm 5, phường 6, Chùa Kh'leang là ngôi chùa cổ nhất ở Sóc Trăng, có tuổi thọ gần 500 năm, được xây dựng vào khoảng năm 1533, gắn liền với những truyền thuyết về địa danh Sóc Trăng. Bên trong chính điện có 16 cột bằng gỗ to, đen mượt được thiếp vàng thể hiện các hình ảnh nói về cuộc đời đức Phật, về sinh hoạt Phật pháp. Trên trần và tường được vẽ nhiều hình ảnh, hoa văn, thể hiện sự hoà hợp giữa phật pháp và hội hoạ. Nơi chính điện là bức tượng Phật to ngồi trên toà sen lộng lẫy tạo nên sự uy nghiêm thanh thoát. Trong chùa còn trưng bày các vật dụng của người Khmer xưa như một cách bảo tồn và phát huy nét sinh hoạt căn hoá cổ xưa của dân tộc mình. Bộ mái chùa cũng được xây dựng theo kiểu tam cấp và mỗi cấp được chia thành 3 nếp. Nếp giữa lớn hơn nếp phụ ở hai bên và không có tháp nóc chùa Chùa Dơi tọa lạc ở số 73B đường Lê Hồng Phong, phường 3, Chùa Dơi là một ngôi chùa đẹp, thanh bình với thiên nhiên xanh, là nơi cư trú của hàng vạn con dơi quạ. Chùa Dơi còn được gọi là chùa Mã Tộc hay chùa Mahatuc. Chùa được xây dựng vào thế kỷ 16 và đã được trùng tu nhiều lần. Chùa được xây dựng theo lối kiến trúc truyền thống Khmer. Ðặc biệt khuôn viên chùa rộng lớn chính là nơi cư trú của hàng vạn con dơi quạ từ bao đời nay, chúng treo mình trên những cành cây trong khuôn viên chùa vào ban ngày, khoảng 6h chiều dơi bay đi kiếm ăn đến 5h sáng hôm sau lại quay về. Ðiều thú vị nữa là dơi không bao giờ ăn và phá hại trái cây trong khu vực chùa, nơi chúng nương náu.
Chùa có tôn trí pho tượng đức Phật cổ bằng đá cao 1,5m và nhiều bộ kinh luật viết trên lá cây thốt nốt.

Chùa Đất sét:
Tọa lạc tại 163A, đường Lương Đình Của, các tác phẩm tượng Phật, linh thú, đỉnh trầm, bảo tháp... được tạo ra từ đất sét, thoạt nhìn không ai có thể tin là thật. Đặc biệt trong chùa có 8 cây nến: 6 cây lớn chưa đốt và 2 cây nhỏ hơn đang cháy. Trọng lượng mỗi cây nến lớn khoảng 200kg, cao 1,6m, ước cháy liên tục khoảng 70 năm. Hai cây nến nhỏ đã cháy từ khi ông Ngô Kim Tòng qua đời, năm 1970, dự kiến thời gian cháy hết khoảng 35 năm, nhưng năm 2006 vẫn đang cháy và có thể cháy tiếp vài năm nữa. Tại đây còn có 3 cây hương (nhang) mỗi cây cao 1,5m chưa đốt. Chùa Đất Sét đang là một trong những điểm tham quan hấp dẫn nhất ở thành phố Sóc Trăng.

Em đã đi vườn chim Bạc Liêu rồi, chỉ toàn cây và cảnh ko à chị ơi. Không hề thấy một con chim nào. E chỉ có thấy vài con khỉ bị nhốt thôi. Chị có thể bỏ qua điểm đó ở Bạc Liêu.

Vì hồi trước lớp em có về nhà bạn ở Bạc Liêu nên cũng tham quan 1 số điểm. Nhà công tử BL thì cũng tạm được, còn biển BL thì ko sạch lắm chị ơi.

Sóc Trăng thì chị có thể tham quan chùa Dơi và chùa gì mà có cây nến to ơi là to luôn và một chùa xây bằng chén vỡ á. Nếu được thì chị nên tham quan sơ BLieu và nhiều hơn ở Sóc Trăng.

Haha có người dù theo kìa ta. Book nhanh đi Nấm ơi .

Sao... sao? comment kiểu này nghĩa là không định tham gia hả Dung ơi? Thế là không tốt đâu. :D Chị mới book vé chưa xuất mà lady ngây thơ đã kéo được 3 người bạn tham gia, làm chị phải báo xuất vé ngay đấy. Nấm cũng đã đặt vé xong xuôi rồi, em xem thế nào lựa mà cư xử nhé :Dam

Nghe mọi người tư vấn thế này chắc chắn sẽ chơi ở Sóc Trăng nhiều hơn thôi. Từ giờ đến lúc đó cố kiếm được bà con nào để có thể về thăm Cồn trái cây được thì tốt :)) Ở Bạc Liêu chị tính đi thăm cả cánh đồng muối, thấy có vẻ đẹp đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back