What's new

[Hỏi đáp] Các câu hỏi nhỏ về miền đất Phương Nam

Hỏi thăm về mắm Châu Đốc

Có ai rành về Châu Đốc cho em hỏi: có quán ăn nào ở Châu Đốc bán một số món ăn chế biến từ mắm Châu Đốc không? Ví dụ như lẩu mắm, bún mắm, mắm chưng, mắm thái ăn với thịt heo... Quán nào sạch sẽ và bán cùng lúc nhiều món đó á. Tình hình là sắp tới em phải đi nghiên cứu về mắm Châu Đốc mà mới biết có lò mắm Bà giáo Khỏe thôi. Chui vô chung 1 quán thì có thể hỏi đầu bếp sự khác nhau và cái đặc sắc của mấy món trên.
Em cám ơn nhiều.
Đã PM cho hai anh dân Châu Đốc trên này mà chưa thấy trả lời nên phải làm thread ạ.

mình vừa nhận được tin nhắn của bạn..Một điều đáng tiếc mình không thích các loại mắm nên mình sẽ chỉ trả lời trong giới hạn kiến thức thui nha (ko thích nên dù đặc sản cũng hem quan tâm lém).. về các mắm Châu Đốc thì ngoài Bà Giáo Khỏe ra, bạn có thể đi ra chợ dọc các hàng mắm mà lựa chọn nha, tuy chưa có thương hiệu bằng Bà Giáo Khỏe nhưng chất lượng cũng ok (nếu qua các tiệm chạp phô bán hàng Thái thì coi chừng chút vì có thể sẽ mau nhầm mắm Thái đó)

Các món ăn chế biền từ mắm như lẩu mắm,mắm chưng, bún mắm thì tại Châu Đốc chưa thấy quán nào "vỗ ngực xưng tên" là bán cả, vì có lẽ là món ăn quen của từng nhà ở quê mình rồi chăng ? có thể, bạn đi vào các tiêm cơm gần chợ Châu Đốc rồi hỏi thử xem ? nhưng mình nghĩ khả năng có là rất thấp.

àh, đặc sản tại Châu Đốc là bún nước lèo í, bạn cũng nên thử qua nha.

hy vọng thông tin trên sẽ giúp bạn được phần nào

theo em biết ngay tại Châu đốc có các quán bán mắm như ý bác nói. Còn nếu bác chạy thêm độ 4km thì xung quanh khu vực miếu bà chúa xứ và chùa Tây an dày đặc các loại hàng ăn trong đó có món mắm.

Em vừa đi về. Mắm không dám mua vì không mang đi máy bay được nên làm tạm 1 ký khô sặc và 1 ký khô lóc về nhậu bét nhè.

Đồng bằng sông Mekong và đi Phnompenh

Em nghe nói có tour như thế này, đi từ SG thăm Mekong Delta bằng thuyền, rồi nghỉ qua đêm, rồi cứ thế thẳng tiến Phnom Penh luôn, đỡ phải vòng lại SG rồi đi bus khác đến PP. Có bác nào đã đi hoặc có thông tin gì về tour này chia sẻ với ạ. Em cám ơn.

Hic hình như câu hỏi của em không rõ ràng nên chưa thấy bác nào vô tư vấn. Cụ thể là em muốn đi miền Tây, và đồng thời cũng muốn đi Phnom Penh để từ đó đến Siem Reap thăm Angkor Wat. Bình thường thì có thể đi tour miền Tây từ SG rồi lại về lại SG, rồi bắt bus từ SG đi Phnom Penh. Nhưng em nghe nói có tour đi Phnom Penh đường thủy kết hợp miền Tây luôn, đỡ mất đoạn phải quay về SG, nghe có vẻ thú vị. Nhưng mà đấy là nghe nói thế thôi. Có bác nào biết tư vấn thêm cho em thì hay quá. Cám ơn ạ.

Đến Châu Đốc, có 1 khu phố tây nhỏ, gần quãng trường có cái chùa to to
Hoặc ra bến tàu, gần khách sạn victoria, chỗ có biểu tượng hình con cá (xuất bến tại đây luôn).

Mua tour hết 12$ (cách đây 4năm) đi từ châu đốc đến PPenh, hành trình từ 8h-14h bằng tàu nhỏ (sức chứa 30người), tour có bao gồm tham quan nhà bè, làng người khơme, xuất ăn nhẹ (nên mua thêm thức ăn mang theo), thủ tục qua cửa khẩu, xe bus từ bến tàu vào trung tâm PPênh ,dừng tại Capital Guest House (phòng 2 giường 6-12$)có thể mua vé đi SReap (6h đi 14h tới) tại đó.
Buổi tối có thể thuê xe đạp đi vòng vòng PP

Chúc bạn đi vui vẻ

hay quá, đúng cái em cần, cám ơn bác nhiều nha :) hồi đó bác đi vậy thấy có ưng ý ko? đi như vậy là ngủ trên thuyền hay là đi ban ngày rồi đến PP vào buổi tối ạ?

Cách mua đồ chợ Tịnh Biên

Sắp tới làm chuyến Châu Đốc đi chợ Tịnh Biên sắm nón Index với lại 1 số đồ bộ đi xe máy các tool v.v Nghe nói chợ này nói thách dữ lắm và đồ giống nhau nhưng chất lượng khác nhau. Nay lập topic này nhờ các bạn thổ địa An giang chia sẻ cách xem đồ và trả giá chính xác mặt hàng để các phượt ta có nhiều đồ và chuyến đi tốt đẹp. Xin cảm ơn

- Chợ bán những mặt hàng gì ( đồ xe máy, tool vá xe, áo đi xe, giày, nón bh, dao da năng v.v) các bạn list giùm

Tiền Giang - Mũi Né Đi Đâu Vui Hơn ???? Help me !

Tình hình là thứ 7 và Chủ Nhật này (21-22/08) mình và vợ tính đi xa nghỉ ngơi , hai địa điểm mà tụi mình tính đi là Tiền Giang và Mũi Né , tụi mình muốn nghỉ ngơi an dưỡng nhưng đồng thời cũng muốn phiêu lưu và tìm kiếm hoạt động sôi nổi để khích lệ tinh thần , sau đây là kế hoạch :

-Nếu đi Tiền Giang Thì mình phải đi đâu ? địa điểm nào vui ? hotel nào tốt ?
_Nếu đi Mũi Né thì có nên ở resort ? mình cũng đã chọn Sailling Club Resort , nhưng chỉ ăn ngủ trong đó thôi thì cũng chán , nếu có thêm khoản khám phá Mũi Né thì ok , vì mình cũng đã đi Mũi Né , vào resort rùi thì không thể đi đâu chơi ngoài các bar có sẵn trong resort .

Nếu bạn nào có thể giúp mình thì reply mình sớm để mình chuẩn bị ,có thể alo thì càng tốt ,hoặc có thể gợi ý mình một địa điểm lý thú ,nhưng ưu tiên là đừng xa quá Mũi Né, vì tụi mình còn phải đi làm . Many many many thanks !!!!!!!

cell : 0902314394 (mình tên Vũ) .Chúc mọi người vui vẻ !(BB)

Last edited by a moderator:
Re: Tiền Giang - Mũi Né Đi Đâu Vui Hơn ???? Help me !

Tiền Giang và Mũi Né là 2 thể loại du lịch khác nhau.

Tiền giang nghiêng về sông nước và những vườn cây ăn trái trĩu quả với những con đường mòn rợp bóng mát, cùng với những cánh đồng bao la hay các chợ nổi làm ngây ngất du khách đến với Tiền Giang.

Mũi Né thì với hàng trăm resort chen chút nhau dọc theo bờ cát trắng với những rặng dừa và hàng dương xanh đang nghiêng mình trước gió với cái nắng của buổi trưa hè.

Ở đâu nó cũng có cái thú vui và vẻ đẹp rất riêng của nó, tuỳ theo phong cách của bạn mà chọn nơi đến nào cho phù hợp.

Nếu bạn muốn tìm thêm thông tin về Mũi Né, chỉ cần bạn dùng từ khoá hỏi ô " Hỏi Phượt" sẽ cho ra rất nhiều thông tin cần thiết cho bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back