What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi tìm trường học cho con ở Đức

Cháu nhà tôi năm nay vào ĐH. Cháu đang học ở trường ĐH Bách Khoa HN, nhưng dự định từ trước là cháu sẽ đi du học ở Đức. Thật ra việc đi học ở Đức cũng làm cho tôi trăn trở nhiều năm. Nước Đức là nước có nền kinh tế mạnh vào loại hàng đầu của Thế giới. Nước Đức cũng có nền giáo dục đặc biệt tốt. Bằng cấp các trường của nước Đức cấp được đánh giá rất cao. Đặc biệt là ở nước Đức không có nhiều đẳng cấp đào tạo khác nhau giữa các trường mà chỉ theo một chuẩn chung. Do vậy học ở đây là rất khó, rất ít các bạn ra trường được đúng thời hạn, chưa kể rất nhiều cháu đi học chán chê rồi lại ra về tay không.
Nước Đức cũng là một trong số ít nước châu ÂU không tính hoặc tính rất ít tiền học phí Đại học. Chi phí ăn ở cũng không phải là cao lắm so với các nước khác như Pháp, Anh...
Dù sao cân nhắc chán chê, tôi vẫn quyết định cho cháu nó đi học ĐH ở Đức.
Trước khi quyết định, tôi và bà xã làm một chuyến đi thăm dò và khảo sát đã
Như dự tính, F1 nhà tôi sẽ học ngành Kinh tế của trường ĐH Tổng hợp Nurnberg và ở nhà cùng với cô cháu ở Forchheim, cách Nurnberg hơn 40km.

Ngôi nhà F1 nhà tôi ở đây

9h sáng cháu đi xe đạp từ nhà đến nhà ga. Ở Đức có quy định đường dành riêng cho xe đạp ( Cái đường có màu đỏ ấy ạ)

Đến gần ga thì có khu nhà để xe đạp, khóa xe để cả ngày ở đây

Chui xuống cái hầm qua đường

Là tới nhà ga Forchheim

Nhà ga này nhỏ thôi ạ và cũng vắng vẻ

Cám ơn bác Hanoi06 đã trả lời.
Như thế thì năm sau cháu mới thi dự bị đúng không ạ vì đầu tháng 8 mới có kết quả thi ĐH rồi xin APS, xin Zu sẽ không kịp đăng ký dự thi các kỳ cuối năm (em thấy Hamburg yêu cầu đăng ký tháng 8 cho kỳ thi tháng 11 và Darmstadt đăng ký tháng 9 cho kỳ thi tháng 1 năm sau ạ)

Cám ơn lời khuyên bổ ích của chị Thuthuy74 ạ
B2 có nhiều ưu điểm thế thì em sẽ động viên cháu học và thi tiếp.
F1 nhà chị bay chưa ạ, cháu giỏi thật đấy. Chúc mừng cháu và chúc cháu sang bên ấy nhanh chóng thích nghi môi trường mới, mạnh khỏe và học tập tốt!

Kinh nghiệm đăng ký thi stk tại vn như sau: kể cả đến hạn đăng ký mà bạn chưa đủ giấy tờ theo yêu cầu thì bạn cứ mạnh dạn gửi email đăng ký với Daad việt nam nhé, còn giấy tờ có thể bổ sung sau miễn là ko quá muộn. Nếu con bạn có B1, B2 trước khi thi đại học thì bạn làm hồ sơ khẩn trương sẽ vẫn kịp thi vào kỳ hè 2018. Vì có kết quả trúng tuyển đại học thì bạn đi công chứng mất 1 ngày và nộp lên đsq luôn thì khoảng 10 ngày là có kết quả. Sau đó gửi ngay cho uni assit hoặc trường đại học để xin zu. Các bước chuẩn bị và tìm hiểu phải làm từ trước để khi có giấy tờ thì chỉ việc gửi đi thôi thì sẽ kịp cho kỳ hè.
Thi stk ở việt nam thì mọi hồ sơ giấy tờ làm y chang nhu thi bên Đức, chỉ thêm 1 cái emails gửi cho daad vn đăng ký thi trường nào, ghi rõ tên , các chứng chỉ đã / sắp có . lúc sắp thi thì nộp 3 tr lệ phí ( mỗi Hamburg vẫn miễn phí)

Vâng, em cám ơn chị Thuthuy74
Em sẽ tìm hiểu và chuẩn bị trước ạ, trong quá trình làm hồ sơ chắc còn phiền các anh/chị nữa. Mong các anh/chị vui lòng giúp tiếp ạ

Mình và bà xã mới qua bên chỗ F1 để thăm và kết hợp đi du lịch. F1 nhà mình đã học xong năm thứ nhất, theo đúng lịch trình từ lúc sang (ko bị tụt lại học kỳ và môn học nào, kết quả trung bình trên 2). Qua trao đổi với F1 thì thấy các cháu sang nếu ko chủ động trong cả học tập và giao tiếp sẽ có nhiều khó khăn, đặc biệt là vấn đề tiếng. Trong số hơn chục bạn cùng lớp tiếng Đức sang cùng đợt thì chỉ có 1/2 là đang tiếp tục ở các cấp độ khác nhau: đang học dự bị (vì thi ko đỗ mấy đợt), đang học học kỳ 1 của năm thứ nhất (vì học dự bị cũng bị tụt lại). Có 1 số bạn đã chuyển sang học nghề và đương nhiên lại tốn kém thêm tiền để chuyển đổi. Mình cũng có gặp 1 số cháu sang sau nhưng đi làm ở CH của ông bạn ở Hannover thì thấy cũng bị phân tâm bởi chuyện đi làm thêm để kiếm tiền nên việc học hành cũng ko thực sự được chú trọng. Mà việc học bên đó, đến cả SV Đức cũng thấy vất vả. Sau 1 năm học lớp F1 nhà mình thấy bảo cũng rơi rụng gần 1/3 các kiểu: ko qua được các môn thi, nợ các môn có kiểm tra điều kiện (nên ko được thi kết thúc môn) ...

Mình và bà xã mới qua bên chỗ F1 để thăm và kết hợp đi du lịch. F1 nhà mình đã học xong năm thứ nhất, theo đúng lịch trình từ lúc sang (ko bị tụt lại học kỳ và môn học nào, kết quả trung bình trên 2). Qua trao đổi với F1 thì thấy các cháu sang nếu ko chủ động trong cả học tập và giao tiếp sẽ có nhiều khó khăn, đặc biệt là vấn đề tiếng. Trong số hơn chục bạn cùng lớp tiếng Đức sang cùng đợt thì chỉ có 1/2 là đang tiếp tục ở các cấp độ khác nhau: đang học dự bị (vì thi ko đỗ mấy đợt), đang học học kỳ 1 của năm thứ nhất (vì học dự bị cũng bị tụt lại). Có 1 số bạn đã chuyển sang học nghề và đương nhiên lại tốn kém thêm tiền để chuyển đổi. Mình cũng có gặp 1 số cháu sang sau nhưng đi làm ở CH của ông bạn ở Hannover thì thấy cũng bị phân tâm bởi chuyện đi làm thêm để kiếm tiền nên việc học hành cũng ko thực sự được chú trọng. Mà việc học bên đó, đến cả SV Đức cũng thấy vất vả. Sau 1 năm học lớp F1 nhà mình thấy bảo cũng rơi rụng gần 1/3 các kiểu: ko qua được các môn thi, nợ các môn có kiểm tra điều kiện (nên ko được thi kết thúc môn) ...

Sướng nhất bác Minh đấy ạ, bác sang du lịch và thăm cháu được mấy lần rồi. Bác nói về tình trạng rơi rụng 1/2 không đúng lộ trình làm em lại lo cho cháu nhà em, ko biết có bám sát được mục tiêu không nữa. Cháu nhà em mới học được 1 tuần thấy vẫn nghe hiểu đạt 80%, toán và t.Anh thì dễ, riêng môn Xã hội học thì cháu kêu khoai nhất.

Cám ơn lời khuyên bổ ích của chị Thuthuy74 ạ
B2 có nhiều ưu điểm thế thì em sẽ động viên cháu học và thi tiếp.
F1 nhà chị bay chưa ạ, cháu giỏi thật đấy. Chúc mừng cháu và chúc cháu sang bên ấy nhanh chóng thích nghi môi trường mới, mạnh khỏe và học tập tốt!

Cảm ơn lời chúc của bạn. Cháu đã sang và ổn định cuộc sống rồi. Đã tự tìm được nhà thuê và sẽ chuyển đến trong thời gian tới. Cháu đã đi học và làm quen giao lưu với các bạn cùng học (đến từ Columbia, yiamen,...). Nói chung là tạm ổn.

Bạn saohom98 cố gắng động viên con. đến giai đoạn làm hồ sơ xin Zu cũng căng thẳng lắm vì các con sẽ phải tự tìm hiểu/ chọn lọc thông tin về các trường để làm hồ sơ. Chọn trường STK nào có ngành mình đăng ký và để các ngày thi không bị trùng nhau... Tính ra con mình gửi hồ sơ qua gần 10 trường tất cả để xin zu. Vì quan điểm của mình là mất 1 chút tiền phí hồ sơ nhưng sẽ dự phòng được các tình huống xấu như bị từ chối zu, bị thi trượt, thất lạc hs..

Sướng nhất bác Minh đấy ạ, bác sang du lịch và thăm cháu được mấy lần rồi. Bác nói về tình trạng rơi rụng 1/2 không đúng lộ trình làm em lại lo cho cháu nhà em, ko biết có bám sát được mục tiêu không nữa. Cháu nhà em mới học được 1 tuần thấy vẫn nghe hiểu đạt 80%, toán và t.Anh thì dễ, riêng môn Xã hội học thì cháu kêu khoai nhất.

Từ hồi cháu sang 8/2015 đến nay năm nào mình cũng qua 1-2 lần. Do tiện đi công tác thì ghé qua thăm và động viên thôi. Năm nay do bà xã đã nghỉ hẳn nên cả hai cùng qua thăm F1 kết hợp du lịch.
Về cơ bản Toán và tiếng Anh ko có vấn đề gì vì Toán thì là các kiến thức F1 đã học, tiếng Anh nếu qua IELTS 6,5 trở lên thì cũng chẳng trở ngại gì (hiện F1 nahf mình đã xong tiêu chuẩn C và được quyền chọn tiếng Anh chuyên ngành theo ý thích, còn các bạn khác trong lớp vẫn đang học). Còn các môn chuyên môn như: Kinh tế,kế toán, lập trình ... thì đúng là cần tiếng để còn trao đổi và học nhóm nữa. Khi đó nếu tiếng ko tốt thì là một trở ngại: ko giao tiếp nhiều, đọc ko hiểu .... và thành cái vòng luẩn quẩn học lại càng thấy khó.
Đa phần các cháu chọn việc ở cùng nhau để đỡ nhớ nhà, nấu ăn cùng sở thích ... nhưng đó cũng là điều bất cập về giao tiếp ngôn ngữ vì ko được trao đổi hằng ngày. Ngay từ năm học dự bị, F1 nhà mình thuê nhà cùng với bạn Đài Loan, TQ (bạn của Đài).Do vậy chẳng có cửa nào nói ngoài tiếng Đức, chưa kể phải đi làm hợp đồng nhà cửa .... thì đương nhiên tiếng cũng khá hơn. Sang đến năm thứ nhất ở KTX thì cùng bạn Đức, Bul ... Trong lớp ko có ai Việt gốc ngoài mình. Có hai bạn dạng VK nhưng tiếng Việt còn kém hơn tiếng Đức. Tóm lại về ngôn ngữ thì phải cố gắng trao đổi,giao tiếp nhiều. Còn học hành phải chịu khó và tự giác thôi, cũng chẳng còn con đường nào khác nếu muốn học xong và trụ lại (nếu muốn)

Cảm ơn lời chúc của bạn. Cháu đã sang và ổn định cuộc sống rồi. Đã tự tìm được nhà thuê và sẽ chuyển đến trong thời gian tới. Cháu đã đi học và làm quen giao lưu với các bạn cùng học (đến từ Columbia, yiamen,...). Nói chung là tạm ổn.

Bạn saohom98 cố gắng động viên con. đến giai đoạn làm hồ sơ xin Zu cũng căng thẳng lắm vì các con sẽ phải tự tìm hiểu/ chọn lọc thông tin về các trường để làm hồ sơ. Chọn trường STK nào có ngành mình đăng ký và để các ngày thi không bị trùng nhau... Tính ra con mình gửi hồ sơ qua gần 10 trường tất cả để xin zu. Vì quan điểm của mình là mất 1 chút tiền phí hồ sơ nhưng sẽ dự phòng được các tình huống xấu như bị từ chối zu, bị thi trượt, thất lạc hs..

Vâng, cám ơn chị thuthuy74.
Chúc mừng cháu đã bước đầu hòa nhập môi trường mới!
Em cũng xác định là tự làm hồ sơ thì thời gian xin zu sẽ rất vất vả, nhưng học tập các bác mẹ con cháu sẽ không qua trung tâm để con tự lập- không dám nói ra chứ mẹ cháu vẫn lo lắm các bác ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back