What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi tìm trường học cho con ở Đức

Cháu nhà tôi năm nay vào ĐH. Cháu đang học ở trường ĐH Bách Khoa HN, nhưng dự định từ trước là cháu sẽ đi du học ở Đức. Thật ra việc đi học ở Đức cũng làm cho tôi trăn trở nhiều năm. Nước Đức là nước có nền kinh tế mạnh vào loại hàng đầu của Thế giới. Nước Đức cũng có nền giáo dục đặc biệt tốt. Bằng cấp các trường của nước Đức cấp được đánh giá rất cao. Đặc biệt là ở nước Đức không có nhiều đẳng cấp đào tạo khác nhau giữa các trường mà chỉ theo một chuẩn chung. Do vậy học ở đây là rất khó, rất ít các bạn ra trường được đúng thời hạn, chưa kể rất nhiều cháu đi học chán chê rồi lại ra về tay không.
Nước Đức cũng là một trong số ít nước châu ÂU không tính hoặc tính rất ít tiền học phí Đại học. Chi phí ăn ở cũng không phải là cao lắm so với các nước khác như Pháp, Anh...
Dù sao cân nhắc chán chê, tôi vẫn quyết định cho cháu nó đi học ĐH ở Đức.
Trước khi quyết định, tôi và bà xã làm một chuyến đi thăm dò và khảo sát đã
Như dự tính, F1 nhà tôi sẽ học ngành Kinh tế của trường ĐH Tổng hợp Nurnberg và ở nhà cùng với cô cháu ở Forchheim, cách Nurnberg hơn 40km.

Ngôi nhà F1 nhà tôi ở đây

9h sáng cháu đi xe đạp từ nhà đến nhà ga. Ở Đức có quy định đường dành riêng cho xe đạp ( Cái đường có màu đỏ ấy ạ)

Đến gần ga thì có khu nhà để xe đạp, khóa xe để cả ngày ở đây

Chui xuống cái hầm qua đường

Là tới nhà ga Forchheim

Nhà ga này nhỏ thôi ạ và cũng vắng vẻ

F1 nhà mình bước sang năm thứ ba ĐH và bắt đầu xin đi thực tập ở Bosch. Nghe nói đi TT cũng được trả gần 1K/tháng. Thời gian TT trong 6 tháng. Sau đó lại về học tiếp.

Em chào các anh chị,
Em là bố, con trai em là con đầu năm nay đang học lớp 8, có học tiếng Đức ở trường Đống Đa, HN, giờ tiếng Đức của cháu chắc sắp tương đương A2.
Em đã dành 2 đêm và mấy buổi trưa để đọc kỹ hết 75 trang chia sẻ bàn luận của các anh chị. Nhiều lúc cũng thấy xúc động với nhưng lo lắng cũng như khi niềm vui mà các anh chị chia sẻ, khi con dần tự lập trưởng thành xa vòng tay cha mẹ. Đó là điều mà em cũng mong sẽ trải qua và mong con mình cũng sẽ đạt được như con các anh chị.

Thật lòng cảm ơn bác hanoi06 đã lập và duy trì post này mấy năm nay. Cảm ơn các chia sẻ chất lượng của nhiều anh chị: DKNY, kimvanchinh, schweini, hminh2005, trung62, thuthuy74... và nhiều anh chị khác mà em ko nhớ hết nick.

Chắt lọc từ những chia sẻ của các anh chị để rút ra kinh nghiệm cho mình, em thấy với xuất phát của nhà em thì ngoại ngữ còn khá nhiều thời gian để chuẩn bị cho tới khi hết cấp 3 nên không ngại lắm. Dù việc học tiếng Đức ở VN các cháu ít được nghe nói với người nước ngoài nói tiếng Đức. Con nhà em lại chưa chủ động và yêu thích học nên cháu ít xem tivi, đài, học online tiếng Đức....

Tuy nhiên, điều khiến em băn khoăn thời điểm này là làm thể nào để giúp con có động lực, hình thành các thói quen, tư duy tích cực, khả năng vượt khó, thích nghi, khả năng kết nối tìm thông tin và trợ giúp, thói quen duy trì sức khỏe, đồng thời phương pháp học ở trường công VN so với nước ngoài, cách học khác nhiều dẫn tới khả năng tư duy cũng có khác. Liệt kê xong em cũng thấy hơi nhiều nhưng chả biết bớt cái nào, các bác ạ. :)

Nhà em ko có người thân bên Đức, khi định hướng cho con học lớp Anh Đức ngay từ lớp 6, em chỉ nghĩ đơn giản rằng:
- Chọn trường cấp 2 gần nhà.
- đại học thì kiểu gì cũng nên du học. Mà du học chất lượng trong hoàn cảnh điều kiện kinh tế gia đình có hạn thì đi Đức là một hướng hay.
- xã hội bây giờ, ngoài tiếng Anh, có thêm 1 ngoại ngữ nữa sẽ tốt hơn sau này.

Để đạt được như con của các bác, con đường của nhà em còn dài lắm.
Rất mong tiếp tục nhận được các chia sẻ của các bác để em có thêm động lực đồng hành cùng con. :)

Tôi đang ở Đức, đợt này 3 tháng. Các cháu trai thành đạt bên này đa phần là học đại học trong nước, sang làm master hoặc doctor rồi được các công ty hay cơ quan bên này tuyển lương cao, Các cháu gái có con đường khác. Không có tài, đam mê, khả năng thích nghi thì con trai học xong về nước. Học Đức chi phí thấp nhưng thời gian lâu, tiếng đức bất lợi không hay bằng học các nước học tiếng Anh.

F1 nhà mình bước sang năm thứ ba ĐH và bắt đầu xin đi thực tập ở Bosch. Nghe nói đi TT cũng được trả gần 1K/tháng. Thời gian TT trong 6 tháng. Sau đó lại về học tiếp.
Con nhà mình cũng thực tập 6 tháng ở Bosch Stuttgart, sau đó lại đi làm thêm 6 tháng nữa ở Bosch Thượng Hải.

Tôi đang ở Đức, đợt này 3 tháng. Các cháu trai thành đạt bên này đa phần là học đại học trong nước, sang làm master hoặc doctor rồi được các công ty hay cơ quan bên này tuyển lương cao, Các cháu gái có con đường khác. Không có tài, đam mê, khả năng thích nghi thì con trai học xong về nước. Học Đức chi phí thấp nhưng thời gian lâu, tiếng đức bất lợi không hay bằng học các nước học tiếng Anh.
Con nhà tôi các cháu học ĐH tiếng Đức nhưng Master đều tiếng Anh. Thành thạo cả hai bác ạ

Em chào các anh chị,
Em là bố, con trai em là con đầu năm nay đang học lớp 8, có học tiếng Đức ở trường Đống Đa, HN, giờ tiếng Đức của cháu chắc sắp tương đương A2.
Em đã dành 2 đêm và mấy buổi trưa để đọc kỹ hết 75 trang chia sẻ bàn luận của các anh chị. Nhiều lúc cũng thấy xúc động với nhưng lo lắng cũng như khi niềm vui mà các anh chị chia sẻ, khi con dần tự lập trưởng thành xa vòng tay cha mẹ. Đó là điều mà em cũng mong sẽ trải qua và mong con mình cũng sẽ đạt được như con các anh chị.

Thật lòng cảm ơn bác hanoi06 đã lập và duy trì post này mấy năm nay. Cảm ơn các chia sẻ chất lượng của nhiều anh chị: DKNY, kimvanchinh, schweini, hminh2005, trung62, thuthuy74... và nhiều anh chị khác mà em ko nhớ hết nick.

Chắt lọc từ những chia sẻ của các anh chị để rút ra kinh nghiệm cho mình, em thấy với xuất phát của nhà em thì ngoại ngữ còn khá nhiều thời gian để chuẩn bị cho tới khi hết cấp 3 nên không ngại lắm. Dù việc học tiếng Đức ở VN các cháu ít được nghe nói với người nước ngoài nói tiếng Đức. Con nhà em lại chưa chủ động và yêu thích học nên cháu ít xem tivi, đài, học online tiếng Đức....

Tuy nhiên, điều khiến em băn khoăn thời điểm này là làm thể nào để giúp con có động lực, hình thành các thói quen, tư duy tích cực, khả năng vượt khó, thích nghi, khả năng kết nối tìm thông tin và trợ giúp, thói quen duy trì sức khỏe, đồng thời phương pháp học ở trường công VN so với nước ngoài, cách học khác nhiều dẫn tới khả năng tư duy cũng có khác. Liệt kê xong em cũng thấy hơi nhiều nhưng chả biết bớt cái nào, các bác ạ. :)

Nhà em ko có người thân bên Đức, khi định hướng cho con học lớp Anh Đức ngay từ lớp 6, em chỉ nghĩ đơn giản rằng:
- đại học thì kiểu gì cũng nên du học. Mà du học chất lượng trong hoàn cảnh điều kiện kinh tế gia đình có hạn thì đi Đức là một hướng hay.

Rất mong tiếp tục nhận được các chia sẻ của các bác để em có thêm động lực đồng hành cùng con. :)
Anh hãy quyết tâm cái hướng mà a đã chọn vì nó là đúng đắn và phù hợp với hoàn cảnh kinh tế của người ko có nhiều tiền nhưng muốn tạo dựng một tương lai tốt đẹp cho con.
Tôi đang ở nước Đức để dự tốt nghiệp ĐH cho cháu thứ hai - cháu lớn đã tốt nghiệp Master năm ngoái. Nước Đức đã đào tạo các cháu thành người đủ khả năng làm việc. Và hơn thế nữa, cho các cháu học đức tính tốt của người Đức vào cuộc sống. Cháu thứ hai nhà tôi tốt nghiệp xuất sắc và chuyển Master luôn. Tôi thấy thế là hài lòng.
Thớt này đã tồn tại được 5 năm nay, cũng đã cùng tôi và nhiều các bác ở đây tăng sự tự tin trong việc cho con đi du học bằng khả năng của cháu hơn là bằng kinh tế. Hy vọng anh và cháu cũng sẽ thành công.

Thế là cháu nhà tôi đã hết năm đầu tiên của chương trình PhD, vượt qua kỳ thi loại để bắt đầu vào nghiên cứu. Sáng nay cháu đã về VN tranh thủ nghỉ 3 tuần. Cháu nói rằng trong thời gian nghiên cứu cháu sẽ tham gia công việc của khoa và có lương hơn 1.000e /tháng. Thời gian tham gia công việc là 20h/tuần. Như vậy cháu tự làm tự trang trải chi phí sinh hoạt cá nhân, gia đình không phải chu cấp nữa. Tôi cũng thông tin ngay để chia sẻ cùng các Bác.
Mừng cho cháu và chia vui với bác. Con nhà tôi các cháu đi làm ở hãng ngay từ năm đầu. Làm chuyên môn, có lương tốt, hầu như tôi không phải trợ cấp ( bố mẹ lương hưu rồi , chúng nó còn trợ cấp ngược)

Chia sẻ với các bác vài bức hình của vợ chồng tôi đang ở nước Đức dự tốt nghiệp của con gái. Mọi việc xuôi xẻ nên đi chơi mút mùa các bác ạ

Em chào các anh chị,

Cháu nhà anh mới lớp 8 thì còn rất nhiều thời gian học tiếng Đức và chuẩn bị. Tuy nhiên, để cháu yêu thích hoặc muốn học tiếng Đức thì cần phải cho cháu nó xác định được mục đích học thực sự và hơn nữa là phải làm cho cháu nó thích đi du học Đức thì mới được. Khi mà đã có mục đích rõ ràng thì cháu nó mới có động lực để học thực sự. Nói thì là vậy nhưng thực tế thì cũng rất khó, nhiều cháu nó thích đi du học thì bản thân tự tìm tòi, học hỏi, nhưng nhiều cháu (đa số) thì không có sự chủ động được như vậy với ý nghĩ đi cũng được, không đi cũng chẳng sao... trong đấy có F1 nhà em cũng ở tình trạng này. F1 nhà em năm nay cũng bỏ nhập học BKHN để học thêm tiếng nhưng cũng cảm thấy cu cậu vẫn không cố gắng lắm, vừa học vừa chơi nên cũng chưa biết liệu sang năm có đi nổi không? Giờ cả nhà suốt ngày vẫn động viên cháu chứ cũng không còn cách nào khác.
Cháu nhà cụ có thể tham khảo chương trình du học Đức dưới đây của Viện Goethe. Theo chương trình này thì cháu nó được học dự bị ở Việt nam, thêm một năm ở nhà học thêm kỹ năng và cũng đỡ được một số chi phí. Tuy nhiên, chương trình này chỉ xin được vào học Đại học của các trường Bang Nord Rhein Westfalen (NRW), không áp dụng cho các bang khác của nước Đức.
https://www.goethe.de/ins/vn/vi/spr/eng/stb.html

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back