What's new

[Chia sẻ] ĐẤT TRỜI VÂN NAM - 缘分/ĐỊNH MỆNH

Haitrang29

Travel blogger
[JUSTIFY]Ôi trời, tưởng ai chứ ko ngờ Hồ Tiểu Giang cũng có trên forum này hả, mình cũng đọc các bài của bạn để chuẩn bị cho chuyến đi của mình. Không ngờ giờ lại có duyên gặp nhau ^^.[/JUSTIFY]
Có chứ bạn, đây là địa điểm tụ tập của dân phượt mà. Đọc cm của bạn mà vui quá, hi vọng giúp được bạn trong chuyến đi!

NhatBo

Storyteller
ĐẤT TRỜI VÂN NAM (TIẾP THEO): SONGZANLIN MONASTERY - TU VIỆN TÙNG TÁN LÂM

Tuy nhiên, Songzanlin lộng lẫy là thế, uy nghi là thế, nhưng có một sự thật mà mình không thể dối lòng. Đó chính là nơi này đã và đang bị bàn tay con người biến thành một địa điểm du lịch, tham quan, chụp ảnh hơn là một tu viện trang nghiêm, một nơi tín ngưỡng thiêng liêng như nó đã từng. Mình biết nói ra chắc có bạn nghĩ sao mình lại mâu thuẫn với chính mình, bởi chẳng phải mình cũng vốn là một khách du lịch hay sao. Nếu nơi này không trở thành một địa điểm du lịch thì há chẳng phải mình cũng không thể đặt chân đến đây hay sao.

Điều mình muốn nói ở đây chính là thái độ và hành vi của con người. Một tu viện mang nhiều nét đẹp từ kiến trúc cho đến giá trị lịch sử mở cửa cho du khách thập phương đến chiêm bái thì không có gì là xấu. Nhưng chính thái độ xem thường và đặt lợi ích của bản thân lên trên đã làm cho không gian linh thiêng bị con người làm cho héo úa. Hôm mình đến cũng có khá nhiều khách du lịch khác, và họ cứ thỏa thích đi tứ tung, đi sao thì đi bất chấp những gì gọi là quy định, tu viện cắm bảng chỉ đường khắp nơi thay vì phát một tờ bản đồ, khách du lịch hàng đoàn có thể đi xộc vào trong chánh điện chỉ trỏ, nghe giải thích về từng tượng Phật, thậm chí nếu thích còn có thể tự sướng lấy vài bức hình mang về. Và mình nhớ nhất một người hướng dẫn viên một đoàn khách Trung Quốc, anh ta mặc nhiên thoải mái đội mũ, đeo kính râm, cầm loa nói oang oang khi ở ngay trong mỗi tu viện, nhìn hình ảnh ngay cả một người làm về du lịch người Trung Quốc còn không biết tôn kính, giữ gìn những di sản của chính đất nước của họ thì mình còn biết trách ai bây giờ.

Theo vòng tròn mình đi thăm viếng lần lượt từng ngôi chùa, khi vào bên trong Master Tsongkhapa Hall các bạn đừng quên đến quỳ lạy và được các lạt ma ban phước nhé. Và ở đây cũng có khu vực vệ sinh cá nhân, các bạn đi theo lối đi ở giữa số (1) và (3) là sẽ dẫn đến khu vực vệ sinh cá nhân. Từ đó các bạn có thể đi đến ngôi chùa Duke Khamtsen (11) luôn.

Sakyamuni Hall (3)
.............(Còn tiếp)

Last edited:

NhatBo

Storyteller
Có chứ bạn, đây là địa điểm tụ tập của dân phượt mà. Đọc cm của bạn mà vui quá, hi vọng giúp được bạn trong chuyến đi!
Chắc chắn rồi, trang web của bạn rất hay và nhiều điểm đến mình rất muốn đi. Sẽ mong được học hỏi kinh nghiệm của bạn.

NhatBo

Storyteller
ĐẤT TRỜI VÂN NAM (TIẾP THEO): SONGZANLIN MONASTERY - TU VIỆN TÙNG TÁN LÂM
Ngay bên cạnh Sakyamuni Hall cũng có một kinh luân, các bạn nhớ vào đây xoay kinh luân và niệm câu Om mani padme hum để tích phước lành, cầu bình an và giải trừ nghiệp chướng nhé.

Thú thật là mình cũng không đi thăm viếng hết toàn bộ khuôn viên của tu viện Songzanlin. Những nơi nằm hơi xa trung tâm như Bodhi Pagoda (5), Zhalaju Hall (4), Jaya Khamtsen (12) và Dongwang Khamtsen (13) thì mình chưa đến. Nếu các bạn có thời gian thì hãy cố gắng đi bộ xa hơn một chút để viếng thăm toàn bộ nhé.

Duke Khamtsen (11)
Sau khi đã thăm viếng xong xuôi thì cứ quay lại cầu thang đá ban đầu để đi xuống nhé. Mình không biết có lối nào khác không nhưng tránh mất thời gian thì cứ lối cũ mà đi. Một gợi ý nhỏ cho các bạn khi lên kế hoạch sắp xếp thời gian đi chơi ở Shangri-La đó là các bạn có thể đến tu viện Songzanlin bất cứ lúc nào từ 8 giờ sáng cho đến 5 giờ chiều là được. Nên các bạn hãy ưu tiên những điểm tham quan nào bị hạn chế về thời gian trước như Công viên Potaso, núi tuyết Thạch Ca, còn tu viện Songzanlin thì thoải mái giờ giấc hơn.

Một nhà sư đang trên đường quay trở về tu viện.

Hình ảnh tu viện Songzanlin nhìn từ bên dưới, cái cổng nhỏ kia có thể là một lối đi khác vì xen giữa các tu viện vẫn có nhà cửa của người dân sinh sống nhé các bạn.

Xa xa kia chính là Zhalaju Hall (4) và Bodhi Pagoda (5) ngôi làng người Tạng bao bọc xung quanh với lối kiến trúc vuông vức đặc trưng. Một tip nữa cho các bạn, khi tham quan xong, đi ra chớ vội leo lên xe bus đi về, từ cổng chính các bạn băng qua bên đường và leo lên một cái đồi nhỏ, dẫn xuống hồ Lamuyangcuo (Lamuyangcuo Lake). Vị trí đẹp nhất để quan sát trọn vẹn tu viện Songzanlin là ở đây nhé. Người ta có xây một lối đi bộ dọc quanh hồ, do mình không có thời gian nên chỉ đi một đoạn ngắn thôi, có thể nhìn thấy hồ Lamuyangcuo trên bản đồ.

Để kết thúc chuyến tham quan trọn vẹn thì phải quay về toàn vẹn đúng không. Các bạn tìm đến chỗ ghi bảng Bus Station và đợi ở đây, khi nào thấy xe bus thì nhớ hỏi kỹ người ta phải đây là xe bus đi về trung tâm Shangri-La hay không, vì có cả những xe của đoàn khách du lịch nữa. Nếu đúng thì chỉ việc leo lên xe bus ngồi, vé xe bus là 1 yuan/người và khi nào đủ người xe sẽ xuất phát. Xe bus có đi qua khu phố cổ nên nếu bạn nào ở gần đó thì tiện hơn.
Một số khoản chi phí cần lưu ý:
  • Taxi đi đến văn phòng bán vé tham quan: 10 yuan/chiều;
  • Vé tham quan tu viện Songzanlin: 90 yuan/vé/người (ISIC 70 yuan/vé);
  • Vé xe bus quay về: 1 yuan/vé/người.

............(Còn tiếp)

Last edited:

long93dk

Phượt tử
bạn ơi cho mình hỏi vé máy bay bạn đặt ở đâu vậy ạ? mình chưa đi máy bay bao giờ nên khá mù tịt :ROFLMAO: seach trên gg thì khá là nhiều loại giá, ko biết đặt xong nó có phát sinh thêm gì ko nữa ~~
mình vào web chính của hãng máy bay bạn đặt mà nó bắt đăng ký tài khoản, cần sđt mà thấy toàn mã vùng nc ngoài ko có VN để chọn là sao nhỉ :((
nhập thông tin tên có sợ viết ngược xuôi ra sân bay nó ko nhận ko bạn?
ra sân bay làm thủ tục xuất nhập cảnh có lằng nhằng ko ạ?

Last edited:

MrMilan

Phượt quái
bạn ơi cho mình hỏi vé máy bay bạn đặt ở đâu vậy ạ? mình chưa đi máy bay bao giờ nên khá mù tịt :ROFLMAO: seach trên gg thì khá là nhiều loại giá, ko biết đặt xong nó có phát sinh thêm gì ko nữa ~~
mình vào web chính của hãng máy bay bạn đặt mà nó bắt đăng ký tài khoản, cần sđt mà thấy toàn mã vùng nc ngoài ko có VN để chọn là sao nhỉ :((
Dân phượt mình hay đặt ở ctrip, nhưng phải có thẻ tín dụng nhé.

NhatBo

Storyteller
ra sân bay làm thủ tục xuất nhập cảnh có lằng nhằng ko ạ?
Vé máy bay đầu tiên là mình tìm 1 vòng trên skyscanner hoặc traveloka trước để săn giá rẻ. Mình săn được vé của China Eastern Airline nên lên website trực tiếp để mua luôn. Mình thấy đăng ký thành viên cũng nhanh mà bạn. Nhập tên thì bạn cứ theo quy ước Quốc tế về First name và Last name mà ghi thôi.

NhatBo

Storyteller
ĐẤT TRỜI VÂN NAM (TIẾP THEO): CÔNG VIÊN POTATSO

Công viên Potatso (普达措国家公园) là một công viên quốc gia của Trung Quốc. Gọi là công viên cho gần gũi nhưng nói một cách chính xác hơn, Potatso chính là một khu bảo tồn thiên nhiên cực kỳ rộng lớn với quy mô diện tích khoảng 30.000 ha. Công viên Potatso nằm cách trung tâm Shangri-La khoảng 22km, nơi đây nổi tiếng với cảnh quan nguyên thủy được bảo tồn tốt, được thiên nhiên ưu ái ban tặng hệ sinh thái phong phú như hồ nước đẹp, đầm lầy, rừng, đồng cỏ, sông suối, thực vật và động vật quý hiếm.

Có nhiều cách để đi đến công viên Potatso, các bạn có thể mua tour, thuê xe riêng, đi taxi, đi bus. Nhưng mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đi tự túc, tiết kiệm nhất và rất dễ dàng. Để tham quan công viên Potatso các bạn nên dành ra gần như 1 ngày. Chuyến bus đi đến công viên Potatso vào lúc 9:30 sáng, nên các bạn cứ đến bến xe trung tâm Shangri-La trước 9:30 để mua vé là được.
Vé bus đi công viên Potatso có giá 15 yuan/chiều/người.
Các bạn sẽ phải ngồi xe mất 30-40 phút để đến được công viên, và thời gian trên xe cũng là một trải nghiệm khá thú vị. Trên xe sẽ có một hướng dẫn viên, và anh chàng này sẽ thao thao bất tuyệt trên suốt đường đi và chỉ nói tiếng Trung Quốc. Cho nên bạn nào hiểu được thì tuyệt vời, còn không thì như mình nghe như vịt nghe sấm. Nhưng mình có dùng phần mềm để ghi âm và dịch lại thì hiểu đại khái nội dung anh ta nói về những quy định khi tham quan công viên, nhắc nhở du khách đi theo bảng hướng dẫn, và nhớ giờ ra về tập trung tại điểm hẹn.

Điều quan trọng nhất các bạn đi tự túc như mình cần lưu ý đó là họ sẽ bán vé xe chiều về ở trên xe lúc đó luôn, nên hễ khi nào các bạn thấy họ đi thu tiền là các bạn cũng mua luôn nhé, nếu không là không có xe để về lại đấy.
Vé bus đi về có giá 15 yuan/chiều/người.
Sau khi mua xong thì họ sẽ phát cho bạn 1 cái thẻ đeo trước ngực, không đeo cũng được nhưng nhớ giữ kỹ cái thẻ, mất là phải mua lại vé. Xong xuôi rồi thì chỉ việc ngồi yên trên xe ngắm cảnh thôi.

Khi đến nơi, các bạn phải hỏi kỹ với người hướng dẫn viên là mấy giờ tập trung, tập trung ở đâu. Thông thường sẽ là 3:00 chiều, tập trung ở bãi đậu xe của công viên luôn nên rất dễ tìm. Sau khi nắm kỹ thông tin rồi thì các bạn đi theo bảng chỉ dẫn đến quầy bán vé ngay cổng chính (cổng chính là tấm hình đầu tiên).]154056
Potatso công viên quốc gia đầu tiên của Trung Quốc, Potatso chính thức mở cửa cho du khách tham quan vào năm 2007. Trong công viên, có ba khu danh lam thắng cảnh chính các bạn có thể xem ở hình trên: hồ Shudu (属都湖), đồng cỏ Militang (弥里塘)hồ Bita (碧塔海). Nhưng một điều khá đáng tiếc là từ năm 2017, nơi đây đã tạm thời đóng cửa 2 khu vực là hồ Shudu và đồng cỏ Militang, mình không biết rõ nguyên nhân, có người thì bảo là họ đang trùng tu, bảo dưỡng, có người thì nói là họ đóng vĩnh viễn 2 nơi đó. Ban đầu trước khi đến Shangri-La, nghe tin này mình còn tính là không đi công viên Potatso luôn ấy chứ. Nhưng nghe nói vì đã hạn chế 2/3 điểm đến nên giá vé cũng sẽ giảm, nên cuối cùng quyết định vẫn đi.

Mong rằng trong tương lai, Potatso sẽ hoạt động lại như xưa để mình còn có lý do quay lại Shangri-La chứ. Vì không đến được hồ Shudu và đồng cỏ Militang nên mình không chia sẻ gì nhiều về hai nơi này, mình chỉ chia sẻ những trải nghiệm của bản thân về hồ Bita thôi nhé. Hồ Bita là một trong những điểm nhấn đẹp nhất trong cả chuyến đi, và là nơi được yêu thích nhất trong 3 điểm đến của công viên Potatso ngày xưa.
...........(Còn tiếp)

Last edited:

locngntai

Phượt tử
Bạn cho mình hỏi lệ phí làm visa bao nhiêu vậy bạn? Bạn làm dịch vụ hay tự làm? Mình ở saigon không bik chỗ nào làm visa uy tín và chất lượng