What's new
Status
Not open for further replies.
Du lịch 3 ngày cho cả gia đình ( có trẻ em )

Mình có dự định đi du lịch cho cả nhà gồm 4 người lớn và 1 em bé 8 tuổi. Thời gian kkhoảng 3 ngày. Địa điểm từ Quảng Ngãi đến Huế. Tìm hiểu thì thấy Lý Sơn cũng ổn nhưng thấy di chuyển cũng nhiều, có em bé với cả mình cũng say tàu xe. Không biết có ổn không.
Mọi người chia sẻ với nhé. Cảm ơn nhiều.

Hỏi thông tin thuê xe máy và phượt Nha Trang - Đà Lạt

Thưa các bác, 25 tháng 2 này em sẽ được bay máy bay ra Trường Sa (năm ngoái em đi tàu rồi - em khoe tí). Bay có 1 ngày nên em muốn phượt xe máy từ Nha Trang đi Đà Lạt, vậy nên muôna nhờ hỏi các bác chỗ thuê xe ở Nha Trang (xe số tốt tốt một tí) và thông tin ăn nghỉ trên đường, nói chung bác có thông tin em xin tất tần tật ạ. Em hứa sẽ làm một post đầy đủ về quá trình em bay ra TS hầu các bác

Xin lịch trình 3 ngày 2 đêm phan thiết- mũi né 3 ngày 2 đêm

Mình muốn làm 1 chuyến phan thiết mũi né nhưng do chưa có kinh nghiệm nên mình muốn xin lịch trình 3 ngày 2 đêm để khám phá từ phan thiết tới bãi đá 7 màu. Xin cảm ơn mọi người đã đọc bài. Tiện cho mình xin vài địa chỉ nhà nghỉ giá cả hợp lý và thuận tiện cho khám phá. Tks mọi người nhiều

điểm đến thú vị trên chặng đường sài gòn - nha trang

Hi cả nhà, tháng 4 tới em có việc vào Sài Gòn, từ Sài Gòn tính đi về Nha Trang bằng đường bộ, dành 2-3 ngày lang thang vài điểm trên chặng này.
Phương tiện chủ yếu: Tàu hỏa, xe máy
Cần trợ giúp về thông tin các điểm nên ghé và giá cả.
Cảm ơn cả nhà nhiều! :-*

Giờ tàu chạy cảng Sa Kỳ <-> đảo Lý Sơn

Hi mọi người, tháng 5 này bọn mình khoảng 7, 8 người định làm chuyến HN -> Lý sơn -> Hội An trong 4 ngày.

Tham khảo trong đây https://cungphuot.info/kinh-nghiem-du-lich-phuot-ly-son-post4941.cp thấy giờ tàu chạy thế này "Hiện mỗi ngày có 3 chuyến tàu cao tốc đi Lý Sơn và ngược lại. Từ Sa Kỳ đi Lý Sơn xuất phát vào 7h30, 8h và 15h. Từ Lý Sơn về lại đất liền xuất phát vào 7h, 8h và 13h30"

"Tàu từ Đảo Lớn sang Đảo Bé khởi hành từ 8h sáng và quay lại Đảo Lớn vào lúc 14h30 hàng ngày"

Các bạn cho hỏi hiện tại giờ tàu chạy vẫn như vậy hay có thay đổi gì không?

Tiện thể xem hộ mình lịch đi cơ bản thế này đã được chưa nhé?

Plan A:
Ngày 1: Sáng 19/5 bay từ HN 8h20-> 9h45 đến Chu lai-> gọi taxi ra cảng Sa kỳ-> Nghỉ+ mua vé-> chiều tàu chạy từ Sa kỳ đến Lý Sơn-> Nhận phòng, nghỉ ngơi, đi loanh quanh
Ngày 2: Sáng đi tàu ra đảo bé-> trưa về -> Chiều đi chơi đảo lớn
Ngày 3: Sáng đi chơi nốt đảo lớn-> về chuẩn bị chiều về đất liền -> bắt taxi đến Hội An-> nhận phòng, nghỉ ngơi, tối đi bộ loanh quanh
Ngày 4: Sáng đạp xe chơi Hội an và loanh quanh. Chiều thuê xe máy ra ĐN lượn đường hóng gió, ăn tối, xem rồng phun lửa rồi về.
Ngày 5: Sáng 23/5 bắt taxi ra sb ĐN bay chuyến 6h10-> 7h30 đến HN

Plan B:
Ngày 1: Sáng 19/5 bay từ HN 8h20-> 9h45 đến Chu lai-> gọi taxi ra cảng Sa kỳ-> Nghỉ+ mua vé-> chiều tàu chạy từ Sa kỳ đến Lý Sơn-> Nhận phòng, nghỉ ngơi, đi loanh quanh
Ngày 2: Sáng đi tàu ra đảo bé-> trưa về -> Chiều đi chơi đảo lớn
Ngày 3: Sáng về đất liền -> bắt taxi đến Hội An-> nhận phòng, nghỉ ngơi, chiều và tối đi loanh quanh
Ngày 4: Sáng đi Cù lao chàm, trưa về. Chiều thuê xe máy ra ĐN lượn đường hóng gió, ăn tối, xem rồng phun lửa rồi về.
Ngày 5: Sáng 23/5 bắt taxi ra sb ĐN bay chuyến 6h10-> 7h30 đến HN

Last edited:
Thông tin du lịch Đà Nẵng - Hội An

Em chào các anh chị.
Giữa tháng 5 này em có kế hoạch đi Đà Nẵng - Hội An 4 ngày 3 đêm. Em đã đọc qua các bài viết về Đà Nẵng - Hội An trên trang web phuot.vn nhưng hầu hết đều là các thông tin cũ từ vài năm trước. Nên nay em mạn phép lập topic mới này mong các anh chị tư vấn giúp em 1 số thông tin mới về Đà Nẵng - Hội An ạ.
- Về phương tiện di chuyển:
+ Khi em xuống sân bay Đà Nẵng, em có thể đi thẳng đến Hội An bằng các phương tiện gì, đón xe ở đâu và giá cả ra sao ạ ? (taxi, xe bus,...)
+ Tương tự khi từ Hội An về Đà Nẵng ạ ?
+ Di chuyển trong thành phố Đà Nẵng thì có những hãng taxi nào ạ ?
- Về nơi ở:
+ Mong các anh chị cung cấp cho em thông tin các nhà nghỉ, khách sạn giá cả phải chăng ở Đà Nẵng và Hội An ạ. Ở Hội An thì gần khu phố cổ, ở Đà Nẵng thì gần biển và các cây cầu thì càng tốt ạ.
+ Em có nên đặt nhà nghỉ trước thông qua các trang web không ạ ? Anh chị cho em xin vài trang web đặt phòng uy tín ở Đà Nẵng và Hội An ạ.
- Về ăn uống:
+ Hiện giờ em thấy thông tin về ăn uống ở Đà Nẵng và Hội An khá nhiều nhưng em cũng mong các anh chị cung cấp thêm địa chỉ những quán ăn ngon ở Đà Nẵng và Hội An ạ.
Em xin chân thành cảm ơn.

Nhờ hường dẫn từ HCMC đến Huế bằng đường HCM

Đầu tháng 6, mình dự định 1 chuyến SG-Huế bằng đường HCM (tất nhiên qua Kontum), không biết từ Kontum đến Huế ntn?
Hướng về bằng QL1A.
Nhờ các AE hướng dẫn giúp đường từ Kontum - Huế (tất nhiên không về ĐN rồi đi Huế bằng đường 1A)
Thanks!

Xin tư vấn lịch trình Phú Yên - Mũi Né

Hi các bác,
Tháng sau e bay từ Hà Nội vào Phú Yên, rồi từ Phú Yên đi dần vào Sài Gòn trong 7 ngày, e dự định phân bổ thời gian ntn
Phú Yên 2 ngày, mũi Đôi 1.5 ngày, Bình Ba (hoặc Bình Hưng 1.5 ngày), Mũi Né 2 ngày(nếu thêm được vịnh Vĩnh Hy thì tốt ạ )
Các bác có kinh nghiệm cho e xin lịch trình và các điểm đến hợp lý với ạ.
Em đi 1 mình tay lái cũng không cứng lắm nên chủ yếu di chuyển bằng xe khách, đoạn nào dễ đi mới thuê xe máy có được không ạ.

Kinh nghiệm nhu yếu để đi phượt bằng xe máy

Đi du lịch bụi là thị hiếu của toàn bộ của các bạn trẻ ngày nay và hầu hết trong số đó là phượt bằng xe máy. Nhưng không phải ai cũng có đủ những kỹ năng đi phượt bằng xe máy tốt nhất.
Shop đồ phượt ZURA sẽ san sẻ cho bạn một số kinh nghiệm cũng như kỹ năng cần thiết để đi phượt bằng xe máy giúp bạn yên tâm hơn trong những chuyến đi.

1. Đi phượt cần để sẵn những gì?

- Quần áo: Trước khi bắt đầu cho chuyến đi , bạn cần chuẩn bị đủ áo quần cho mình. Tề theo thời tiết để chuẩn bị các loại áo quần. Bạn có khả năng tính 1 ngày 1 bộ , thêm vào đó là mấy cái quần lửng , áo thun.

- đồ dùng cá nhân: Những chuyến đi phượt bạn cần phải để sẵn những vật dụng cá nhân nhu yếu như đồ dọn dẹp cá nhân , thuốc đặc trị , chữa trị khi bị thương hoặc bị côn trùng cắn , khăn tắm , đồ bơi cùng máy ảnh , pin xơ cua để có thể lưu lại những giây lát tuyệt vời trong chuyến phượt của mình.

- công cụ vận chuyển – Moto hoặc xe máy: Bạn phải để sẵn kỹ càng từ xăm , lốp , xăng bĩ bàng , kiểm tra thắng trước , thắng sau , xê. Bạn cần 1 chiếc xe mạnh , có xác xuất chạy đường trường , không để ý phải quá đẹp vì như vậy bạn sẽ mất công giữ , rất mệt. Ví như có thì bạn nên chuẩn bị những vật dụng sửa xe chuyên dụng như bơm tay , đồ vá xăm xe… và học được cách sửa xe đơn giản là 1 lợi thế

- để sẵn tươm tất các loại giấy tờ tùy thân , giấy má việc công xe , tiền bạc nhưng đừng đem nhiều quá , để trong thẻ tín dụng là tốt nhất.

2. Hành trình chuyến đi

- chọn lộ trình chuyến đi: Trước chuyến đi , bạn phải rõ ràng bạn đi đâu , đi theo đường nào , địa thế đường đi thế nào để để sẵn trước cho những điều sắp xảy ra. Đi bao lăm người và nơi dừng chân là ở đâu ?

- Tính toàn thời gian lịch trình: bạn cần rõ ràng chuyến đi trong bao lâu , mỗi ngày mình cần đi được bao nhiêu km. Trung bình , Ngày ngày bạn nên đi khoảng 200km để còn thời điểm ngơi nghỉ cũng như thăm , ngắm nghía cảnh. Bạn nên đi vào sáng sớm và kết thúc chuyến đi trước khi hoàng hôn để còn lo chỗ trú đêm đó.

- Chọn địa điểm đối đãi , nghỉ ngơi: Sau mỗi chặng đường , bạn cần phải kiếm chỗ ngủ nghỉ an toàn , để có thể không bị gò bó ngủ sau 1 ngày mỏi mệt. Bạn cũng nên kiếm chỗ ăn tốt , không có các mối nguy hiểm hoặc rủi ro vệ sinh để không xảy ra những trường hợp đáng tiếc làm có tác động đến một điều gì đó đến chuyến đi của bạn.

Trên đây là một trong những kỹ năng đi phượt bằng xe máy mà chúng ta xem xét , tích lũy được trong quá trình tìm hiểu cũng như trong thực tiễn. Hi vọng bài viết sẽ hữu ích cho các bạn.

Các loại đồ phượt tốt nhất: https://www.facebook.com/dophuotzura/

Địa chỉ: 190/30 Nguyễn Hoàng - Đà Nẵng

SDT: 0936.066.952​

Tình trạng đường xá QL14 đoạn Đèo Lò Xo, Ngọc Hồi, tp.Kon Tum - tp. Pleiku

Dự là 30/4 này mình có một chuyến từ Đà Nẵng đi PleiKu bằng đường HCM, mọi người ai đã đi qua cho mình tham khảo về tình trạng đường xá được không ạ ???? Xin cảm ơn
cameraroll

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back