What's new

Hành trình chinh phục Fanxipan 17/7/2010

Status
Not open for further replies.
Đợt này có mấy người bạn của mình ở HCM ra muốn mình setup một chuyến du lịch cho nhớ đời. Mà đúng lúc mình đang muốn làm phát chinh phục Fan lần nữa, lần trước đi chưa đã, nhất là khâu chụp hình, cậu porter đi cùng mình chụp không được ổn cho lắm.

Lịch mình tính như vầy: các bạn ở HCM sẽ bay ra HN vào tầm 12h30 thì 14h30 có mặt ở Nội Bài. Sau khi làm thủ tục và lấy hành lý, từ đó bắt xe bus 07 về đúng nhà mình luôn, tầm 16h. Mọi người tắm rửa, nghỉ ngơi, thu gọn hành lý gọn nhẹ và kiểm tra lần cuối. Nếu “buồn chân” cả nhà có thể hành quân ra công viên Thủ Lệ ngay gần nhà mình tham quan, chụp ảnh trong khi mình chuẩn bị bữa tối chiêu đãi món mì xào “made by me” nhé. Đúng 19h30 khởi hành ra ga Trần Quý Cáp bắt tàu SP7 khởi hành lúc 20h35 đi Lào Cai.
5h sáng ngày 17/7 là các bạn có mặt ở ga Lào Cai, điểm danh xong xuôi cả nhóm ra xe đợi sẵn (mình có đặt xe riêng tránh tình trạng phải đi 2 xe và phải chờ) chạy thẳng Sapa.

Từ ga Lào Cai đến thành phố Sapa là 38km, đi nhanh mất chừng 1h đồng hồ. Xe lên khách sạn đặt sẵn – vì mình đi vào dịp cuối tuần nên tất cả mọi thứ đều phải book từ trước đó 2 tuần nhé. Mọi người nghỉ ngơi, ăn sáng, soát lại đồ đạc thật gọn nhẹ cho 2 ngày leo núi bắt đầu xuất phát. 7h30 hành trình chinh phục Fanxipan sẽ bắt đầu.

Chúng ta sẽ leo một mạch từ 7h30 dự kiến đến 16h sẽ lên đến đỉnh Fan, đương nhiên trên đường đi sẽ có nghỉ ngơi dọc đường, lần trước mình đi là từ 5h30 xuất phát thì 14h có mặt trên đỉnh mà đó là mình ko hề có sự chuẩn bị thể lực hay luyện tập gì đâu đó nhé. Mục tiêu: chinh phục Fan trong ngày thứ 7 17/7 – ngày đẹp cho dễ nhớ. Cả nhà có 1 tiếng đề chụp hình, mở sâm panh, pháo giấy, alo cho người thân nhé – sóng điện thoại ở đỉnh Fan là 5 vạch cả 3 mạng Vina, Mobi và Vit teo. 17h lên đường về trạm nghỉ ở độ cao 2800m, có sẵn lán nghỉ cả rồi, không phải lo thuê lều đâu, ở đây cũng sạch sẽ khô ráo lắm.

Đêm 17/7 các chàng porter người Mông sẽ tổ chức tiệc chiêu đãi và chúc mừng thịnh soạn các món ăn: lợn sữa quay, thịt bò xào rau thập cẩm, canh rau bắp cải, khoai tây chiên, ăn tráng miệng có dưa hấu, lê, có thêm café hoặc lipton pha sẵn nhé. Đêm hôm đó sẽ có màn kể chuyện, ca nhạc theo yêu cầu và tâm sự của từng thành viên, mỗi chúng ta đều là những người chưa quen biết tâm tình cùng nhau ^^
Ảnh các món ăn nè:

lượn nướng được quay luôn cho nóng nhé

lợn được pha ra

món thịt bò xào rau thập cẩm

canh bắp cải

mì tôm với thịt bò và trứng ốp lếp

lẩu cá hồi

món khau nhục - đặc sản miền núi Tây bắc

5h30 thức dậy, xử lý bữa sáng với mì tôm trứng rán. Đúng 6h30 đoàn lên đường về Sapa. Không ăn trưa dọc đường, về đến Sapa lúc 13h, mọi người nghỉ ngơi tắm rửa và ăn bữa trưa với lẩu cá hồi đặc sản Sapa. 4h chiều, tự do tham quan Sapa: nhà thờ, chợ Sapa, thưởng thức các món nướng ven đường, tham quan khách sạn Công Đoàn, mua sắm…

Nếu nhóm nào vẫn muốn ở lại khám phá Sapa về đêm thì có thể tách đoàn ở lại. Nếu không, đúng 18h chúng ta bắt xe ra Ga Lào Cai về HN trên tàu Sp6. 5h sáng về đến ga Trần Quý Cáp kết thúc hành trình ^^, mọi người có thể về nhà mình nghỉ ngơi lấy đồ nhé.

Chi phí cho chuyến đi mình sẽ update sau trong buổi off sắp tới của nhóm: 27/6. Hiện nay nhóm mình có tổng cộng 8 người đăng ký 4 nam, 4 nữ trong đó có 5 bạn ở Sài Gòn. Ai đăng ký đi thêm thì đặt ở topic này nhé, lưu ý để lại số điện thoại và yahoo tiện liên lạc. Hoặc add nick mình: nguyentransy86, 090 455 3426.

Last edited:
Có một số bạn hỏi mình sao lại có nhiều ảnh thế này và chuẩn bị cũng khá kỹ cứ như cò tour hay guide ấy :) Mình cũng xin trả lời thế này: mình làm nghề event - tổ chức sự kiện nên cái gì cũng muốn cẩn thận, sắp xếp chu đáo khi đi chứ không phải guide gì cả, mặc dù cũng muốn lắm nhưng trình em chưa đến ^^
Có topic trong thread này tổ chức đi vào 9/7 nhưng mình ko tiện đi vào thời gian đó:
- Lịch WC 12/7 mới kết thúc, nếu đi như vầy thì ko xem đc bán kết với chung kết: các trận hay nhất đấy, ko xem còn gì là WC nữa hả giời.
- Có vài bạn sinh viên đăng ký đi mà 12/7 mới thi xong nên cũng ko tiện cho lắm.
- Đặc biệt có một bạn sinh nhật vào 21/7 do đó đợt này đi rất có ý nghĩa với bạn ấy ^^
Mục tiêu vui vẻ, giao lưu kết bạn và biết đâu qua chuyến này mình sẽ tìm được một nửa của mình :x
Have fun

ui...nhìn mấy món ăn mà seo thấy ngon zị ta....herher...lên đó làm mấy pô ảnh cô gái dân tộc mới đc...
Lần đầu ra miền bắc chơi thấy nôn nao dễ sợ...kakaka...

cho mình 1 xuất nhé,có lẽ mình sẽ ở lại Sapa tham quan 1,2 ngày...,Quân

Last edited:
Bạn cho chi phí dự kiến của chuyến đi để mọi người hình dung được tốn kém bao nhiêu ?

Bạn không nói rõ hành trình này mất bao nhiêu ngày, chi phí là bao nhiêu, 8 thành viên trong đoàn là mem của diễn đàn hay nhóm của bạn ? Mình theo dõi từ bên topic leo Phan của HN thì được biết nhóm bạn đã off và chốt danh sách. Nếu như welcome thành viên mới tham gia thì chừng nào là hạn chót ạ ? Đàon mình có cần tập thể lực trước như đàon HN không ? Mong bạn cập nhật lịch trình cụ thể để những ai muốn join tiện theo dõi.

Bạn không nói rõ hành trình này mất bao nhiêu ngày, chi phí là bao nhiêu, 8 thành viên trong đoàn là mem của diễn đàn hay nhóm của bạn ? Mình theo dõi từ bên topic leo Phan của HN thì được biết nhóm bạn đã off và chốt danh sách. Nếu như welcome thành viên mới tham gia thì chừng nào là hạn chót ạ ? Đàon mình có cần tập thể lực trước như đàon HN không ? Mong bạn cập nhật lịch trình cụ thể để những ai muốn join tiện theo dõi.

Hi cảm ơn bạn đã để ý theo dõi nhóm mình. Đầu tiên mình xin khẳng định chuyến đi này với mục đích giao lưu - học hỏi - kết bạn và chinh phục thử thách, do đó luôn luôn welcome thành viên mới. Vì những thành viên của nhóm hiện tại đều chưa quen nhau đc tập hợp lại, có người là thành viên điễn dàn, có người là quen bên ngoài...
Thứ 2 nữa là về việc thể lực: nói thiệt là mình nói trên kinh nghiệm bản thân của 1 người đã từng chinh phục Fan 1 mình trong điều kiện thời tiết ko thuận lợi và thể lực lúc đó ko tốt, trước đó mình ko hề luyện tập kể cả việc đi bộ mà hứng lên thì đi thôi ^^. Tuy nhiên mình cũng khuyên các bạn có ý định leo nên chuẩn bị chút về thể lực, ít nhất là đi bộ mỗi ngày 30 phút là được. Chúng ta đi 2 ngày nên ko lo lắng lắm đâu ạ.
Lịch trình và thời gian mình nghĩ đã post rất cẩn thận và đầy đủ: có điều nhóm trong HCM đề nghị ra từ sáng rồi đi tham quan HN như chùa một cột, quốc tử giám... rồi đi ra ga Trần Quý Cáp, ko vấn đề gì cả, có sức khỏe là cứ đi thôi.
Về lịch off của nhóm mình:
27/6: anh em off trà đá làm quen giao lưu, rồi mình đưa con số cụ thể từng hạng mục và fix số tiền phải đóng dự kiến tầm 1t5/ người - thêm bớt tùy theo bao tử nhà mình thui. He he, mình sẽ update lên topic.
Sau đó 1 tuần: 4/7 cả nhà off phát nữa đóng trước mỗi người 500k mua vé tàu, đặt phòng, thuê porter, đồ ăn leo núi... đây là lúc chốt danh sách nên ai đi thì chắc chắn có mặt buổi này dùm ạ.
Ồi, từ 4/7 - 16/7: đội hậu cần làm việc , đặt vé, mua sắm...
Tối 16/7 lên đường thôi :)

Kế hoạch sơ bộ chuyến đi Phanxipan:

1, Thời gian
- 16/07,Nhóm HCM sẽ bay ra HN vào tầm 7 giờ thì 9 giờ có mặt ở Nội Bài. Sau khi làm thủ tục và lấy hành lý, từ đó bắt xe bus 07 về đúng nhà Mr Nguyên ,Tiết mục giao lưu làm quen ,họp mặt offline nhóm Hà Nôi, Đi tham quan HN như chùa một cột, quốc tử giám...,

. Đúng 19h30 khởi hành ra ga Trần Quý Cáp bắt tàu SP7 khởi hành lúc 20h35 đi Lào Cai.
- 5h sáng ngày 17/7 là các bạn có mặt ở ga Lào Cai, điểm danh xong xuôi cả nhóm ra xe đợi sẵn (mình có đặt xe riêng tránh tình trạng phải đi 2 xe và phải chờ) chạy thẳng Sapa.
- Từ ga Lào Cai đến thành phố Sapa là 38km, đi nhanh mất chừng 1h đồng hồ. Xe lên khách sạn đặt sẵn – vì mình đi vào dịp cuối tuần nên tất cả mọi thứ đều phải book từ trước đó 2 tuần nhé. Mọi người nghỉ ngơi, ăn sáng, soát lại đồ đạc thật gọn nhẹ cho 2 ngày leo núi bắt đầu xuất phát. 7h30 hành trình chinh phục Fanxipan sẽ bắt đầu.

Chúng ta sẽ leo một mạch từ 7h30 dự kiến đến 16h sẽ lên đến đỉnh Fan, đương nhiên trên đường đi sẽ có nghỉ ngơi dọc đường, lần trước mình đi là từ 5h30 xuất phát thì 14h có mặt trên đỉnh mà đó là mình ko hề có sự chuẩn bị thể lực hay luyện tập gì đâu đó nhé. Mục tiêu: chinh phục Fan trong ngày thứ 7 17/7 – ngày đẹp cho dễ nhớ. Cả nhà có 1 tiếng đề chụp hình, mở sâm panh, pháo giấy, alo cho người thân nhé – sóng điện thoại ở đỉnh Fan là 5 vạch cả 3 mạng Vina, Mobi và Vit teo. 17h lên đường về trạm nghỉ ở độ cao 2800m, có sẵn lán nghỉ cả rồi, không phải lo thuê lều đâu, ở đây cũng sạch sẽ khô ráo lắm.

Đêm 17/7 các chàng porter người Mông sẽ tổ chức tiệc chiêu đãi và chúc mừng thịnh soạn các món ăn: lợn sữa quay, thịt bò xào rau thập cẩm, canh rau bắp cải, khoai tây chiên, ăn tráng miệng có dưa hấu, lê, có thêm café hoặc lipton pha sẵn nhé. Đêm hôm đó sẽ có màn kể chuyện, ca nhạc theo yêu cầu và tâm sự của từng thành viên, mỗi chúng ta đều là những người chưa quen biết tâm tình cùng nhau ^^
5h30 thức dậy, xử lý bữa sáng với mì tôm trứng rán. Đúng 6h30 đoàn lên đường về Sapa. Không ăn trưa dọc đường, về đến Sapa lúc 13h, mọi người nghỉ ngơi tắm rửa và ăn bữa trưa với lẩu cá hồi đặc sản Sapa. 4h chiều, tự do tham quan Sapa: nhà thờ, chợ Sapa, thưởng thức các món nướng ven đường, tham quan khách sạn Công Đoàn, mua sắm…

2. Lịch chốt đoàn
- Dự kiến ngày 04/07/2010 Bắc, Trung, Nam chốt đoàn leo Phanxipan.(Nhóm HCM offline đóng 500 k mua vé tàu, đặt phòng, thuê porter, đồ ăn leo núi...(chuyển khoản cho bạn Nguyên ), đóng tiền mua vé máy bay 1 chiều từ TPHCM ra Hà Nôi
- Dự kiến ngày 06/07/2010 chúng ta sẽ ghép tổng đoàn Bắc Trung Nam số lượng tổng cộng , đội hậu cần làm việc đặt vé, mua sắm...

3. Lịch shopping, kiểm tra sức khỏe nhóm HCM
- 16 giờ Mua đồ tại chợ Tân Bình ngày 26/07/2010, Thảo luận các vấn đề tồn tại…
-Cập nhật thông tin chi tiết từng thành viên, welcome thành viên mới ,hiện tại danh sách như sau:
1. davidpham, PM : giangseagift, mail: [email protected], dt: 0918711150,0979140879
2. crazy1985 dt: 0942854765
3. tieuthunhudao dt :0909618713
4. baby_sun206, dt; 0973240979
5. nqtduong dt: 0909355727

- 07 giờ, tập kết tại ngã tư An Sương đi leo núi Bà Đen - Tây Ninh ngày 27/06/2010 ( Demo kiểm tra sức khỏe :D )

4, Lịch tập kết
- Sài Gòn: sáng 16/07/2010 5 giờ 30 có mặt tại sân bay
- Hà Nội: 16/07/2010 ,tham quan Hà Nội, giao lưu nhóm HN, tối đi Lào Cai , SaPa
- Fan: 17/7/2010 sáng chúng ta sẽ leo một mạch từ 7h30 dự kiến đến 16h sẽ lên đến đỉnh Fan, 17h lên đường về trạm nghỉ ở độ cao 2800m
-Fan: 18/07/2010, 5h30 thức dậy, Đúng 6h30 đoàn lên đường về Sapa.
- SaPa: 18/07/2010, về đến Sapa lúc 13h, mọi người nghỉ ngơi tắm rửa và ăn bữa trưa với lẩu cá hồi đặc sản Sapa. 4h chiều, tự do tham quan Sapa: nhà thờ, chợ Sapa, thưởng thức các món nướng ven đường, tham quan khách sạn Công Đoàn, mua sắm, tận hưởng đêm SaPa(mình nghĩ nghỉ lại 1 ngày 18/07 để các bạn phục hồi sức khỏe)
- SaPa: 19/07/2010 đi chơi nguyên ngày tại SaPa và các điểm liên quan , đúng 18h chúng ta khởi hành về HN bằng xe bus. 5h sáng về đến bến xe Mỹ Đình, chia tay nhóm HN, nhóm HCM đi xe bus ra sân bay Nội Bài về lại SG, kết thúc chuyến đi

Chi phí sơ sơ nhóm HCM khoảng 5 triệu đồng, nhưng mang nhiều đi thì càng tốt(1t5/ người cộng tiền vé máy bay đi lẫn về, nếu đã đồng ý kế hoạch như trên thì phải book vé máy bay trước cho rẻ )

Mọi người ai có ý kiến gì thì comment nhé !!!! hy vọng là tốt đẹp cả

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,476
190,100
Latest member
tohue6789
Back