What's new

Hành trình cực Đông 23/7 - 26/7

Như các ace phượt gia đã từng tranh cãi về điểm cực Đông của chúng ta: theo sách vở thì đó chính là Mũi Đại Lãnh trên đất liền, rồi có ý kiến cho rằng cực Đông lại chính là Hòn Đôi trên bán đảo Hòn Gốm.

Thế nên, trong hành trình chinh phục cực Đông lần này nhóm em quyết định đi qua bán đảo Hòn Gốm, ra đảo Hòn Đôi, nhưng vẫn không quên ghé cả Mũi Đại Lãnh. Ngọn hải đăng và bãi biển Đại Lãnh vẫn là nơi trú quân cho những chuyến đi về cực Đông bởi phong cảnh đẹp, vị trí quan sát trên cao, và là nơi có thể đón ánh bình minh đầu tiên từ xa chiếu vào tổ quốc. Đi cả 2 nơi như thế thì cho dù ai nói cực Đông ở chỗ nào thì nhà em vẫn cứ yên tâm rằng mình đã đi qua.

Thêm nữa là lịch trình có đi Ghềnh Đá Dĩa (Đĩa) ở Tuy An, Phú Yên nên nhà em đi thẳng từ SG ra Tuy Hòa rồi đi về Tuy An trước khi quay về cực Đông.

18h30 23/07 nhóm 11 người tập trung đông đủ tại Bến Xe Miền Đông, quầy xe Thành Ban chạy tuyến SG – Tuy Hòa. 19h00 xe lăn bánh, khoảng gần 22h00 xe dừng ở Xuân Lộc cho khách ăn cơm, nhưng tụi em ăn hủ tíu, không ăn cơm. Và “xử lý” 1 số thức ăn linh tinh mà hậu cần đã chuẩn bị sẵn như chôm chôm, quýt, bánh tráng muối, khoai mì hấp Như Lan (béo lắm nha). Ăn xong lên xe đi tiếp, xe giường nằm rất êm nên cả bọn tranh thủ chợp mắt để lấy sức sau 1 ngày làm việc mệt nhọc. 4h45 xe đang vượt đèo Cả thì 2 lúa nhanh tay chộp được cảnh bình minh này từ trên xe…

5h15 sáng chúng tôi đến bến xe Thành Ban tại phường phú Lâm, Tp.Tuy Hòa, chúng tôi xuống xe ngồi đợi xe trung chuyển đưa vào trung tâm Tp.Tuy Hòa nơi chúng tôi thuê xe máy.

Xe đưa chúng tôi đến số 02, Lê Thánh Tôn, Tp. Tuy Hòa, tranh thủ đi ăn sáng. Ập vào quán ăn ven đường với số lượng 11 người làm cho chị bán quán bị choáng, thêm nữa giọng nói từ 2 miền Nam, Bắc chắc là hơi lạ đối với chị, người sống ở dãy đất miền Trung này.

2 người này ăn cháo lòng

Những người còn lại ăn bánh canh

Lần đầu nghe bác mxminh bảo Gành đá đĩa chả có gì là đẹp, chỉ có 1 mẩu đá là lạ thế thôi. Em cũng đâm nản vì chỉ có thế mà mất cả 1 quãng đường dài, đã tính bỏ điểm này nhưng sau lại nghĩ mình chưa đi, sau nghe người ta nói lại tiếc, thế là cứ thế mà phi. Đến nơi, thật là cũng không uổng công.
Em cho tí cảnh đây.

Nước cứ trong đến là trong. Xa xa, vài chiếc tàu lặng lẽ trong giấc trưa hay đang không hiểu cái bọn dở hơi nào lại cứ tung ta tung tăng trong cái nắng chính ngọ tới điên người.

Hết đoạn dốc này là cũng không còn gì nữa nhưng bên dưới là 1 bãi tắm khá tuyệt vời.

@realmic: bình tĩnh nào bác. cảnh thì cũng phải có tí người cho nó thêm phần sinh động. không có người thì không có ảnh, mà cũng chẳng có đi, bác nhì! :D

Sau khi thăm thú vịnh Xuân Đài, bọn em đi ngang 1 đoạn có cây cầu gỗ như 2lua đã nói. Thoạt nhìn, em cứ tưởng nó chỉ để làm kiểng, hoặc cho những người dân sống trên cái cù lao bên kia dùng để đi lại, giao tiếp với thế giới bên ngoài, vì nó quá mong manh

Từ trên cầu nhìn ra 2 bên phải nói là mênh mông mênh mông

Nhưng hoá ra từ đây có thể luồn lách đi thẳng tới Ghềnh đá đĩa tuy đường đi không mấy mịn màng gì. Đường đất & đầy ổ voi. Bọn em chỉ lo bám xe, bám xế để ngồi cho vững nên không biết có bạn nào chụp được con đường này không

Đúng là cây cầu này hoành tráng thật, dù nhìn cực kỳ mong manh, "đi cầu" mà cứ lo lắng, chỉ cần một cơn gió to cũng có thể thổi bay cả người cả xe xuống biển. Thoạt nhìn nó giống y như cây cầu Ubien bên Myanmar, lại nhớ Myanmar da diết. Đến lúc về rồi, em vẫn tiếc ngẩn ngơ... giá có chiếc thuyền thúng để em nhảy xuống chụp dưới chân cầu ngược lên. Rõ là sâu thăm thẳm. Cảm giác đi qua cây cầu ấy đọng lại sâu đến nỗi, em chẳng còn hứng thú lắm với Ghềnh Đá Đĩa nữa..

lang đây nè! mình không bị mất hình tượng vì mất lâu lắm rồi. Chỉ sợ Boony làm hỏng cái lens ... củ chuối và speedlite hàng hiệu của mình thôi. Hehe

Mấy bác đi phượt ở mũi cực Đông sao k thấy nhắc đến Mũi Điện, Mấy bác thật sự thiếu sót khi đi Đại Lãnh mà không ghé thăm Mũi Điện đó nha, thực chất đón Bình Minh đầu tiên trên đất nước là một hòn đảo nhỏ, nhưng ở đó kô có người sinh sống cũng thuộc địa phận Khánh Hòa giáp ranh Phú Yên, Mũi Điện rất đẹp được ví là nơi đón bình minh đầu tiên vì hòn đảo kia không có người ở còn Mũi Điện thì ngược lại. Trên Mũi Điện có một ngọn Hải Đăng và khoảng 10 người gác giữ Hải Đăng ở đây, để đi lên được Hải Đăng chắc bạn phải cuốc bộ đường núi gần 1km. Các anh trên Mũi Điện hầu hết là người Bình Định nên thường mang rượu bầu đá ra mời. nếu chúng ta không uống là đắc tội, Lên Mũi Điện các bác cũng đừng quên leo lên ngọn Hải ĐĂng 150 bậc thang, trên này gió rất mạnh các bác nhớ bám chắc vào lang cang nếu không muốn gió hất các bác bay xuống ghềnh đá, em hy vọng mỗi lần ghé thăm mũi cực đông các bác sẽ ghé lại Mũi Điện. PY là quê em mà

Mũi Điện là mũi sơn màu đỏ hay đỏ trắng phải không? Nếu phải thì mình không tiếc là không ghé mà chỉ tiếc lúc đến khu Đại lãnh này khoảng 4-5h sáng, nhìn bình minh phủ 1 màu vàng ươm xuống toàn vịnh mà không chụp được (đang trên xe mà). Rồi lúc ở Hải đăng thì chẳng chạy đi đâu nữa để chụp cảnh ở vịnh. Chắc số phận!

Mấy bác đi phượt ở mũi cực Đông sao k thấy nhắc đến Mũi Điện, Mấy bác thật sự thiếu sót khi đi Đại Lãnh mà không ghé thăm Mũi Điện đó nha, thực chất đón Bình Minh đầu tiên trên đất nước là một hòn đảo nhỏ, nhưng ở đó kô có người sinh sống cũng thuộc địa phận Khánh Hòa giáp ranh Phú Yên, Mũi Điện rất đẹp được ví là nơi đón bình minh đầu tiên vì hòn đảo kia không có người ở còn Mũi Điện thì ngược lại. Trên Mũi Điện có một ngọn Hải Đăng và khoảng 10 người gác giữ Hải Đăng ở đây, để đi lên được Hải Đăng chắc bạn phải cuốc bộ đường núi gần 1km. Các anh trên Mũi Điện hầu hết là người Bình Định nên thường mang rượu bầu đá ra mời. nếu chúng ta không uống là đắc tội, Lên Mũi Điện các bác cũng đừng quên leo lên ngọn Hải ĐĂng 150 bậc thang, trên này gió rất mạnh các bác nhớ bám chắc vào lang cang nếu không muốn gió hất các bác bay xuống ghềnh đá, em hy vọng mỗi lần ghé thăm mũi cực đông các bác sẽ ghé lại Mũi Điện. PY là quê em mà

Nếu bạn nói đến Mũi Điện và Hải Đăng Đại Lãnh thì tụi mình đã ở đó ngủ đêm rồi mà, chỉ tại chưa chọn lọc được ảnh đẹp để post lên thôi...
Trên Hải Đăng đó chỉ có 6 anh canh gác, toàn là người Quy Nhơn. Cuộc bộ tầm 25 phút là lên đến đỉnh và leo chính xác là 107 bậc thang để lên ngọn đèn biển chứ không phải 150 bậc bạn ạh...
Mình sẽ post hình sau.

Khu có Hải đăng Đại lãnh là bãi Môn chứ hả? Nếu vậy thì coi chừng pác Darkdeath nói không sai đâu. Pác Hai lúa mau pót cái ảnh cái hòn đẹp đẹp mà lang chụp lúc đi ra từ Vũng Rô ấy (pic 4478). Hình như nó đó, mũi Điện nằm ở đây thì phải!

Mà hải đăng Đại lãnh có tới 108 bậc (cứ nhớ 108 anh hùng lương sơn bạc là khỏi quên). 150 hay 107 bậc đều ... chưa là câu trả lời cuối cùng. Haha

Hú hồn, em cứ tưởng mình em không biết đếm:D. Em đếm lần đầu được 109 bậc, sau khi ngủ dậy em đếm được thêm 1 bậc nữa :S

Chào cả nhà, Duyên mới đây. Mình vửa từ quê lên, thấy mọi người xôm tụ quá, phát thèm. Mà bậc thang ở Hải Đăng em nhớ là 108 bậc mà ta. ko lẽ đếm nhầm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back